ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: Sometimes you have to do the wrong things, for the
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16528
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 15:36
[RE: ทำไมไม่ลดเงินข้าราชการมาช่วยคนเดือดร้อน]
คุยกันด้วยเหตุผลไม่เกี่ยวกับความรู้สึก

ตัวอย่างใกล้ตัวเลย แฟนผมทำเอกชนรับเงิน 30k+ เปลี่ยนไปทำราชการรับเงิน 15k ถามถึงเหตุผลของคนที่ตัดสินใจไปทำ

มันต้องมีเรื่องความมั่นคงในชีวิตเป็นส่วนหนึ่งในนั้นแหละ แล้วจะเลือกไปเอาเงินเดือนของเขามาใช้ส่วนนี้ ผมว่ามันก็ไม่แฟร์นะ

เข้าใจอยู่ว่าอาจจะมองข้าราชการผู้ใหญ่ได้เงินเยอะบ้าง ได้ตำแหน่งแบบมีเบื้องหลังบ้าง แต่ส่วนนี้มันเป็นปัญหาที่ระบบนะ

ถ้าจะแก้ก็ต้องแก้กันที่ตัวระบบ ไม่ใช่มีสถานการณ์ไปเอาเงินเดือนเขามาใช้ (ส่วนตัวผมเองไม่ชอบระบบ ไม่เคยคิดจะสมัคร)

คิดแบบผิวเผินหรือเอาอารมณ์มาใช้ก็อาจจะเห็นด้วยกับคุณนะ แต่ถ้ามองด้วยเหตุผลผมว่ามันไม่ใช่
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1198
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 15:36
[RE: ทำไมไม่ลดเงินข้าราชการมาช่วยคนเดือดร้อน]
ผมว่าต้องให้ข้าราชการชั้น9-11 ปรับลดเงินเดือนลง

หรือเทียบระบบยุคใหม่ก็คือระดับชั้นอำนวยการ,บริหาร

เพราะข้าราชการระดับล่างก็ไม่ได้ได้เงินเยอะนะครับ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ไทยแลนด์ ปู้น ปู้น
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9038
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 15:37
ผมขอตอบในฐานะข้าราชการ ที่บรรจุมา 5 ปีคนนึงนะครับ

เงินเดือนยังไม่ถึง 16000 เลย ไหนจะโดนหักค่า กบข ค่า สหกรณ์ ค่าที่พัก

ต่อเดือนเหลือใช้ไม่ถึง 6 พัน กับการใช้ชีวิตในกรุงเทพและปริมณฑล

แล้วทุกวันนี้ยังมาทำงานทุกวัน

ท่านคงอยากแสดงความเห็นถึงพวกข้าราชการที่ทำตัวไม่มีประโยชน์

แต่ท่านตั้งหัวมู้เหมือนเหมารวมเลย
5
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 2411
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 15:37
Lamutz พิมพ์ว่า:
อย่างราชการระดับสูง หรือหน่วยงานที่
หยุดงานแต่ได้เงินเดือนเต็ม อย่างราชการครู ช่วงปิดเทอมแต่ยังรับเงินเดือนเต็มๆ
แต่เขาก็ไม่ได้สิทธิพิเศษในการพักชำระหนี้ หรือมาตรการช่วยเหลือเบื้องต้นเหมือนกับอาชีพอื่นๆ นะครับ ถ้าคุณจะยกมาตรงๆ อย่างอาชีพครู ผมจะเปิดตาคุณให้

แถม ได้เลื่อนเปิดเทอมไป1ก.ค.
แต่ถ้าหากสามารถเปิดทำการเรียนการสอนได้ก็ต้องสอนโดยไม่มีปิดเทอมยาวไปถึงกลางปีหน้าครับ หรือบางทีอาจยาวกว่านั้น

คนแถวบ้านที่เป็นครู นอนดูnetfilx สบายเลย รร.ก็ไม่ต้องไป เพราะWFH
คุณเอาเวลาไหนไปเห็นทำไมผมไม่เห็นได้ทำแบบนั้นบ้างเลย? แล้วเวลาที่เค้าทำงานคณไม่เห็นบ้างหรือครับ หรือเลือกที่จะมองแค่บางจุด หรือไม่ได้เห็นแต่แค่กุเรื่องตามการคาดการณ์ของคุณเอง

ทุกวันนี้ผมได้ปิดเทอม ผมได้หยุดก็จริงนะครับ แต่ผมต้องทำงานเอกสารจนถึงกลางดึก ทั้งของตัวเองและของโรงเรียน รรหยุดแต่นโยบายที่ส่งมอบมามันไม่เคยมีวันหยุดนะครับ หากเกิดวิกฤติอาชีพอื่นอาจจะหยุด แต่อาชีพผมต้องเตรียมความพร้อมเพราะผมทำงานร่วมกับเด็กๆ เด็กๆนักเรียนคือความรับผิดชอบของพวกผม หากคุณต้องการสบาย อาชีพนี้เปิดกว้างให้คุณเสมอครับ

ถ้าเอาเงินบางส่วนมาช่วยเหลือ คนเดือดร้อนจริงๆน่าจะได้หลายครัวเรือนอยู่

พูดเหมือนครูไม่ใช่ปุถุชนทั่วไป เขามีครอบครัวครับ เขามีภาระที่ต้องรับผิดชอบ บางคนมีหนี้สิน บางคนมีภาระทางครอบครัว ใช่ว่าทุกคนจะมีกินเหมือนคุณตอนได้โบนัส 10-12 เดือนนะครับ แล้วถ้าหากเงินบางส่วนอย่างอาชีพครูที่ได้นำไปช่วยเหลือหลายครัวเรือนทำให้เค้ากลายเป็นผู้เดือดร้อนแทน คุณกล้าที่จะยื่นมือช่วยเหลือคนเหล่านี้เท่าที่คุณเรียกร้องจากเขาหรือเปล่าครับ

9
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 5558
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 15:38
ρarabєlluм พิมพ์ว่า:
Devil Bringer พิมพ์ว่า:
ยกหน่วยงาราชการที่หยุดแล้วได้เงินเต็มมาดิ เดี๋ยวให้เจ็ดแผล่บ

แต่เว้น สว. ไว้นะอันนี่อะ ต้องลดเงินมัน  

นั้นสิ หน่วยงานราชการไหนที่ได้หยุดนอกจากครูบ้าง  

ครูก็ไม่ได้หยุดซะทีเดียวนะท่าน มันสอนผ่าน zoom ผ่านสื่อกันได้

0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: อะไรนะ! เมสซี่ได้บัลลงดอร์
ตอบ: 2550
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 15:38
Love Mobile 48 พิมพ์ว่า:
ผมรอตกเบิก3เดือน บอกเลยกระเป๋าแพ๊บ

ข้าราชการชั้นผู้น้อยงานหนักนะครับ บางวันกลับ2-3ทุ่ม เสาร์ก็ต้องมาทำงานอีก

ไม่ได้สบายๆอย่างที่หลายคนคิดนะครับบบบบบบ  

แต่บางหน่วยงานก็ตรงข้ามกับท่านเลยนะครับ ผมไม่ได้เหมารวม นะ

แต่ออกมาชี้แจงแบบนี้ก็ดีครับ บางคนจะได้เข้าใจ เป็นกำลังใจให้ราชการที่ตั้งใจทำงาน

เสาอาทิตก็ไม่ได้หยุด สู้ๆครับ
0
0
Status: อะไรนะ! เมสซี่ได้บัลลงดอร์
Love Mobile 48 พิมพ์ว่า:
ผมรอตกเบิก3เดือน บอกเลยกระเป๋าแพ๊บ

ข้าราชการชั้นผู้น้อยงานหนักนะครับ บางวันกลับ2-3ทุ่ม เสาร์ก็ต้องมาทำงานอีก

ไม่ได้สบายๆอย่างที่หลายคนคิดนะครับบบบบบบ  

แต่บางหน่วยงานก็ตรงข้ามกับท่านเลยนะครับ ผมไม่ได้เหมารวม นะ

แต่ออกมาชี้แจงแบบนี้ก็ดีครับ บางคนจะได้เข้าใจ เป็นกำลังใจให้ราชการที่ตั้งใจทำงาน

เสาอาทิตก็ไม่ได้หยุด สู้ๆครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
ตอบ: 1867
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 15:40
ผมเป็น ขรก ในหน่วยงานหนึ่ง ที่มีประกาศต้องอยู่เวร 24 ชม. เพื่อรับเรื่องผลกระทบจากประชาชน จาก โควิท 19

มีแต่คำสั่ง ไม่มีเรื่องค่าตอบแทนอะไรเลย หรืออะไรที่ช่วยซัพพอร์ทเลย

ข้อมูลตอบประชาชนยังต้องหากันเอง ไม่มีแนวทางปฏิบัติ หรือแนวทางการตอบคำถามให้แก่ประชาชนเลย

วันปกติก็ต้องทำงานด้วย

ที่จะบอกคือไม่ใช่ข้าราชการทุกคนจะได้หยุดนะครับ ที่เค้าทำงานกันทุกวันก็มีหลายหน่วยงาน

0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9503
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 15:40

ผ ม ไ ม่ ไ ด้ เ ห ม า ร ว ม

แก้ไขล่าสุดโดย taopromd เมื่อ Fri Apr 10, 2020 15:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9551
พอเขาถามหาสาเหตุ ก็บอกว่าเพราะหยุดอยู่บ้านรับเงินเดือนเต็มๆ ควรจะเสียสละช่วยเหลือบ้าง
พอเขาบอกว่าข้าราชการทำงานก็มาจากความสามารถเขา สิทธิ์ของเขา ก็ดันแถไปเรื่องเส้นสาย

พอกระแสไม่เป็นไปตามที่ตัวเองคิด ก็พล่ามไปอีกว่าข้าราชการแตะต้องไม่ได้
ทั้งๆ ที่แทบทุกคนก็เม้นแบบมีเหตุผล แต่คุณนั้นแหละที่หาเหตุผลมาแย้งเขาไม่ได้

พอโดนรุมเข้าก็ร้องไห้โวยวายว่าแตะต้องไม่ได้
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9551
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 15:41
ρarabєlluм พิมพ์ว่า:
ยกหน่วยงาราชการที่หยุดแล้วได้เงินเต็มมาดิ เดี๋ยวให้เจ็ดแผล่บ

แต่เว้น สว. ไว้นะอันนี่อะ ต้องลดเงินมัน  

นั้นสิ หน่วยงานราชการไหนที่ได้หยุดนอกจากครูบ้าง  

ครูก็ไม่ได้หยุดซะทีเดียวนะท่าน มันสอนผ่าน zoom ผ่านสื่อกันได้

เข้าใจครับ รุ่นพี่ผมก็ยังต้องสอนผ่าน zoom สั่งการบ้านใน google classroom กันอยู่เลย
0
0
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 15:41
เด็กปั้นเจ๊เอง พิมพ์ว่า:
Lamutz พิมพ์ว่า:
อย่างราชการระดับสูง หรือหน่วยงานที่
หยุดงานแต่ได้เงินเดือนเต็ม อย่างราชการครู ช่วงปิดเทอมแต่ยังรับเงินเดือนเต็มๆ
แต่เขาก็ไม่ได้สิทธิพิเศษในการพักชำระหนี้ หรือมาตรการช่วยเหลือเบื้องต้นเหมือนกับอาชีพอื่นๆ นะครับ ถ้าคุณจะยกมาตรงๆ อย่างอาชีพครู ผมจะเปิดตาคุณให้

แถม ได้เลื่อนเปิดเทอมไป1ก.ค.
แต่ถ้าหากสามารถเปิดทำการเรียนการสอนได้ก็ต้องสอนโดยไม่มีปิดเทอมยาวไปถึงกลางปีหน้าครับ หรือบางทีอาจยาวกว่านั้น

คนแถวบ้านที่เป็นครู นอนดูnetfilx สบายเลย รร.ก็ไม่ต้องไป เพราะWFH
คุณเอาเวลาไหนไปเห็นทำไมผมไม่เห็นได้ทำแบบนั้นบ้างเลย? แล้วเวลาที่เค้าทำงานคณไม่เห็นบ้างหรือครับ หรือเลือกที่จะมองแค่บางจุด หรือไม่ได้เห็นแต่แค่กุเรื่องตามการคาดการณ์ของคุณเอง

ทุกวันนี้ผมได้ปิดเทอม ผมได้หยุดก็จริงนะครับ แต่ผมต้องทำงานเอกสารจนถึงกลางดึก ทั้งของตัวเองและของโรงเรียน รรหยุดแต่นโยบายที่ส่งมอบมามันไม่เคยมีวันหยุดนะครับ หากเกิดวิกฤติอาชีพอื่นอาจจะหยุด แต่อาชีพผมต้องเตรียมความพร้อมเพราะผมทำงานร่วมกับเด็กๆ เด็กๆนักเรียนคือความรับผิดชอบของพวกผม หากคุณต้องการสบาย อาชีพนี้เปิดกว้างให้คุณเสมอครับ

ถ้าเอาเงินบางส่วนมาช่วยเหลือ คนเดือดร้อนจริงๆน่าจะได้หลายครัวเรือนอยู่

พูดเหมือนครูไม่ใช่ปุถุชนทั่วไป เขามีครอบครัวครับ เขามีภาระที่ต้องรับผิดชอบ บางคนมีหนี้สิน บางคนมีภาระทางครอบครัว ใช่ว่าทุกคนจะมีกินเหมือนคุณตอนได้โบนัส 10-12 เดือนนะครับ แล้วถ้าหากเงินบางส่วนอย่างอาชีพครูที่ได้นำไปช่วยเหลือหลายครัวเรือนทำให้เค้ากลายเป็นผู้เดือดร้อนแทน คุณกล้าที่จะยื่นมือช่วยเหลือคนเหล่านี้เท่าที่คุณเรียกร้องจากเขาหรือเปล่าครับ

ตั้งแต่โพสมา ผมชอบคุณที่สุด สามารถตอบให้ผมเข้าใจสมกับที่เป็นครู ผมต้องการแค่นี้แหละครับ

ไม่ได้ต้องการเงินจากพวกคุณหรอก แค่อยากรู้ว่า ช่วงปิดเทอมคุณทำอะไรกันมั่งมั้ย
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
ตอบ: 3404
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 15:43
[RE]ทำไมไม่ลดเงินข้าราชการมาช่วยคนเดือดร้อน
ฮาชิปหายยิ่งแถยิ่งตลก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 11167
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 15:43
ถ้าช่วยจริงๆ ก็คือตัดอัตโนมัติคนละ 100 -500 เข้าโครงการบริจาค
ซีเยอะก็500 ซีน้อยก็ 100
แต่ให้สมัครใจ แบบนี้พอได้นะ
แก้ไขล่าสุดโดย WOOT77 เมื่อ Fri Apr 10, 2020 15:44, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 2059
คนที่โดนตกเบิก เค้าไม่ได้เงิน เดือดร้อน หักส่วนตัวไปช่วยเค้าไหม

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel