ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 83
โพสเมื่อ: Thu Apr 09, 2020 18:08
[RE: [บทความย่อย]อัพเดทการเงินกันหน่อยครับ]
MOMOTALO17 พิมพ์ว่า:
เยี่ยมครับ
เป็นศิษย์ Money coach เหมือนกันครับ กำลังจะไต่ ไปที่เก็บล้านแรกให้ได้ครับ
ตอนนี้ก็ได้ประมาณ 30%-40% แล้วครับ

อยากสอบถามท่าน(เป็นรุ่นพี่ผมแน่ๆ ผมอายุ 24ใกล้25) ครับ อายุเท่าไหร่ครับ ทำงานอะไร วางเป้าหมาย Passive เท่าไหร่ มองอนาคตของตัวเอง อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ (คำตอบของท่านแต่ละคำตอบ อ่านแล้วก็รู้ว่า ท่านมีความรู้ทางการเงิน ไม่เบาเลย ขออนุญาติฝากตัวเป็น Fanclub ครับ)  

อายุ26ครับ ถ้าวัยทำงานก็รุ่นๆเดียวกันครับท่าน รายได้มี 3 ทางครับ
งานประจำ,จากการเทรดหุ้น+tfex,ปันผลครับ
เรื่องpassiveคงหวังปีละล้านก่อนอายุ36ครับ
แต่ถึงอย่างไรคนเราก็ต้องมีactiveตอบโจทย์คุณค่าในชีวิตครับ
ผมเป็นคนรักอิสระจึงไม่ได้มองการเป็นเจ้าของกิจการเป็นเป้าในอนาคตครับ คิดว่าถ้ามีอิสรภาพทางการเงินคงอยากสอนการเงินการลงทุนให้คนฟรีครับ เก็บค่าสถานที่อย่างเดียว
แต่ผมคนละสายกับพี่หนุ่มครับ ผมจะมาแนวagressiveคงสอนแนวการเกร็งกำไร การเทรด อ่านงบเป็นหล้กครับท่าน
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 113
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 10:30
[RE: [บทความย่อย]อัพเดทการเงินกันหน่อยครับ]
อ่านบทความท่านแล้ว อยากทราบหน่อยครับ ตอนนี้ผมเพิ่งเริ่มศึกษาและลงทุนอยู่ตอนนี้เล็ง dcaในกลุ่มธุรกิจผูกขาดของไทยนี่แหละครับ แต่เห็นบทความเกี่ยวกับสังคมผู้สูงอายุแล้ว อยากอยากทราบว่า ลงทุนหุ้นในต่างประเทศนี่พอจะมีตัวไหนแนะนำให้ได้มั้ยครับ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 83
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 15:31
pongpich พิมพ์ว่า:
อ่านบทความท่านแล้ว อยากทราบหน่อยครับ ตอนนี้ผมเพิ่งเริ่มศึกษาและลงทุนอยู่ตอนนี้เล็ง dcaในกลุ่มธุรกิจผูกขาดของไทยนี่แหละครับ แต่เห็นบทความเกี่ยวกับสังคมผู้สูงอายุแล้ว อยากอยากทราบว่า ลงทุนหุ้นในต่างประเทศนี่พอจะมีตัวไหนแนะนำให้ได้มั้ยครับ  

ส่วนตัวผมไม่ได้ลงในหุ้นรายตัวของตปท.เลยครับ เพราะผมมองว่าถึงเราจะอ่านงบได้ในเชิงปริมาณแต่เชิงคุณภาพถ้าเราไม่เข้าถึงวิถีชีวิตของประเทศนั้นๆกรณีไปอยู่แบบcitizenเราจะมองไม่ออกว่าธุรกิจนี้จะโตได้ไหมในประเทศแบบนี้ครับ
แต่จะมีแบ่งสัดส่วนไว้ dca กองทุนดัชนีของเมกากับจีนไว้ ถึงเมกาจะหนี้สูงพิมพ์แบงค์เองความเสี่ยงล้มละลายสูงก็จริง แต่ผมมองว่าถ้าขั้วอำนาจโลกอยู่ที่ไหนยังไงก็ต้องทำการค้ากับเค้าครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel