ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Sep 2008
ตอบ: 4349
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 23:24
ถูกแบนแล้ว
[RE: หมาก แปล จม. โควิด 19 มาเพื่อปลุกมนุษย์ให้หยุดทำร้ายโลก - โดนซัด ไม่เดือดร้อนก็พูดได้ !]
RemedyAK พิมพ์ว่า:
หยุดทำร้ายโลกแล้วมากินชาบูกันดีกว่า

ดูสัตว์โลกสิ เต็มโต๊ะเลย

Wfh ที่แท้ทรู อิ่มท้องแล้วก็มาพิมอะไรหล่อๆ เออ มันก็หล่อจริงๆนั่นละ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1473
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 23:27
ถูกแบนแล้ว
[RE: หมาก แปล จม. โควิด 19 มาเพื่อปลุกมนุษย์ให้หยุดทำร้ายโลก - โดนซัด ไม่เดือดร้อนก็พูดได้ !]
sagelineage พิมพ์ว่า:
ไม่ได้ชื่นชอบอะไรเค้านะ
และบทความมันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรเลย
ไม่ได้บอกว่าไวรัสเป็นฮีโร่อะไรซะทีเดียว
ทำไมดราม่าซะใหญ่โตว่ะนั่น พวกนี้ก็เกินปายยย

ด่าเค้าซะแรง เต้นกิน รำกิน ทำมาหากินอย่างอื่นไม่ได้
อันนี้ก็ดูถูกเค้าเกินไปอ่ะผมว่า บางทีเค้าอาจจะมี
ความสามารถด้านอื่นอีกก็ได้ กะแค่ลงบทความนี้
ไปด่าเค้าขนาดนั้น ก็แรงไป๊

เห็นด้วยกับคุณทุกอย่าง นอกจากบทความไม่ได้เลวร้าย ถึงเค้าจะไม่ได้บอกว่าไวรัสเป็นฮีโร แต่คำพูดมันก็ดูเหมือนเค้าจะยินดีและชื่นชอบที่ไวรัสเกิดขึ้น

คือ... มันมีคนที่ทุกข์ร้อนเพราะไวรัสตัวนี้เยอะมากอะครับ หลายคนต้องลำบาก หลายคนต้องตาย จะมาแสดงออกเหมือนกับยินดีที่ไวรัสตัวนี้เกิดขึ้น มัน(โคตร)ไม่สมควรเลยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย sinder เมื่อ Sat Apr 04, 2020 23:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 4972
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 23:33
[RE]หมาก แปล จม. โควิด 19 มาเพื่อปลุกมนุษย์ให้หยุดทำร้ายโลก - โดนซัด ไม่เดือดร้อนก็พูดได้ !
มีดีแค่หน้าตาจริงๆ ที่เหลือขยะล้วน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 41343
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 23:40
Spoil
Radiant พิมพ์ว่า:
popoing พิมพ์ว่า:
Radiant พิมพ์ว่า:
คือมึงแค่ไม่ได้ออกจากบ้านไงไอ้เวร

นอนเฉยๆก็มีคนส่งของมาให้แดก ส่งของมาให้รีวิว เงินเข้าบัญชี อยู่สบายๆอีกเป็นปียังได้

ลองคิดสักนิดนะ ใช้เศษสมองคิดสักหน่อย ไอ้คนที่โดนเลิกจ้าง ตกงาน พรุ่งนี้ไม่รู้จะเอาอะไรรับประทาน

บ.เล็ก กลาง ใหญ่ ที่ไม่มีเงินเข้ามา เพราะศก.มันไม่ขับเคลื่อน ทุกอย่างหยุดชะงัก อาจจะต้องปลดพนักงานออก หรือเจ๊ง ปิดตัวลงไป

หรือคนที่เสียญาติพี่น้องพ่อแม่ตัวเองไปเพราะโรคนี้ มันชีวิตคนนะโว้ย ไม่ใช่ญาติ ไม่ใช่คนรู้จัก เลยไม่รู้สึกเสียใจ เห็นใจ หรือแม้แต่คิดอะไร

แต่ช่วยใช้อินเตอร์อ่านข่าวในประเทศที่เสียชีวิตเยอะๆหน่อย ว่าฝังหรือเผาศพยังไม่ได้เลย มันไม่รู้สึกรู้สาอะไรเลยจริงๆดิ

สุดยอด โคตรหล่อ  

คนกำลังเครียดหาที่ระบาย...มาได้ถูกจังหวะรับเท้าไปซะ  

ในทวิตฯผมจัดแรงกว่านี้อีกท่านโป

AP เพิ่งเผยแพร่บทสัมภาษณ์คนจัดการศพที่เมกาคนนึง

แกรูดหน้ากากออกมาละบอกว่านี่มันคนนะ ไม่ใช่แค่ศพ นี่เป็นพ่อ เป็นแม่ เป็นปู่ย่าตายาย ของใครหลายๆคน

คุณจะปล่อยให้เป็นแบบนี้เหรอ อย่ามองว่านี่เป็นศพ มองว่าเป็นประชาชน

คือตอนนี้สถานการณ์ที่โน่นคือศพรอเผาเป็นร้อยๆ ต้องอยู่ในห้องที่เปิดแอร์ให้เย็นอะครับ ไม่มีที่พอให้เก็บศพเพื่อรอเผา

รถความเย็นต่ำมากๆเดือนละ6,000$ แต่คนคนนี้ไม่มีที่จอด

แล้วผมมาเจอโพสต์ไอ้หมาก...  

เอาจริงๆ สถานการณ์แบบนี้มันไม่ตลกเลยสักนิดแหละครับ บ้านเรายังไม่ถึงขนาดต้องเอาศพวางไว้นอกบ้าน (แต่มันมีโอกาสที่จะไปถึง) หลายคนเลยยังไม่สะท้าน เท่าไร....
นี่แค่เคอร์ฟิวส์ยังบ่นกันจะตายถ้าถึงขนาดต้องใช้บัตรออกจากบ้านไปซื้อของแบบจีนก่อนหน้านี่นี่ผมว่าคลั่งกันตาย..
ยังไม่ต้องพูดถึงกรณีอาหารขาดแคลนขโมยโจรออกหากินนะ
อเมริกานอกจากสาธารนูปโภคเพื่อไปตุน และเวชภัณฑ์ที่ขายดีแล้วอีกอย่างที่ขายดีมาตอนนี้คือปืน
1
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 02 Oct 2013
ตอบ: 2754
โพสเมื่อ: Sat Apr 04, 2020 23:46
หมาก แปล จม. โควิด 19 มาเพื่อปลุกมนุษย์ให้หยุดทำร้ายโลก - โดนซัด ไม่เดือดร้อนก็พูดได้ !
cool จัดๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8882
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 00:09
Spoil
devildog พิมพ์ว่า:
Pemberton พิมพ์ว่า:
ผมว่าถ้าคิดนิดเดียว จริงๆไอ่จม. ไรเนี่ย มันก็เป็นเรื่องที่ดีนะ

ถูกเวลามั้ย อันนี้อีกเรื่อง แต่ผมว่ามันก็ถูกเวลาแหละ

แถๆมั้ย จริงๆมันก็แถๆ เชื่อมเรื่องไปมั่วๆ แต่ความหมายมันก็ดีนะ

และผมว่าถ้ามาคิดแบบลึกซึ้ง อ่านประโยคสุดท้าย ก็น่าจะเป็นประโยคเตือนใจที่ไม่เลว

ใครจะรู้อยู่แล้ว ใครจะโดนเตือนใจ ใครจะไม่สนใจ แต่ยังไงคนเขียนข้อความนี้ ก็ไม่เห็นน่าจะโดนด่าไรเลย

ผมไม่รู้ว่าเค้าอยากหล่ออะไรมั้ยหรอกนะ จริงๆไม่เคยดูหนังเค้าเลยด้วยซ้ำ ไม่รู้หรอกนิสัยเป็นไง

แต่ผมอ่านแล้วผมก็ไม่ได้ตีความว่า ผู้เขียนต้องการให้ไวรัสเป็นฮีโร่อะไร

และผมกลับมองว่าคนที่มองแบบนั้นนั่นแหละที่มีอคติ มันคือการตีความไปเองทั้งนั้นเลย รึเปล่า?  

ถูกเวลายังไงอธิบายเพิ่มเติมหน่อย แล้วคุณเขียนเองว่าเขียนแบบแถๆ เชื่อมโยงมั่วๆแต่ดันบอกว่าไม่เห็นน่าโดนด่าซะงั้น แค่เหตุผลนี้ก็สมควรโดนด่าแล้วเพราะมันเรื่องชีวิตคน มาเขียนมั่วๆแถๆไปเรื่อยได้เหรอ

แล้วเขียนมาตั้งยาว สรุปได้ว่ามนุษย์ทำผิด ไวรัสเลยมาเตือน มันไม่ได้แปลว่าไวรัสเป็นฮีโร่ยังไง

และถ้าช่วยขยายความว่า จม.ที่คุณว่าดีเนี่ยมันดียังไงจะขอบคุณมาก อยากได้ความรู้เพิ่ม  

อยากแรกผมมองไปที่เจตนาของผู้เขียนก่อนอะครับ (Vivienne R Reich - ผู้เขียน)

เจตนาที่เค้าต้องการจะสื่อ (ในมุมมองผมเท่านั้นนะครับ) ผมเข้าใจว่าเค้าสื่อให้คนตระหนักถึงสิ่งรอบตัวมากขึ้น

ซึ่งในบทความนี้ก็คือ ปัญญาโลกร้อน ปัญญาน้ำท่วม ปัญหามลพิษ ปัญหาสงคราม

ที่เรามองข้ามมาตลอด ผู้เขียนพยายามจะเชื่อมโยงเข้ากับไวรัส เช่น คนป่วยมีไข้ เหมือนโลกที่โดนเผา (โลกร้อน)

คนป่วยหายใจขัดข้อง (เหมือนมลพิษที่เราก่อ โลกก็หายใจติดขัด) แน่นอนมันไร้สาระแหละ ถ้าจะพูดในมุมจริงจัง

แต่ถ้าจะพูดในมุมของการเปรียบเปรยอาจจะแปลออกมาได้ว่า

เห้ย.. เราสนใจแค่คนป่วยที่ติดไวรัส แต่เคยมามองดูโลกนี้บ้างมั้ย ว่าโลกมันก็กำลังป่วยอยู่ กำลังตายอยู่

สิ่งที่มนุษย์ทำนี่แหละ กำลังฆ่าโลก ทำให้โลกร้อน ทำให้โลกมีแต่มลพิษ ก็เปรียบเหมือนไวรัสที่ฆ่าคนนี่แหละ

เพราะงั้นผมตีความว่า (โลก=คนป่วย ไวรัส=คน) เพราะงั้นลองดูว่าเราเกลียดไอ่ไวรัสนี้แค่ไหน

โลกอาจจะเกลียดเราแบบนั้นก็ได้เหมือนกัน หลังจากนี้ทำไมเราไม่มาใส่ใจโลกมากขึ้น ดูแลโลกให้ดีขึ้น

ไม่งั้นเราก็เป็นเหมือนไวรัสนี่แหละ (เรารู้สึกดีกันหรอ ที่เราโดนไวรัสทำร้าย? .. โลกก็เหมือนกันอะแหละ)

มากไปกว่านั้น การเกิดเรื่องนี้ขึ้น อาจจะทำให้บางคนเริ่มมองเห็นสิ่งที่สำคัญ จริงๆในชีวิต เช่น

บางคนเข้ากรุง มาจากต่างจังหวัด เพื่อหาเงิน หาความก้าวหน้า ลุยงานเต็มที่ ทะเยอทะยานหรืออาจถึงขั้นโลภ

จนบางครั้งลืมไปรึเปล่า ว่าสิ่งที่สำคัญจริงๆคืออะไร ครอบครัว พ่อแม่ ลูก แฟน เพื่อน

บางคนอาจจะลืมไปรึเปล่า ว่าสิ่งเหล่านี้ต่างหากคือสิ่งที่สำคัญ หรืออาจจะเป็นสิ่งอื่นก็ได้

อย่างที่ในบทความ บอกว่า 'ตอนนี้ คุณมีเวลาที่จะมองสิ่งสำคัญในชีวิตคุณ'

(บางครั้ง บางคน ทำงานยุ่งจนไม่มีเวลามอง ผมคนนึงแหละครับ)

Q1: ถูกเวลายังไง?

A1: ไม่ว่าท่านจะเห็นด้วยหรือไม่ ผมว่าผมน่าจะตอบไปแล้วด้านบนนะ

Q2: "เขียนแบบแถๆ เชื่อมโยงมั่วๆแต่ดันบอกว่าไม่เห็นน่าโดนด่าซะงั้น"?

A2: ผมมองไปที่ความหมายอะครับ ซึ่งน่าจะเป็นความหมายเชิงสัญลักษณ์ซะมากกว่า ในมุมมองผม

Q3: สรุปได้ว่ามนุษย์ทำผิด ไวรัสเลยมาเตือน?

A3: ผมว่า คำตอบน่าจะคล้ายๆข้อ2 ไวรัสมาเตือนเป็นแค่ตัวหนังสือ แต่ความหมายไม่ใช่แบบนั้น

Q4: จม.ที่คุณว่าดีเนี่ยมันดียังไง?

A4: คำตอบน่าจะเหมือนข้อ1  

-''ถูกเวลา'' ในที่นี้คือถูกาลเทศะ การตักเตือนหรือให้ข้อคิดใครต้องทำช่วงไหนคงแล้วแต่คน แต่ผมยังไม่เคยเห็นการให้ข้อคิดหรือการเตือนใจใครในช่วงกลางเรื่อง

-บทความนั้นเป็น philosophy ไม่ใช่ข้อเท็จจริง หมายความว่าผู้อ่านที่ไม่ได้มี philosophy ชุดเดียวกันจะไม่ได้อะไรเลยแม้จะไม่มีอคติ ถ้าผมเอาหลักธรรมไปบอกอิสลามเขาคงไม่ฟัง และเขาก็ไม่ได้พลาดอะไรดีๆด้วยเพราะมันไม่ใช่ ''ข้อเท็จจริง''

-การเอา philosophy ของตัวเองมาใช้อธิบายกับเหตุการณ์ที่มีผู้เคราะห์ร้ายนี่คือทุเรศขั้นสุด ลองเอาคำอธิบายของคุณไปบอกผู้ป่วย ผู้เสียชีวิตต่อหน้าดู ลองบอกคนที่ตกงานอยู่ว่าอย่างน้อยเราก็มีเวลาทบทวนตัวเองนะว่าอะไรสำคัญ ลองบอกคนที่นอนป่วยดูว่าเขารู้สึกแบบไหนโลกก็คงรู้สึกแบบนี้เหมือนกัน หลังจากนี้ไปมาช่วยกันรักษาโลกนะ ลองดูครับ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: Liverpool Liverpool Liverpool Liverpool Liverpool
เข้าร่วม: 28 Oct 2008
ตอบ: 12332
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 00:43
เรื่องอื่นไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ใจ คือมีคนไม่ชอบ คนๆนี้เยอะ

อาจจะมีความน่าหมั่นใส้ ดึงดูดเป็นพิเศษ
0
0
การไม่ได้ในสิ่งที่ปรารถนาในบางคราว ก็เป็นพรอันประเสริฐ - องค์ทะไลลามะ
Ps.
Liverpool Champions Fifa club world Cup 2019
Champions Eufa Supercup 2019
Champions Eufa Champions League 2018-2019
Champions PremierLeague 2019-2020

คุณอาจจะเปลี่ยนภรรยาได้, เปลี่ยนความคิดทางการเมืองได้, เปลี่ยนศาสนาก็ได้ แต่ไม่สามารถเปลี่ยนทีมที่คุณเชียร์ได้

(ไม่อยากจะบอกเลยว่าคนพูดคือ เอริค คันโทน่า อยากบอกว่าคิดเอง)

นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Nov 2008
ตอบ: 3850
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 00:47
อ่านดูเหมือนจะพยายามเขียนว่ามาจากไวรัส แต่ที่จริงมันเป็นการมองจากมุมมองมนุษย์แล้วคิดแทนไวรัสมากกว่า ไวรัสก็เป็นสิ่งมีชิวิตก็มีเหตุในการดิ้นรนมีชีวิตอยู่ ต้องการสืบพันธุ์ ไวรัสมันคงไม่ได้คิดโรแมนติคขนาดว่าฉันมาปรับสมดุลย์ธรรมชาตินะนายหรอก
0
0
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 7217
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 00:50
Spoil
ผมว่าถ้าคิดนิดเดียว จริงๆไอ่จม. ไรเนี่ย มันก็เป็นเรื่องที่ดีนะ

ถูกเวลามั้ย อันนี้อีกเรื่อง แต่ผมว่ามันก็ถูกเวลาแหละ

แถๆมั้ย จริงๆมันก็แถๆ เชื่อมเรื่องไปมั่วๆ แต่ความหมายมันก็ดีนะ

และผมว่าถ้ามาคิดแบบลึกซึ้ง อ่านประโยคสุดท้าย ก็น่าจะเป็นประโยคเตือนใจที่ไม่เลว

ใครจะรู้อยู่แล้ว ใครจะโดนเตือนใจ ใครจะไม่สนใจ แต่ยังไงคนเขียนข้อความนี้ ก็ไม่เห็นน่าจะโดนด่าไรเลย

ผมไม่รู้ว่าเค้าอยากหล่ออะไรมั้ยหรอกนะ จริงๆไม่เคยดูหนังเค้าเลยด้วยซ้ำ ไม่รู้หรอกนิสัยเป็นไง

แต่ผมอ่านแล้วผมก็ไม่ได้ตีความว่า ผู้เขียนต้องการให้ไวรัสเป็นฮีโร่อะไร

และผมกลับมองว่าคนที่มองแบบนั้นนั่นแหละที่มีอคติ มันคือการตีความไปเองทั้งนั้นเลย รึเปล่า?  

ถูกเวลายังไงอธิบายเพิ่มเติมหน่อย แล้วคุณเขียนเองว่าเขียนแบบแถๆ เชื่อมโยงมั่วๆแต่ดันบอกว่าไม่เห็นน่าโดนด่าซะงั้น แค่เหตุผลนี้ก็สมควรโดนด่าแล้วเพราะมันเรื่องชีวิตคน มาเขียนมั่วๆแถๆไปเรื่อยได้เหรอ

แล้วเขียนมาตั้งยาว สรุปได้ว่ามนุษย์ทำผิด ไวรัสเลยมาเตือน มันไม่ได้แปลว่าไวรัสเป็นฮีโร่ยังไง

และถ้าช่วยขยายความว่า จม.ที่คุณว่าดีเนี่ยมันดียังไงจะขอบคุณมาก อยากได้ความรู้เพิ่ม  

อยากแรกผมมองไปที่เจตนาของผู้เขียนก่อนอะครับ (Vivienne R Reich - ผู้เขียน)

เจตนาที่เค้าต้องการจะสื่อ (ในมุมมองผมเท่านั้นนะครับ) ผมเข้าใจว่าเค้าสื่อให้คนตระหนักถึงสิ่งรอบตัวมากขึ้น

ซึ่งในบทความนี้ก็คือ ปัญญาโลกร้อน ปัญญาน้ำท่วม ปัญหามลพิษ ปัญหาสงคราม

ที่เรามองข้ามมาตลอด ผู้เขียนพยายามจะเชื่อมโยงเข้ากับไวรัส เช่น คนป่วยมีไข้ เหมือนโลกที่โดนเผา (โลกร้อน)

คนป่วยหายใจขัดข้อง (เหมือนมลพิษที่เราก่อ โลกก็หายใจติดขัด) แน่นอนมันไร้สาระแหละ ถ้าจะพูดในมุมจริงจัง

แต่ถ้าจะพูดในมุมของการเปรียบเปรยอาจจะแปลออกมาได้ว่า

เห้ย.. เราสนใจแค่คนป่วยที่ติดไวรัส แต่เคยมามองดูโลกนี้บ้างมั้ย ว่าโลกมันก็กำลังป่วยอยู่ กำลังตายอยู่

สิ่งที่มนุษย์ทำนี่แหละ กำลังฆ่าโลก ทำให้โลกร้อน ทำให้โลกมีแต่มลพิษ ก็เปรียบเหมือนไวรัสที่ฆ่าคนนี่แหละ

เพราะงั้นผมตีความว่า (โลก=คนป่วย ไวรัส=คน) เพราะงั้นลองดูว่าเราเกลียดไอ่ไวรัสนี้แค่ไหน

โลกอาจจะเกลียดเราแบบนั้นก็ได้เหมือนกัน หลังจากนี้ทำไมเราไม่มาใส่ใจโลกมากขึ้น ดูแลโลกให้ดีขึ้น

ไม่งั้นเราก็เป็นเหมือนไวรัสนี่แหละ (เรารู้สึกดีกันหรอ ที่เราโดนไวรัสทำร้าย? .. โลกก็เหมือนกันอะแหละ)

มากไปกว่านั้น การเกิดเรื่องนี้ขึ้น อาจจะทำให้บางคนเริ่มมองเห็นสิ่งที่สำคัญ จริงๆในชีวิต เช่น

บางคนเข้ากรุง มาจากต่างจังหวัด เพื่อหาเงิน หาความก้าวหน้า ลุยงานเต็มที่ ทะเยอทะยานหรืออาจถึงขั้นโลภ

จนบางครั้งลืมไปรึเปล่า ว่าสิ่งที่สำคัญจริงๆคืออะไร ครอบครัว พ่อแม่ ลูก แฟน เพื่อน

บางคนอาจจะลืมไปรึเปล่า ว่าสิ่งเหล่านี้ต่างหากคือสิ่งที่สำคัญ หรืออาจจะเป็นสิ่งอื่นก็ได้

อย่างที่ในบทความ บอกว่า 'ตอนนี้ คุณมีเวลาที่จะมองสิ่งสำคัญในชีวิตคุณ'

(บางครั้ง บางคน ทำงานยุ่งจนไม่มีเวลามอง ผมคนนึงแหละครับ)

A1: ไม่ว่าท่านจะเห็นด้วยหรือไม่ ผมว่าผมน่าจะตอบไปแล้วด้านบนนะ

Q2: "เขียนแบบแถๆ เชื่อมโยงมั่วๆแต่ดันบอกว่าไม่เห็นน่าโดนด่าซะงั้น"?

A2: ผมมองไปที่ความหมายอะครับ ซึ่งน่าจะเป็นความหมายเชิงสัญลักษณ์ซะมากกว่า ในมุมมองผม

Q3: สรุปได้ว่ามนุษย์ทำผิด ไวรัสเลยมาเตือน?

A3: ผมว่า คำตอบน่าจะคล้ายๆข้อ2 ไวรัสมาเตือนเป็นแค่ตัวหนังสือ แต่ความหมายไม่ใช่แบบนั้น

Q4: จม.ที่คุณว่าดีเนี่ยมันดียังไง?

-''ถูกเวลา'' ในที่นี้คือถูกาลเทศะ การตักเตือนหรือให้ข้อคิดใครต้องทำช่วงไหนคงแล้วแต่คน แต่ผมยังไม่เคยเห็นการให้ข้อคิดหรือการเตือนใจใครในช่วงกลางเรื่อง

-บทความนั้นเป็น philosophy ไม่ใช่ข้อเท็จจริง หมายความว่าผู้อ่านที่ไม่ได้มี philosophy ชุดเดียวกันจะไม่ได้อะไรเลยแม้จะไม่มีอคติ ถ้าผมเอาหลักธรรมไปบอกอิสลามเขาคงไม่ฟัง และเขาก็ไม่ได้พลาดอะไรดีๆด้วยเพราะมันไม่ใช่ ''ข้อเท็จจริง''

-การเอา philosophy ของตัวเองมาใช้อธิบายกับเหตุการณ์ที่มีผู้เคราะห์ร้ายนี่คือทุเรศขั้นสุด ลองเอาคำอธิบายของคุณไปบอกผู้ป่วย ผู้เสียชีวิตต่อหน้าดู ลองบอกคนที่ตกงานอยู่ว่าอย่างน้อยเราก็มีเวลาทบทวนตัวเองนะว่าอะไรสำคัญ ลองบอกคนที่นอนป่วยดูว่าเขารู้สึกแบบไหนโลกก็คงรู้สึกแบบนี้เหมือนกัน หลังจากนี้ไปมาช่วยกันรักษาโลกนะ ลองดูครับ  

ก็เนี่ยแหละครับ ผมถึงมองว่าท่านกำลังอคติอยู่ แต่เอาเถอะครับ ผมอาจจะผิดก็ได้

จริงๆ ผมมองว่าไอ่บทความนี้มันก็คล้ายๆกะคำคมแหละครับ มันไม่ใช่การตักเตือนอะไรหรอก

เจ้าของโพสอาจจะแค่อ่านแล้วได้อะไร ก็เลยเอามาแปะ เผื่อคนที่อาจจะอ่านแล้วได้อะไรเหมือนกัน

ละผมว่าไม่มีใครยัดเยียดอะไรให้ใครเลยนะครับ ไม่มีใครเอา Philososhy มาอธิบายเหตุการณ์อะไรทั้งนั้นด้วย

ผมไม่ได้บอกให้ใครคิดเหมือนผม บทความไม่ได้บังคับให้ใครคิดอะไรทั้งนั้น

และแน่นอนว่าไม่ได้มีการผู้ถึงคนป่วย คนตาย คนตกงาน คนที่ลำบากอะไรเลย ไม่ต้องพูดถึงการดูถูกอะไร

คนที่อ่านแล้วหาว่าคนอื่นไปทำร้ายตัวเอง คนที่หาว่าคนอื่นไปด่าผู้ป่วย/ผู้เสียชีวิต

คนที่หาว่าคนอื่นยัดเยียดเอาความคิดของตัวเองไปตัดสินผู้อื่น มากกว่ารึเปล่าคือความทุเรศ

คนที่ไม่ได้มีปรัชญาแบบเดียวกัน อาจจะอ่านแล้วไม่ได้อะไรเลย อันนี้ก็อาจจะจริง

และการเอาหลักธรรมพุทธไปสอนศาสนาB คนศาสนาBก้คงไม่ฟังก็อาจจะจริง

แต่ถ้าคนพุทธอยู่ๆโพสท์เรื่อง อริยสัจ4 แล้วถูกคนศาสนาB รุมต่อว่าในแบบเดียวกันนี้

อยู่ๆก็มีคนมาบอกว่า มาโพสอะไรตอนนี้ ไม่ถูกกาลเทศะ ลองเอาเรื่องอริยสัจ4ไปบอกคนป่วยสิ

ท่านว่าเรื่องนี้มันฟังดูเป็นไงอะครับ

(หรือถ้าจะเถียงอีก อาจจะบอกอริยสัจ4มันไม่ใช่Philosophy ผมเปลี่ยนเป็นองคุลีมาร หรืออย่างอื่น ก็ได้ครับ)

ประเด็นคือ ลองเปิดใจดูครับ เรื่องบางเรื่องมันก็ไม่ต้องเกี่ยวกันก็ได้

เรื่องโลกร้อน กับเรื่องโคโรน่า ที่เค้าพูดถึง มันก็อาจจะไม่ต้องเกี่ยวกันก็ได้ (หรือมันอาจจะเกี่ยวกันก็ได้)

ประเด็นคือ ท่านยังไม่รู้ด้วยซ้ำ แน่นอน..ผมก็ไม่รู้ ท่านตีในความแง่ลบ ด่าเค้าไปแล้ว

ผมก็ตีความไปตามที่ผมคิด เห็นท่านยกคำว่า Philosophy มา ผมก็ขอยก คำว่า Fact กับ Opinion ละกันครับ

ลองดูว่าท่านกำลังมองว่าเรื่องนี้เป็น Fact คือเค้าพูดถึง "เรื่องชีวิตคน" และ สื่อความ อย่างที่ท่านว่า แน่นอน 100% รึเปล่า

หรือจริงๆ ที่มันก็เป็นเพียง Opinion ที่ท่านก็อ่านๆ แล้วก็คิดไปเอง ยังไงก็ลองคิดดูครับ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 02 Jun 2010
ตอบ: 816
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 01:17
ถูกแบนแล้ว
หมาก แปล จม. โควิด 19 มาเพื่อปลุกมนุษย์ให้หยุดทำร้ายโลก - โดนซัด ไม่เดือดร้อนก็พูดได้ !
อะไรว่ะ 555

คนไปดราม่าเขา ตรรกะก็ป่วยไม่แพ้กัน

ลากไปหาคนจน ทำไมต้องถูกลงโทษ แวยไม่มีเงินไปตรวจ

คนรวยสบายหนิ มีเงินไปตรวจ

อะไรว่ะ 555

บทความที่แปล แค่จะสือถึงว่า ธรรมชาติ กำลังแย่

ต่อจากนี้ควรช่วยกันรักษาธรรมชาติ

ไม่ได้รู้สึกดราม่าเหมือนคนอื่น

จะหาว่าป่วยป่ะว้าา 55

ตอนนี้ มันไม่แย่เพราะหมากหมากหรอก

มันจะแย่เพราะพวก ไฮโซหนีตาย งอแง จะกลับบ้าน โน้นน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย ruudfee179 เมื่อ Sun Apr 05, 2020 01:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 2078
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 01:20
[RE]หมาก แปล จม. โควิด 19 มาเพื่อปลุกมนุษย์ให้หยุดทำร้ายโลก - โดนซัด ไม่เดือดร้อนก็พูดได้ !
คนมีอันจะกินนี่มันดีจริงๆ

นอกจากรวย อิ่มท้อง แล้วยังรักษ์โลก รักธรรมชาติ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
JKJ
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 13988
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 01:28
ชอบโชว์หล่อพอๆกับนักล่าสีดำใน SS
0
0
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8882
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 01:35
Spoil
Spoil

ก็เนี่ยแหละครับ ผมถึงมองว่าท่านกำลังอคติอยู่ แต่เอาเถอะครับ ผมอาจจะผิดก็ได้

จริงๆ ผมมองว่าไอ่บทความนี้มันก็คล้ายๆกะคำคมแหละครับ มันไม่ใช่การตักเตือนอะไรหรอก

เจ้าของโพสอาจจะแค่อ่านแล้วได้อะไร ก็เลยเอามาแปะ เผื่อคนที่อาจจะอ่านแล้วได้อะไรเหมือนกัน

ละผมว่าไม่มีใครยัดเยียดอะไรให้ใครเลยนะครับ ไม่มีใครเอา Philososhy มาอธิบายเหตุการณ์อะไรทั้งนั้นด้วย

ผมไม่ได้บอกให้ใครคิดเหมือนผม บทความไม่ได้บังคับให้ใครคิดอะไรทั้งนั้น

และแน่นอนว่าไม่ได้มีการผู้ถึงคนป่วย คนตาย คนตกงาน คนที่ลำบากอะไรเลย ไม่ต้องพูดถึงการดูถูกอะไร

คนที่อ่านแล้วหาว่าคนอื่นไปทำร้ายตัวเอง คนที่หาว่าคนอื่นไปด่าผู้ป่วย/ผู้เสียชีวิต

คนที่หาว่าคนอื่นยัดเยียดเอาความคิดของตัวเองไปตัดสินผู้อื่น มากกว่ารึเปล่าคือความทุเรศ

คนที่ไม่ได้มีปรัชญาแบบเดียวกัน อาจจะอ่านแล้วไม่ได้อะไรเลย อันนี้ก็อาจจะจริง

และการเอาหลักธรรมพุทธไปสอนศาสนาB คนศาสนาBก้คงไม่ฟังก็อาจจะจริง

แต่ถ้าคนพุทธอยู่ๆโพสท์เรื่อง อริยสัจ4 แล้วถูกคนศาสนาB รุมต่อว่าในแบบเดียวกันนี้

อยู่ๆก็มีคนมาบอกว่า มาโพสอะไรตอนนี้ ไม่ถูกกาลเทศะ ลองเอาเรื่องอริยสัจ4ไปบอกคนป่วยสิ

ท่านว่าเรื่องนี้มันฟังดูเป็นไงอะครับ

(หรือถ้าจะเถียงอีก อาจจะบอกอริยสัจ4มันไม่ใช่Philosophy ผมเปลี่ยนเป็นองคุลีมาร หรืออย่างอื่น ก็ได้ครับ)

ประเด็นคือ ลองเปิดใจดูครับ เรื่องบางเรื่องมันก็ไม่ต้องเกี่ยวกันก็ได้

เรื่องโลกร้อน กับเรื่องโคโรน่า ที่เค้าพูดถึง มันก็อาจจะไม่ต้องเกี่ยวกันก็ได้ (หรือมันอาจจะเกี่ยวกันก็ได้)

ประเด็นคือ ท่านยังไม่รู้ด้วยซ้ำ แน่นอน..ผมก็ไม่รู้ ท่านตีในความแง่ลบ ด่าเค้าไปแล้ว

ผมก็ตีความไปตามที่ผมคิด เห็นท่านยกคำว่า Philosophy มา ผมก็ขอยก คำว่า Fact กับ Opinion ละกันครับ

ลองดูว่าท่านกำลังมองว่าเรื่องนี้เป็น Fact คือเค้าพูดถึง "เรื่องชีวิตคน" และ สื่อความ อย่างที่ท่านว่า แน่นอน 100% รึเปล่า

หรือจริงๆ ที่มันก็เป็นเพียง Opinion ที่ท่านก็อ่านๆ แล้วก็คิดไปเอง ยังไงก็ลองคิดดูครับ  

บทความนี้ชื่ออะไรครับ

Coronavirus Letter To Humanity ใช่หรือไม่

ไม่ได้เอามาอธิบายเหตุการณ์อะไร? เขียนแบบไม่เจาะจง?
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: Believe In Tomorrow
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 7006
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 01:38
เป็นดาราที่นิสัยไม่ค่อยดีเลย เพื่อนผมเคยเจอตอนร่วมงาน ขี้วีน ขี้เหวี่ยง

ขอเพิ่มเติมเรื่องบทความที่แปล ถ้าคุณยังใช้แอร์ ยังขับรถ ยังใช้วัสดุอุปกรณ์ต่างๆจากธรรมชาติ ยังกินเนื้อสัตว์ หรือแม้กระทั่งพืชผัก คุณก็กำลังเบียดเบียนธรรมชาติอยู่ แล้วคุณสมควรโดนไวรัสที่เปรียบเสมือนฮีโร่ของคุณเล่นงานตัวคุณเองด้วยหรือเปล่า หรือที่ผมพิมพ์มาคุณไม่ได้ทำเลย เพราะงั้นอย่ามาโพสต์อะไรหล่อๆแบบนี้ครับ มันไม่หล่อเลยสักนิด เพราะคนที่เค้าต้องทนทุกข์ทรมาณกับไวรัสจริงๆเค้าไม่มีวันได้มานั่งพิมพ์อะไรแบบนี้เหมือนคุณหรอกครับ

ปล.ห้ามใช้ไอโฟนด้วยนะ ในบทความบอกอยู่
แก้ไขล่าสุดโดย Doghell เมื่อ Sun Apr 05, 2020 01:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: Believe In Tomorrow
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 7006
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 01:48
ผิดครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Doghell เมื่อ Sun Apr 05, 2020 01:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel