ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
คอมเมนเตเตอร์
Status: โมไงจะใครละ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Apr 2010
ตอบ: 23293
โพสเมื่อ: Fri Apr 03, 2020 00:50
[RE: ถ้าซื้อ Sound Card Blaster X G1 จะช่วยเรื่องเสียงได้เยอะไหมครับ]
Ku_Inw พิมพ์ว่า:
โม พิมพ์ว่า:
Ku_Inw พิมพ์ว่า:
ต่อตรงคอม พอบอกแบบนี้ต้องถามท่านก่อนว่าจะพกพาไปใช้กับอย่างอื่นด้วยไม่ ถ้าไม่เลยนะ กลับไปดูสเปค Mainboard ก่อนเลยอันดับแรก อย่าง Gigabyte เนี่ยบางรุ่นก็แถม AMP-UP มาในบอร์ดเลย เผลอๆอัพให้ถึง 600Ω ซึ่ง G1 ที่จะซื้อให้แค่ 300Ω เอง ส่วนคุณภาพเสียง G1 ไม่ได้ให้อะไร ต้องเป็น G5 ที่ติดชิบเสียงมาด้วยถึงจะคุ้ม แต่ G5 ก็เคลมคุณภาพ SNR มาที่ 120dB แต่ chip on board อย่างของ Gigabyte บางตัวก็ให้ถึง 115dB แล้ว คือถ้า on board จัดมาให้เต็มที่แล้ว เอาเงินไปลงหูฟังดีกว่า จัดดอกใหญ่ๆให้มันซัพพอร์ตกับ 600Ω ให้เต็มที่ดีกว่า

แต่ถ้าเอาไปต่ออย่างอื่นด้วย G5 ดีกว่า มาตรฐานสูงกว่า มีซิบเสียงในตัว รองรับ Hi-res audio 24-bit/192kHz

อย่างผมเมื่อเกือบ 5 ปีที่แล้วลงทุนเอาบอร์ด MSI ที่ติดพวก chip เสียงดีๆมี Amp ในตัว รวมถึง 7.1 สำเร็จรูปติดบอร์ด ปัจจุบันก็ถือว่ายังได้คุณภาพเพียงพอนะ ต่อตรง Tiamat 7.1 ก็ไม่ต้องการอะไรเพิ่มมากล่ะ  

ใช้บอร์ด Aurus H370 อยู่ครับ  

https://www.gigabyte.com/Motherboard/H370-AORUS-GAMING-3-rev-10

ตัวนี้หรอครับ ถ้าตัวนี้ชิบเสียงดีอยู่แล้วนะ ALC1220 บวกกับพวก Amp-up ของ Gigabyte เข้าไปด้วย คือดีพอตัวแล้วครับ g1 กับ g5 อาจจะไม่ตอบโจทย์นะ อย่าง G1 คงแทบไม่ช่วย ส่วน G5 ก็เรียกว่าไม่น่าต่างมาก เก็บเงินไว้อัพหูฟังดีกว่าผมว่า ถ้ายังไม่พอใจคุณภาพเสียงในปัจจุบัน หรืออาจจะลอง gsx1000 แบบที่หลายคนบอก อาจจะช่วยได้มากกว่าไปคว้าเอา G1 มานะครับ  

หูฟังผมพอใจแล้วล่ะครับ เพราะตอนนี้เสียบตรงกับคอมหรือมือถือคือเสียงดีมาก แต่ผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องชิปเสียง เฉยๆครับ

เผื่อว่ามันจะสุดได้มากกว่านี้อีกเฉยๆครับ 555 ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel