ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1413
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 22:04
[RE: ตัวเลขน่าสนใจของโควิด-19]
XxInDyxX พิมพ์ว่า:
Aprilz พิมพ์ว่า:
XxInDyxX พิมพ์ว่า:
Aprilz พิมพ์ว่า:
หมอเค้าว่ามางี้

แต่บางคนมีอาการนิดเดียวเค้าก็อยากตรวจ แต่ไม่ให้ตรวจ

ก็เพราะน้ำยามันไม่พอไม่ใช่หรอครับ มันก็ตรงกับแหล่งข่าวที่จขกท เอามาลง  

เขาออกมาบอกกันแทบทุกวันเลยนะครับว่าถ้าเข้าเกณฑ์เขาก็ตรวจให้ ไม่ใช่วิตกจริตแล้วแห่กันไปตรวจ ถ้าเป็นแบบนั้นนอกจากจะสิ้นเปลืองบุคลากรทางการแพทย์แล้วยังมีโอกาสแพร่เชื้อกันที่จุดนั้นด้วย

ผมเห็นด้วยกับหมอนะ ถ้ายอดมันน้อยเพราะตรวจน้อยจริงคงมีคนตายแบบไม่รู้สาเหตุหรือเกิดซุปเปอร์สเปรดเพิ่มขึ้น  

แต่เกณฑ์เค้ามันค่อนข้างเยอะกว่าประเทศอื่นสิครับ ดูอย่างเกาหลี เมกา

แทบจะไล่ตรวจให้ เกาหลียอดขึ้นรัวๆ แปปเดียวจัดการได้ มันก็เห็นได้ชัดว่าชุดตรวจเราไม่พอจริงๆ นะครับ

ใช่ครับ ต้องยอมรับ ว่าเราไม่พร้อมจริงๆ เพราะขาดการประสานงาน อย่างมีประสิทธิภาพ ของภาคส่วน
ดูใน Aisan boss หมอเกาหลีเค้าพูด ไว้เปิดกว้างกว่า เกณฑ์เมืองไทยครับ มันจัดการได้เร็ว ปัญหาก็แพร่น้อยลง อย่ามาว่าบางคนเลยครับ ว่า panicไป เมื่อเกิดอาการอะไร ตัวเจ้าของเค้าก็อยากรู็ อาการที่ไปที่มา
อย่างว่า ละครับได้แต่ทำใจ ต้องยอมรับว่า ไม่เห็นการวางแผน ในระยะยาวอะไรให้อุ่นใจเลย ถ้าเกิดแบบนี้ อีกครั้ง ผมว่าก็รับมือได้ไม่ต่างจากเดิมมาก .........
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: รักปืนใหญ่ ใส่ใจ BNK48
เข้าร่วม: 02 Jun 2006
ตอบ: 5696
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 22:08
ตัวเลขน่าสนใจของโควิด-19
ผมมองว่า ผู้นำบ้านเราเลือกแล้วที่จะจัดการแบบนี้ แต่แสดงให้ประชาชนและชาวโลกดูว่าเลือกอีกอย่าง สับขาหลอก ว่าง่ายๆตะวันออก ตะวันตก ความรู้ วัฒนธรรม ต่างกัน รักษาหน้า กะเอาตามจริง จีนเองตัวเลขก็ไม่น่าตรงกะความจริงนัก และโลกนี้ ถ้าไม่มีประเทศที่กล้าบอกความจริงแบบอิตาลี ที่ทำให้อีแอบอีกหลายๆ ประเทศยอมปล่อยตัวเลขที่ใกล้เคียงความจริงออกมา ตัวเลขผู้ป่วยถึงวันนี้ อาจแค่สองแสน แทนที่จะเป็นแปดแสน ไทยของพวกเราอาจคุมตัวเลขได้ที่ไม่ถึงร้อย แทนตัวเลขที่ตอนนี้พันแก่จะเหยียบสองพันในวันสองวัน ซึ่งความจริงยังอาจมากกว่า สิบเท่า แต่ผมว่าไม่น่าแปลกใจเมื่อเหล่าผู้นำได้เลือกไว้แล้ว........
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 9376
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 22:16
[RE: ตัวเลขน่าสนใจของโควิด-19]
เรื่องปกปิด เรื่องตรวจน้อยเพราะอยากให้คนติดโรคน้อยๆให้ตัวเลขดูดี จริงหรือครับ

ตัวเลขผู้เสียชีวิตทั่วโลกประมาน 4% ถ้าอย่างที่หลายคนว่ามาถ้าไม่ปกปิด ไม่พยายามตรวจให้น้อยตัวเลขคงไปหลักหมื่นถึงหลายหมื่น คนเสียชีวิต 4% ก็ 400+ เยอะแบบนี้จะปกปิดได้หรือครับ และผมคิดว่าบรรดาทีมแพทย์ที่เป็นแกนนำสู้ Covid คงไม่อยากให้ปกปิดด้วย

ตัวเลขของไทยตอนนี้ติดเป็นอันดับ 2 ของอาเซียนก็ไม่น้อยนะครับ ส่วนที่บอกอเมริกา เกาหลีใต้ พยายามตรวจให้เยอะ แต่หลายประเทศยังคงใช้การตรวจเท่าที่จำเป็น ยกตัวอย่างจากข่าวที่ประเทศสวีเดน คนป่วยเป็นไข้หลายคนยังไม่ได้รับการตรวจ covid ทั้งๆที่เป็นประเทศสววัสดิการรักษาฟรีอยู่แล้ว
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3236
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 22:34
ผมพิมพ์รอบที่ สาม สี่ แล้วครับ

ตรวจน้อยเจอน้อย แล้วไอ่คนเป็นที่ท่านคิดว่าไม่ได้ตรวจ ไปนอนตายอยู่เล้าหมูไหน ญาติไม่มีเลยหรอ

ใครตายแปลกๆสักคน ญาติโพสต์ลงโซเชี่ยลทันที
ข่าวออกทุกช่อง ไม่มีทางปิดได้ครับ

ถ้าไทยป่วยหลักหมื่น ตาย 10 คน ผมว่าหมอไทยเทพไปหน่อยมั้งครับ เยอรมัน นอเวย์ แคนาดา ยังทำไม่ได้
1
0
.
~ OLD ENGLISH MASTIFF ~
.
นักเตะอบต.
Status: สวัสดีชาวโลก ^-^
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 4799
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 22:41
ตัวเลขน่าสนใจของโควิด-19
แค่ทุกวันนี้ยังเหลือรอผลอีก 7000 กว่าเคสเลย ถ้าเอาเงินฟาด 500 ล้านตรวจ 100,000 คนน่ะผมว่าทำได้ครับ แต่ถามว่าใครจะทำ ใครจะอ่านผลแลป เจ้าหน้าที่เทคนิคการแพทย์บ้านเราไม่เยอะขนาดนั้นครับ แลปที่ใช้วิเคราะห์เชื้อก็มีไม่เยอะ เจ้าหน้าที่เทคนิคการแพทย์ที่ดูเรื่องโควิดได้ผมอ่านผ่านๆ ตามาน่าจะมีแค่หลักร้อยปลายๆ ไม่ถึงพันคนเลยครับ กว่าตรวจ 100,000 คนแรกเสร็จน่าจะ 20-30 วันเลยทีเดียว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jan 2010
ตอบ: 5250
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 22:56
เกาหลีที่เค้าตรวจได้เป็นแสนคน แสดงว่าบุคคลากรทางการแพทย์เค้ามีเยอะหรอครับ
แล้วเค้าก็ผลิตยาตรวจได้ด้วยตัวเองหรือยังไงครับ
อันนี้สงสัยจริง เพราะเคยได้ยินว่าเรื่องการแพทย์ประเทศเราไม่ได้ด้อยกว่าเค้า
0
0
Love at first sight ~
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 26 Jan 2008
ตอบ: 903
โพสเมื่อ: Wed Apr 01, 2020 03:04
ผมว่าถ้าอยากรู้จริงๆ ต้องไปดูสาเหตุการเสียชีวิตของโรคอื่นๆครับ ดูว่ามีอัตราการเสียชีวิตเพิ่มขึ้นอย่างผิดปกติบ้างมั๊ย เช่นผู้ป่วยHIV และเป็นวัณโรคด้วย เป็นความดันด้วย อายุมาก เดินตกบันได หัวแตก ไป รพ. หมอให้แอดมิท อาการทรุด หายใจลำบาก น้ำท่วมปอด และเสียชีวิต หมอจะวินิจฉัยการตายว่าอย่างไรดีครับ ผมเจอมา หมอบอกน้ำท่วมปอด
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel