ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 4882
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 15:55
ถูกแบนแล้ว
[RE: ซื้อหุ้นเลยดีไหม กลัวตกรถ]
BeBlue พิมพ์ว่า:
twentyfourseven พิมพ์ว่า:
ไม่หลุด low เดิม 980 ก็ถือ หลุดก็คัท เห็นเซียนๆบอกรอบนี้รีบาวน์ไปแถว 13xx มั้งครับ หลังจากนั้นก็รอดูค่อย s ยาวๆไป

วันนี้ปิด Quarter ด้วย Monthly ด้วยผู้กองต้องลากโชว์หน่อย

ปล สำหรับมือใหม่ เอาเงินสดเก็บไว้เุถอะครับช่วงนี้ อย่าเพิ่งมาเลย  

ผู้กองเบ้นซ์ ?

(เห็นวันนี้มู้แกมาเยอะ)  

กองทุนสิครับผมมมมม แฮ่
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 71
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 15:59
[RE: ซื้อหุ้นเลยดีไหม กลัวตกรถ]
เท่าที่อ่านความเห็นมา ผมไม่เห็นด้วยและขอค้านอย่างแรงกับคนที่ซื้อหุ้นด้วยเหตุผล "ราคามันถูกแล้ว"

ถ้าใครจะซื้อหุ้นจริง ๆ ผมสนับสนุนให้หาเหตุผลมาวิเคราะห์กันมากกว่าการมาบอกกันว่า เห็นราคามันต่ำกว่าที่ผ่านมา

สำหรับตัวผมนะครับ ยังไงก็ไม่ซื้อครับ ปัญหาที่ใหญ่ที่สุดที่กำลังรออยู่ คือ เศรษฐกิจไทยรอบนี้จะขับเคลื่อนยังไงต่อ ?

สำหรับคนที่โฟกัสภาพราคาหุ้นอย่างเดียวอยากให้ลองมองกว้าง ๆ ว่าสิ่งที่น่ากลัวที่สุด ไม่ใช่แค่ตลาดหุ้นราคาตก แต่มันคือ สภาพเศรษฐกิจที่แท้จริงต่อจากนี้ ซึ่งความน่ากลัวมันอยู่ตรง "ถ้าจากนี้ไปกิจการต่าง ๆ ดำเนินไม่ได้ แต่หนี้สินยังเดินตลอดเวลา" พวกท่านคิดว่า จะเกิดอะไรขึ้น ?

เท่าที่ผมวิเคราะห์และภาพที่น่ากลัวที่สุดอยู่ในเรื่องที่มีน้อยคนไมไ่ด้นึกถึง คือ "ตลาดตราสารหนี้" เพราะหากถ้า Scenario ที่ออกมา คือ โควิทลากยาวกว่าที่คิด พวกท่านคิดว่า จะมีกี่บริษัทที่มีสิทธิ์ผิดนัดชำระหนี้ โดยเฉพาะบริษัทที่อันดับเครดิตต่ำกว่า BBB ลงมา และถ้ามีสักแห่งหนึ่ง Default อาการ Panic จะเกิดขึ้นอีกละรอกหรือไม่ ... แล้วพวกท่านว่า กองทุนที่ใหญ่ที่สุดอย่าง กบข. /RMF ถือของพวกนี้อยู่ในปริมาณมหาศาลแค่ไหน ?

สิ่งที่ผมพิมพ์ว่าหลายคนอาจจะคิดว่ามองโลกในแง่ร้าย แต่ถ้าใครตามข่าว จำได้ไหมครับ อาทิตย์ก่อนหน้าแบงค์ชาติออกมาแถลงสถานการณ์โควิดโดยออกมาตรการมา "เน้น" ไปที่การอุ้มตราสารหนี้เพราะอะไร ? ทำไมจู่ ๆ รายใหญ่ถึงต้องถอน/สับเปลี่ยนกองทุน ... ถ้าพวกเขาไม่รู้อะไรมา

สุดท้ายผมอยากฝากไว้ พวกที่ตกรถในแต่ละรอบ ไม่ใช่เพราะพวกเขาไม่ได้ซื้อตอนถูกหรอกครับ แต่เพราะเวลามันขึ้น พวกเขาไม่กล้าตามต่างหาก ดังนั้น การซื้อหุ้นรอบจุดที่ดีที่สุด คือ รอให้ทุกอย่างมันคลี่คลาย (ให้จบเรื่องโควิท และมั่นใจว่าธุรกิจต่าง ๆ ไม่ล้ม) และแม้ตอนนั้นตลาดหุ้นมันขึ้นไป 1300-1400 พวกท่านกล้าซื้อไปขาย 1700 ก็ยังไม่สาย

ขอให้ทุกท่านประสบความสำเร็จในการลงทุนครับ
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 25863
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 16:02
แก้ไขล่าสุดโดย Deedo RMUTL เมื่อ Tue Mar 31, 2020 16:03, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
MY PC powered by RX 6800 XT
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 1304
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 16:06
ปีศาจสามง่าม พิมพ์ว่า:
เท่าที่อ่านความเห็นมา ผมไม่เห็นด้วยและขอค้านอย่างแรงกับคนที่ซื้อหุ้นด้วยเหตุผล "ราคามันถูกแล้ว"

ถ้าใครจะซื้อหุ้นจริง ๆ ผมสนับสนุนให้หาเหตุผลมาวิเคราะห์กันมากกว่าการมาบอกกันว่า เห็นราคามันต่ำกว่าที่ผ่านมา

สำหรับตัวผมนะครับ ยังไงก็ไม่ซื้อครับ ปัญหาที่ใหญ่ที่สุดที่กำลังรออยู่ คือ เศรษฐกิจไทยรอบนี้จะขับเคลื่อนยังไงต่อ ?

สำหรับคนที่โฟกัสภาพราคาหุ้นอย่างเดียวอยากให้ลองมองกว้าง ๆ ว่าสิ่งที่น่ากลัวที่สุด ไม่ใช่แค่ตลาดหุ้นราคาตก แต่มันคือ สภาพเศรษฐกิจที่แท้จริงต่อจากนี้ ซึ่งความน่ากลัวมันอยู่ตรง "ถ้าจากนี้ไปกิจการต่าง ๆ ดำเนินไม่ได้ แต่หนี้สินยังเดินตลอดเวลา" พวกท่านคิดว่า จะเกิดอะไรขึ้น ?

เท่าที่ผมวิเคราะห์และภาพที่น่ากลัวที่สุดอยู่ในเรื่องที่มีน้อยคนไมไ่ด้นึกถึง คือ "ตลาดตราสารหนี้" เพราะหากถ้า Scenario ที่ออกมา คือ โควิทลากยาวกว่าที่คิด พวกท่านคิดว่า จะมีกี่บริษัทที่มีสิทธิ์ผิดนัดชำระหนี้ โดยเฉพาะบริษัทที่อันดับเครดิตต่ำกว่า BBB ลงมา และถ้ามีสักแห่งหนึ่ง Default อาการ Panic จะเกิดขึ้นอีกละรอกหรือไม่ ... แล้วพวกท่านว่า กองทุนที่ใหญ่ที่สุดอย่าง กบข. /RMF ถือของพวกนี้อยู่ในปริมาณมหาศาลแค่ไหน ?

สิ่งที่ผมพิมพ์ว่าหลายคนอาจจะคิดว่ามองโลกในแง่ร้าย แต่ถ้าใครตามข่าว จำได้ไหมครับ อาทิตย์ก่อนหน้าแบงค์ชาติออกมาแถลงสถานการณ์โควิดโดยออกมาตรการมา "เน้น" ไปที่การอุ้มตราสารหนี้เพราะอะไร ? ทำไมจู่ ๆ รายใหญ่ถึงต้องถอน/สับเปลี่ยนกองทุน ... ถ้าพวกเขาไม่รู้อะไรมา

สุดท้ายผมอยากฝากไว้ พวกที่ตกรถในแต่ละรอบ ไม่ใช่เพราะพวกเขาไม่ได้ซื้อตอนถูกหรอกครับ แต่เพราะเวลามันขึ้น พวกเขาไม่กล้าตามต่างหาก ดังนั้น การซื้อหุ้นรอบจุดที่ดีที่สุด คือ รอให้ทุกอย่างมันคลี่คลาย (ให้จบเรื่องโควิท และมั่นใจว่าธุรกิจต่าง ๆ ไม่ล้ม) และแม้ตอนนั้นตลาดหุ้นมันขึ้นไป 1300-1400 พวกท่านกล้าซื้อไปขาย 1700 ก็ยังไม่สาย

ขอให้ทุกท่านประสบความสำเร็จในการลงทุนครับ

ผมก็คิดว่ามันน่าจะเลวร้ายได้อีกเยอะถ้าโควิดลากยาว แต่ตลาดหุ้นมันไม่ค่อยสะท้อนภาคเศรษฐกิจจริงเท่าไหร่เลยครับ อาจจะเพราะดอกเบี้ยต่ำมาก เงินไม่มีที่ไปเลยลงตลาดหุ้น แถมเมกาอัดฉีดเงินอีก
แก้ไขล่าสุดโดย โมเย่ส์ เมื่อ Tue Mar 31, 2020 16:07, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: เครื่องจักรสีแดง
เข้าร่วม: 26 Aug 2006
ตอบ: 7338
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 16:25
ผมว่ายังไม่เผาจริง รออีกซักเดือนน่าจะเห็นชัดกว่านี้
1
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2011
ตอบ: 849
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 16:42
ไม่ตกรถครับ

รอก่อนก็ได้ โควิดยังไม่นิ่ง อาจจะพีคกว่านี้ได้ เพราะตัวเลขมีแต่เพิ่มไม่มีลดเลย

ผมก็พึ่งมาเล่นช่วงนี้ เน้นซื้อตอนมันลง มันขึ้นก็ขายไปเรื่อยๆ กะว่าจะรอมันผ่านจุดพีค มียารักษาอะไรก่อน ค่อยเก็บถือยาวจริงๆ ตอนนี้ก็หาว่าค่าขนมเล่นๆรอ ไม่ได้ลงเยอะ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3715
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 17:03
ถ้าตอบแบบกำปั้นทุบดินก็ไม่มีใครรู้หรอกครับ
ถ้ารู้แบบชัวๆก็โคตรรวยแล้ว

แต่ถ้าถามความเห็นส่วนตัว
สถานการณ์ยังแย่แบบนี้แต่setกลับreboundมา
ผมคิดได้อย่างเดียวอะ
เด้งมาล่อเม่าให้ซื้อเพราะคิดว่าได้ของถูกแล้ว
ถ้าหุ้นตกเอาๆอย่างเดียวเม่าที่ไหนจะกล้าเข้าจริงไหมครับ

แต่ไม่ต้องเชื่อผมนะ ผมอาจจะผิด
ไม่แน่หุ้นอาจจะขึ้นเรื่อยๆไปถึง 1800-2000จุดก็ได้

เงินคุณหามายาก ตัดสินใจเองครับ
2
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2009
ตอบ: 3856
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 17:26
ยังแย่ได้อีกแน่นอน โควิท กับ เศรษฐกิจ ทั้งไทย และ โลก
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2008
ตอบ: 8499
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 17:29
ซื้อหุ้นเลยดีไหม กลัวตกรถ
ผมว่าหุ้นขึ้นตอนนี้ยังไม่ใช่ของจริง เล่นตามข่าวนโยบายกระตุ้นทั้งนอกและในประเทศ ไม่รู้ไอ้ที่แจกเงิน ลดดอกเบี้ยมันจะได้ผลแค่ไหน ถ้าช่วงนี้ขึ้นแล้วมันวิ่งต่อ ผมยอมตกรถ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

นักเตะตำบล
Status: อยู่เพื่องาน ทำเพื่อเงิน
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1059
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 17:31
TRUMMADA พิมพ์ว่า:
เปิดพอร์ทที่ไหนดีครับ ง่ายๆ ไม่เสียค่าจุกจิกเยอะ  

ผมสมัครในแอปscb easy​ สมัครได้ในแอปเลย​ แต่ของเจ้าอื่นผมไม่รู้​
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 11 Aug 2007
ตอบ: 6439
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 17:31
twentyfourseven พิมพ์ว่า:
ไม่หลุด low เดิม 980 ก็ถือ หลุดก็คัท เห็นเซียนๆบอกรอบนี้รีบาวน์ไปแถว 13xx มั้งครับ หลังจากนั้นก็รอดูค่อย s ยาวๆไป

วันนี้ปิด Quarter ด้วย Monthly ด้วยผู้กองต้องลากโชว์หน่อย

ปล สำหรับมือใหม่ เอาเงินสดเก็บไว้เุถอะครับช่วงนี้ อย่าเพิ่งมาเลย  

เห็นด้วยเรื่องคัทลอส ครับ

อย่าคิดถัว ในช่วงขาลง

หากคัทไม่เป้น รอดูอีกซักหน่อยดีกว่า

ส่วนความเห็นผม วันนี้ปิดควอเตอร์คับ ไม่ลากก็จะดูแย่ทันที

ถามว่าหุ้นน่าซื้อไม๊ ถ้าเป็นหุ้นจีนน่าซื้อคับ

คาดเดาว่าจีนผ่านจุดแย่จุด สำหรับเรื่องไวรัสมาแล้ว

แต่ไทยผมคิดว่ายังนะ แม้จะขึ้นมา ร้อยกว่าจุดก็เถอะ

เมกา ออกมาตราการ มาเยอะมาก และใช้งบเยอะมาก

แต่บ้านเราถ้าผลตรวจเจออีกเยอะ ตายอีกเยอะ แถมยังไม่มาตราการอะไรอีก

ผมว่าเด้งแบบนี้เผื่อลงต่อคับ
แก้ไขล่าสุดโดย T-Boh เมื่อ Tue Mar 31, 2020 17:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: ปากไม่ตรงกับใจ เพราะใจตรงไปหาเธอ แหม่
เข้าร่วม: 26 May 2011
ตอบ: 18036
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 18:23
ถึงขั้นกลัวตกรถนี้คือ ไม่มีติดพอร์ทเลยหรอครับ

จุดสูงสุดกับต่ำสุดไม่มีใครรู้ นอกจากมันจะผ่านไปแล้ว ส่วนตัวถ้าเป็นผมตอนนี้ผมมี90%-95% ของพอร์ทแล้ว ผมไม่ได้เทรดดิ้ง แต่ถือลงทุน3-5ปี บริษัทถูกๆเพียบให้ชื้อนาทีทองชิบหายลงทุนมา7ปี พึ่งเคยเจอ
2
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ฏ
เข้าร่วม: 26 May 2009
ตอบ: 5081
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 18:36
เพิ่งจัด cw 555555
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 8355
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 18:38
กังฟูแพนด้า พิมพ์ว่า:
ถึงขั้นกลัวตกรถนี้คือ ไม่มีติดพอร์ทเลยหรอครับ

จุดสูงสุดกับต่ำสุดไม่มีใครรู้ นอกจากมันจะผ่านไปแล้ว ส่วนตัวถ้าเป็นผมตอนนี้ผมมี90%-95% ของพอร์ทแล้ว ผมไม่ได้เทรดดิ้ง แต่ถือลงทุน3-5ปี บริษัทถูกๆเพียบให้ชื้อนาทีทองชิบหายลงทุนมา7ปี พึ่งเคยเจอ  

ความจริงในพอร์ตเรามันไม่ควรถืเป็นเงินสดหมด 100% หรือหุ้น 100% เเหละครับ น่าจะเเล้วเเต่เเนวทางการลงทุนเเต่ละคน ถ้าเงินท่านเย็นซื้อหุ้นตอนนี้รอได้อีก 3-5ปี ถ้าหุ้นตัวนั้นพื้นฐานดีพอยังไงมันก็เด้งกลับไปหาพื้นฐานที่มันควรเป็นครับ อาจจะมีปรับฐานใหม่ลดลงมาบ้าง เเต่ในระยะยาวไม่น่าเป็นปัญหา

ถ้ามีเงินเย็น ผมมองว่าเอามาลงหุ้นตอนนี้ เลือกตัวพื้นฐานดีสัก 2 3 ตัว ยังไงก็ดีกว่าฝากธนาคารกินดอกเบี้ยเเน่นอน

อย่างตัวผมตอนนี้ในพอร์ตถือเงินสด 70 ในหุ้นระยะยาวอีก 20 เก็งกำไรระยะสั้นอีก 10 ถ้ามันลงต่ำก็พร้อมคัททุกเมื่อ

ประเด็นสำคัญคือคนไม่มีหุ้นในมือก็มักจะเเช่งให้ลง คนที่มีหุ้นก็มักจะเชียร์ให้ขึ้น คนนึงกลัวตกรถ อีกคนกลัวติดดอย ความจริงถ้าจะเอาเซฟๆมันควรเเบ่งไม้มาลงสักเล็กน้อยตั้งเเต่ช่วง 1000 นิดๆเเล้ว เเต่ก็ต้องทำใจเผื่อคัทลอสไว้ด้วย

1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2009
ตอบ: 6947
โพสเมื่อ: Tue Mar 31, 2020 19:45
จงถามตัวเอง 5 ข้อ

1. มีบริษัทที่อยากได้หรือยัง?

2. คุณรู้จักสินค้าหรือบริการของบริษัทที่คุณอยากจะซื้อจนสามารถเล่าให้คนทั่วๆ ไปฟังได้ยาว 5-10 นาทีโดยไม่พูดวกไปเวียนมาได้หรือไม่ สามารถอธิบายให้เขาฟังได้หรือไม่ว่าทำไมบริษัทนี้มันถึงดีจนน่าซื้อ?

3. เห็นงบการเงิน กำไรสุทธิ หรืออย่างน้อยๆ ได้อ่านรายงานประจำปีแบบผ่านๆ มาบ้างหรือยัง?

4. คำนวณราคาที่อยากได้ไว้ในใจหรือยัง?

5. ราคาตอนนี้มันต่ำกว่าราคาที่อยากได้ไว้ใจใจหรือยัง?

ถ้าคำตอบคือ ใช่ ตั้งแต่ 4 ข้อขึ้นไป ซื้อได้เลย

1
0
อำนาจ ความเชื่อ ความรัก คือ 3 สิ่งที่ตรรกะมนุษย์ไม่สามารถอธิบายได้ ดังนั้นอย่าถามว่าทำไมกับเรื่องพวกนี้
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel