ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Mar 2020
ตอบ: 912
โพสเมื่อ: Sat Mar 28, 2020 23:06
ถูกแบนแล้ว
[RE: รัฐใช้งบส่วนไหน ในโครงการ 5000 ครับ]
กูเชียร์ม้าหนีบ พิมพ์ว่า:
เกลียดมากพวกคน ฐานะไม่ได้เดือดร้อนอยู่แล้ว ยังจะมาลงเอาเงินไปอีก เฮ้อ RIP Thailand  

ไอเอ๋อนี่มีปัญญาแต่แซะแต่ไม่มีสมองจริงๆ ขนาดโดนลามปามไปด่าใน private social ยังไม่โง่จนคิดไม่ได้เลย keyword หาโคตรง่าย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status: 5093
เข้าร่วม: 16 Jun 2006
ตอบ: 1416
โพสเมื่อ: Sat Mar 28, 2020 23:07
[RE: รัฐใช้งบส่วนไหน ในโครงการ 5000 ครับ]
พี่ป๊อก พิมพ์ว่า:
เห็นบอก พวกที่มีรายได้ หักค่าใช้จ่าย เกินแสนห้าต่อปี. ไม่มีสิทธิ์ได้รับเงินนะ. คนที่มีรายได้เข้าเกณฑ์ต้องเสียภาษีอด  

ที่ออฟฟิตผมก็บอกแบบนี้

ถ้าใช่นั่นหมายความว่า คนที่พูดว่าเสียภาษีให้รัฐ = คนที่มีรายได้เกิน 150k / ปี อยู่แล้ว ก็ไม่เข้าเงื่อนไขถูกมะ

0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Jul 2008
ตอบ: 20019
โพสเมื่อ: Sat Mar 28, 2020 23:20
ใครจะลงก็ลงไปเถิด เงินพวกนี้จะได้เอามาซื้อของพ่อค้าแม่ค้าจะได้มีรายได้ ทุกวันนี้ขายของเงียบมาก
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Nov 2009
ตอบ: 293
โพสเมื่อ: Sat Mar 28, 2020 23:27
รัฐใช้งบส่วนไหน ในโครงการ 5000 ครับ
ตอบเลย เค้าดึงงบ ออกจากงบปกติ ขอลดลง 10% ตอนนี้โดนกันหลายงบมาก โคงการไหนยังไม่ออก โดนดึงลง หมด เอาไปช่วย โควิท

กำไรหายสิค้าบบ จว่สยเท่าเดิม งบลดลง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะอบต.
Status: ....
เข้าร่วม: 22 Oct 2013
ตอบ: 4254
โพสเมื่อ: Sat Mar 28, 2020 23:28
TeamZaXXX พิมพ์ว่า:
เห็นบอก พวกที่มีรายได้ หักค่าใช้จ่าย เกินแสนห้าต่อปี. ไม่มีสิทธิ์ได้รับเงินนะ. คนที่มีรายได้เข้าเกณฑ์ต้องเสียภาษีอด  

ถ้าใช่นั่นหมายความว่า คนที่พูดว่าเสียภาษีให้รัฐ = คนที่มีรายได้เกิน 150k / ปี อยู่แล้ว ก็ไม่เข้าเงื่อนไขถูกมะ

ผมเห็นเว็ปอื่นเขาลงกันนะ เว็ปเราไม่ทิ้งกันผมไม่เห็นบอกรายละเอียดตรงนี้

บุคคลธรรมดา มีเงินได้ไม่ถึงแสนห้า ไม่ต้องยื่นแบบแสดงรายการเสียภาษี
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: 5093
เข้าร่วม: 16 Jun 2006
ตอบ: 1416
โพสเมื่อ: Sat Mar 28, 2020 23:33
TeamZaXXX พิมพ์ว่า:

ผมเห็นเว็ปอื่นเขาลงกันนะ เว็ปเราไม่ทิ้งกันผมไม่เห็นบอกรายละเอียดตรงนี้

บุคคลธรรมดา มีเงินได้ไม่ถึงแสนห้า ไม่ต้องยื่นแบบแสดงรายการเสียภาษี  

https://www.thairath.co.th/news/society/1804574

รายได้ไม่ถึงเกณฑ์เสียภาษี (คือมีรายได้สุทธิหลังหักค่าใช้จ่ายตามเกณฑ์กรมสรรพากรแล้ว ไม่เกิน 150,000 บาท)

ไทยรัฐ ก็ลงเกิน แสนห้า ไม่เข้าข่าย
0
0
Status:
เข้าร่วม: 10 Sep 2013
ตอบ: 67
โพสเมื่อ: Sat Mar 28, 2020 23:44
ข้าพเจ้าขอรับรองว่าข้อมูลที่ข้าพเจ้าได้ให้ไว้ในการลงทะเบียนเพื่อเข้าร่วมมาตรการฯ ถูกต้องตามความเป็นจริง ทุกประการ หากข้อมูลดังกล่าวไม่ถูกต้องตรงตามความเป็นจริง ข้าพเจ้าตกลงยินยอมให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องดำเนินการระงับการจ่ายเงินตามมาตรการฯ หรือยินยอมคืนเงินที่ได้รับพร้อมดอกเบี้ย แล้วแต่กรณี

0
0
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2007
ตอบ: 389
โพสเมื่อ: Sun Mar 29, 2020 00:29
เกลียดมากพวกคน ฐานะไม่ได้เดือดร้อนอยู่แล้ว ยังจะมาลงเอาเงินไปอีก เฮ้อ RIP Thailand  

ไม่ได้เกี่ยวกับฐานะเลยนะครับ โครงการก็บอกอยู่แล้วว่าช่วยเหลือคนที่ได้รับผลกระทบจากโควิด19
คนที่น่ารังเกียจคือพวกที่ไม่ได้รับผลกระทบแล้วมาลงแบบนี้ว่าไปอย่างครับ
หรือคนที่ได้รับการช่วยเหลือทางอื่นอยู่แล้ว

ชาวบ้านเกษตรกรที่บอกว่าฐานะไม่ดี แต่ไม่ได้รับผลกระทบจากโควิดโดยตรง ก็ไม่เข้าเกณการช่วยเหลือครั้งนี้นะครับ
อย่าคิดว่าจนแล้วต้องได้รับการช่วยเหลือทุกอย่าง ต้องเข้าเงื่อนไขหลักเกณของเขาด้วย
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 4068
โพสเมื่อ: Sun Mar 29, 2020 02:10
อยากให้แจกทุกคนไปเลย ที่ไม่ได้มีประกันสังคม แต่เหลือคนละ 2000-3000 ต่อเดือน ราคานี้เอาแค่ประคองจริงๆ
คนละร้อยต่อวัน ค่ากับข้าวซื้อมาทำเองพออยู่ หรือขาดนิดๆ แต่ก็ต้องช่วยกัน ให้ผ่านไปได้ ไม่ใช่รัฐลงเองหมด อยากกินดีขึ้นมาหน่อยก็เติมกันเอง

ให้คนละ 5000 แล้วมานั่งคัดคนเดี๋ยวก็มีปัญหา เพราะการทำมาหากินของแต่ละคนมันซับซ้อนไม่เหมือนกัน

ส่วนพวกที่มีประกันสังคมก็ให้เยอะหน่อยก็ดี ถือว่าเขาออมมาเยอะแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย qazaqaz เมื่อ Sun Mar 29, 2020 02:10, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 2470
โพสเมื่อ: Sun Mar 29, 2020 08:07
ทาสรักสาวตัวเล็ก พิมพ์ว่า:
Eric_c พิมพ์ว่า:
ผมสงสัยคนที่จ่ายภาษีอะ ได้อะไรบ้าง
คือถ้ามีประกันสังคมคือไม่ได้อะไรเลย
มันไม่แฟร์เท่าไรนะ  
พูดตามหลักทั่วไป เงินภาษีหรืออากร จะนำมาบริหารประเทศ จังหวัด อำเภอ ตำบล

เพื่อความปลอดภัย และสงบเรียบร้อย- ทหาร ตำรวจ

เพื่อสะดวก สบาย - ซ่อมถนน สร้างถนน สร้างสะพานลอย ทางม้าลาย สร้างไฟส่องทาง ป้ายสัญญาณจราจร

เพื่อสุขภาพ อนามัย - ซื้อเครื่องมือแพทย์ สร้างโรงพยาบาล จ้างหมอ พยาบาล กรมควบคุมโรค

เพื่อการศึกษา - สร้างโรงเรียน มหาวิทยาลัย จ้างครู อาจารย์

เพื่อความเท่าเทียม - กรมคุ้มครองสิทธิฯ สำนักงานสิทธิมนุษย์ชน

เพื่อธุรกิจ - กระทรวงพาณิชย์ กรมพัฒนาธุรกิจการค้า

เพื่อศาสนา - วัดต่างๆ โบราณสถาน

นำไปใช้ในหลายอย่างๆ ในฐานะคนเคยทำงานสายตรวจสอบหน่วยงานของรัฐ ขอบอกว่าเงินแต่ละบาทที่เข้ามา และจ่ายออกไป ต้องมีกฎหมายหรือระเบียบจึงจะจ่ายหรือรับได้ ถ้าไม่ทำตามระเบียบมีโทษทางวินัย

มองว่าไม่คุ้มก็แล้วแต่ท่าน แต่หลายๆหน่วยงานเช่น ในส่วนของโรงพยาบาลของรัฐ เงินงบประมาณที่ได้รับจัดสรรใช้ไปอย่างคุ้มค่ามากๆครับ

อันนี้ผมพูดถึงการเยียวยาจากโควิดครับ
ขอยกตัวอย่างแฟนผมแล้วกันนะ เขาทำงานห้างขายกล้อง
จากเหตุการณ์นี้เขาต้องหยุดงานรายได้หายไป คือ โอทีและค่าคอม รวมกันอย่างต่ำประมาณ 5 พันต่อเดือน
แล้วการเยียวยานี้ถ้าจ่ายประกันสังคม จะไม่ได้รับไงครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Eric_c เมื่อ Sun Mar 29, 2020 08:21, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16577
โพสเมื่อ: Sun Mar 29, 2020 10:16

อย่าเงียบสิ ใจคอไม่ดีเลย
0
0
!!เชียร์แมนยู ทีมเดียว!!
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: !!!PINK PANDA!!!! !!!JUNG EUNJI!!!!
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 7303
โพสเมื่อ: Sun Mar 29, 2020 10:33
รัฐใช้งบส่วนไหน ในโครงการ 5000 ครับ
ผมก็ตั้งใจทำงานง่กๆๆ เพื่อเสียภาษีต่อไป
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Pink me Pink me Pink me UP!
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2013
ตอบ: 495
โพสเมื่อ: Sun Mar 29, 2020 10:37
Spoil
ทาสรักสาวตัวเล็ก พิมพ์ว่า:
ผมสงสัยคนที่จ่ายภาษีอะ ได้อะไรบ้าง
คือถ้ามีประกันสังคมคือไม่ได้อะไรเลย
มันไม่แฟร์เท่าไรนะ  
พูดตามหลักทั่วไป เงินภาษีหรืออากร จะนำมาบริหารประเทศ จังหวัด อำเภอ ตำบล

เพื่อความปลอดภัย และสงบเรียบร้อย- ทหาร ตำรวจ

เพื่อสะดวก สบาย - ซ่อมถนน สร้างถนน สร้างสะพานลอย ทางม้าลาย สร้างไฟส่องทาง ป้ายสัญญาณจราจร

เพื่อสุขภาพ อนามัย - ซื้อเครื่องมือแพทย์ สร้างโรงพยาบาล จ้างหมอ พยาบาล กรมควบคุมโรค

เพื่อการศึกษา - สร้างโรงเรียน มหาวิทยาลัย จ้างครู อาจารย์

เพื่อความเท่าเทียม - กรมคุ้มครองสิทธิฯ สำนักงานสิทธิมนุษย์ชน

เพื่อธุรกิจ - กระทรวงพาณิชย์ กรมพัฒนาธุรกิจการค้า

เพื่อศาสนา - วัดต่างๆ โบราณสถาน

นำไปใช้ในหลายอย่างๆ ในฐานะคนเคยทำงานสายตรวจสอบหน่วยงานของรัฐ ขอบอกว่าเงินแต่ละบาทที่เข้ามา และจ่ายออกไป ต้องมีกฎหมายหรือระเบียบจึงจะจ่ายหรือรับได้ ถ้าไม่ทำตามระเบียบมีโทษทางวินัย

มองว่าไม่คุ้มก็แล้วแต่ท่าน แต่หลายๆหน่วยงานเช่น ในส่วนของโรงพยาบาลของรัฐ เงินงบประมาณที่ได้รับจัดสรรใช้ไปอย่างคุ้มค่ามากๆครับ

อันนี้ผมพูดถึงการเยียวยาจากโควิดครับ
ขอยกตัวอย่างแฟนผมแล้วกันนะ เขาทำงานห้างขายกล้อง
จากเหตุการณ์นี้เขาต้องหยุดงานรายได้หายไป คือ โอทีและค่าคอม รวมกันอย่างต่ำประมาณ 5 พันต่อเดือน
แล้วการเยียวยานี้ถ้าจ่ายประกันสังคม จะไม่ได้รับไงครับ  

ให้นายจ้างไปลงทะเบียนกับสำนักงานประสังคมได้เลยครับ
ลูกจ้างจะได้รับการเยียวยา เท่าไหร่อันนี้ไม่ทราบ
เข้าข่ายข้อ3 กรณีนายจ้างรับรองการหยุดงานของลูกจ้าง อันเนื่องจากเหตุสุดวิสัย (สำหรับนายจ้าง)
https://www.sso.go.th/eform_news/
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jan 2009
ตอบ: 4885
โพสเมื่อ: Sun Mar 29, 2020 11:20
อาจจะไม่ตรงกับหัวข้อเท่าไร แต่

คนที่น่าสงสารที่สุดในโครงการนี้ก็คือคนทำระบบนี้แหละครับ

มีเวลาให้ทำ 3 วันและต้องทำให้ระบบรองรับได้เป็นหลัก 10 ล้านคน และคนทำมีหลัก 10 คน
และคนเหล่านี้ก็ไม่มีสิทธิได้ไอ่ 5000 บาทนี้ด้วย ระบบใช้ได้ก็เสมอตัว ล่มก็โดนด่า
ค่าแรงพิเศษก็ไม่ได้ โอทีก็ไม่มี
0
0
Status: Worry Less, Stay Away More
เข้าร่วม: 17 Sep 2006
ตอบ: 35
โพสเมื่อ: Mon Mar 30, 2020 13:12
RedhotZ พิมพ์ว่า:
myamon พิมพ์ว่า:
ขออนุญาตถามในนี้เลยละกันครับ ในกรณีนี้เข้าเกณฑ์ไหมครับ (ลงทะเบียนไปแล้วด้วยสิ กลัวจะโดนโทษครับ )

1.ถ้าเราทำงานที่ใหม่ได้ 4 เดือน ยังไม่ผ่านโปร เสมือนลูกจ้างชั่วคราว (แต่มีการหักเงินเข้าประกันสังคมแล้ว)
2.ลองเชคสถานะประกันตน ขึ้นมาตรา 33/39
3.ก่อนหน้านี้ว่างงาน เคยยื่นประกันตนว่างงานได้มา 1 เดือน

แบบนี้เข้าเกณฑ์ไหมอะครับ

ปล.พอดีถามไปในมู้ล่างแล้วไม่มีคนตอบครับ  

..ผ่านสิครับแบบนี้ ถึงจะมาตรา 33 แต่ส่งเงิน ปกส.ไม่ถึง 6เดือน ยื่นได้ แต่คุณต้องโดนพักงานแบบไม่ได้ค่าจ้างนะ ไม่ใช่ยังรับเงินเดือนอยู่ ถึงจะโดนหักเงินเดือน 50% แบบนี้ยื่นไม่ได้  

ขอบคุณมากครับ
0
0
ALWAYS THE BLUES
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel