ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
โค้ช UEFA PRO-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38939
โพสเมื่อ: Tue Mar 17, 2020 16:47
[RE: โอกาสเสียชีวิตจาก covid19]
tourkop พิมพ์ว่า:
คนไทยที่ตาย อายุ 35 ปี ผมว่าอยู่ที่คนมากกว่า  

คนนั้นเป็นไข้เลือดออก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: Rossoneri
เข้าร่วม: 14 Oct 2010
ตอบ: 12130
โพสเมื่อ: Tue Mar 17, 2020 16:52
[RE: โอกาสเสียชีวิตจาก covid19]
ในไทยและในต่างประเทศมีผู้ป่วยที่เป็นเด็กทารกบ้างมั้ยครับ ลูกสาวผมตอนนี้เพิ่ง 3 เดือน
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 702
โพสเมื่อ: Tue Mar 17, 2020 16:58
แสดงว่าผมเข้าใจถูกแล้ว

ยังงี้เรากังวลกันเกินไปไหม

โอกาสเสียชีวิตก็น่าจะเหมือนไข้หวัดใหญ่

ไข้หวัดใหญ่ทั่วโลกเป็นปีล่ะหลายสิบล้านคน

ตายปีล่ะเป็นล้าน

ผมว่าอีกไม่นานก็น่าจะคิดวัคซีนได้
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 30 Mar 2007
ตอบ: 9121
โพสเมื่อ: Tue Mar 17, 2020 17:09
edgar_kith พิมพ์ว่า:
ถามต่อเลย ขี้เกียจหาข้อมูลละ

เป็นแล้วหาย

แล้วกลับมาเป็นต่อได้ไหมครับ

ถ้าจำไม่ผิดมีปัาคนญี่ปุ่นเคยกลับมาเป็นครับ และเป็นคนแรกที่เคยเป็นแล้วหายแล้วกลับมาเป็นอีกครั้ง
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 01 Jan 2014
ตอบ: 8950
โพสเมื่อ: Tue Mar 17, 2020 17:23
Archawin5 พิมพ์ว่า:
เด็ก คนหนุ่มสาวจนถึงวัยกลางคนส่วนมากร่าวกายจะสร้างภูมิต้านทานเอาชนะไวรัสได้

เว้นแต่คนที่มีโรคแทรกซ้อน โรคประจำตัวและมียีนที่ไม่เอื้ออำนวยในการต่อสู้กับไวรัสโควิด 19

ส่วนผู้สูงก็ตามที่รู้ๆกันมานั่นแหละครับ คนกลุ่มนี้ภูมิคุ้มกันต่ำกว่าคนวัยอื่นๆ ร่างกายซ่อมแซมตัวเองช้า

ไปจนถึงขั้นไม่ซ่อมแซมเลย เกิดการติดเชื้ออักเสบภายในปอด โอกาสเอาชนะไวรัสก็เลยมีน้อยไปด้วย

เหมือน Natural Selection รอบนี้มันจะมาเพื่อล้างกระดานสังคมผู้สูงอายุกลายๆเลยนะ

คนอายุขัยเฉลี่ยเยอะขึ้นเรื่อยๆ โลกเลยขาดสมดุลทางด้านห่วงโซ่อาหาร ไวรัสเลยสร้างบั๊คมาให้

Processes เก่าๆโดน Terminate ทิ้งไปบ้าง กว่าเราจะหาทางสร้างแพทซ์(วัคซีน)มาแก้ทางไวรัสได้

ถึงตอนนั้นมันคงกำจัดมนุษย์ออกจากระบบนิเวศน์ไปจำนวนไม่น่าจะใช่น้อยๆแล้วล่ะ

ชักสงสัยเรื่องผู้สร้างซะแล้วสิ ไวรัส แบคทีเรียและพวกจุลชีพเล็กๆนี่ มีไว้เพื่อรักษาสมดุลทางจำนวน

ของสัตว์โลกรึเปล่า นานๆจะออกโรคใหม่ๆมาล้างบางมนุษย์อยู่ตลอดทุกยุคทุกสมัย ชวนคุยสัพเหระนะครับไม่ได้ออกทะเลนะ

ด้วยความที่ผมเป็นคนอินเรื่องโลกร้อนมาก แล้วหลายๆบทความ หรือความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้

พูดถึงเหตุผลนึงคล้ายๆกันในทำนองว่า ช่วงศตรวรรษ ที่ผ่านมาประชากรโลกมีเพิ่มขึ้นมาเยอะ แถมอัตราการตายก็น้อยลง(ทั้งไม่มีสงครามใหญ่ และไม่มีโรคระบาด)

จนช่วงโรคนี้โผล่มานี่แหละ ผมเริ่มคิดละว่ามันเป็นช่วงเอาคืน(จากธรรมชาติเองหรือมีคนตั้งใจ)หรือเปล่า
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 702
โพสเมื่อ: Tue Mar 17, 2020 19:16
SudsoiFC พิมพ์ว่า:
เด็ก คนหนุ่มสาวจนถึงวัยกลางคนส่วนมากร่าวกายจะสร้างภูมิต้านทานเอาชนะไวรัสได้

เว้นแต่คนที่มีโรคแทรกซ้อน โรคประจำตัวและมียีนที่ไม่เอื้ออำนวยในการต่อสู้กับไวรัสโควิด 19

ส่วนผู้สูงก็ตามที่รู้ๆกันมานั่นแหละครับ คนกลุ่มนี้ภูมิคุ้มกันต่ำกว่าคนวัยอื่นๆ ร่างกายซ่อมแซมตัวเองช้า

ไปจนถึงขั้นไม่ซ่อมแซมเลย เกิดการติดเชื้ออักเสบภายในปอด โอกาสเอาชนะไวรัสก็เลยมีน้อยไปด้วย

เหมือน Natural Selection รอบนี้มันจะมาเพื่อล้างกระดานสังคมผู้สูงอายุกลายๆเลยนะ

คนอายุขัยเฉลี่ยเยอะขึ้นเรื่อยๆ โลกเลยขาดสมดุลทางด้านห่วงโซ่อาหาร ไวรัสเลยสร้างบั๊คมาให้

Processes เก่าๆโดน Terminate ทิ้งไปบ้าง กว่าเราจะหาทางสร้างแพทซ์(วัคซีน)มาแก้ทางไวรัสได้

ถึงตอนนั้นมันคงกำจัดมนุษย์ออกจากระบบนิเวศน์ไปจำนวนไม่น่าจะใช่น้อยๆแล้วล่ะ

ชักสงสัยเรื่องผู้สร้างซะแล้วสิ ไวรัส แบคทีเรียและพวกจุลชีพเล็กๆนี่ มีไว้เพื่อรักษาสมดุลทางจำนวน

ของสัตว์โลกรึเปล่า นานๆจะออกโรคใหม่ๆมาล้างบางมนุษย์อยู่ตลอดทุกยุคทุกสมัย ชวนคุยสัพเหระนะครับไม่ได้ออกทะเลนะ

ด้วยความที่ผมเป็นคนอินเรื่องโลกร้อนมาก แล้วหลายๆบทความ หรือความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้

พูดถึงเหตุผลนึงคล้ายๆกันในทำนองว่า ช่วงศตรวรรษ ที่ผ่านมาประชากรโลกมีเพิ่มขึ้นมาเยอะ แถมอัตราการตายก็น้อยลง(ทั้งไม่มีสงครามใหญ่ และไม่มีโรคระบาด)

จนช่วงโรคนี้โผล่มานี่แหละ ผมเริ่มคิดละว่ามันเป็นช่วงเอาคืน(จากธรรมชาติเองหรือมีคนตั้งใจ)หรือเปล่า  

คนไม่ได้ตายเยอะจนขนาดจะปรับสมดุลโลกได้ขนาดนั้นนะสิครับ
โรคอื่นตายเยอะกว่านี้เยอะเลย
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 01 Jan 2014
ตอบ: 8950
โพสเมื่อ: Tue Mar 17, 2020 20:02
thailandsusuna พิมพ์ว่า:
SudsoiFC พิมพ์ว่า:

คนไม่ได้ตายเยอะจนขนาดจะปรับสมดุลโลกได้ขนาดนั้นนะสิครับ
โรคอื่นตายเยอะกว่านี้เยอะเลย  

ดีแล้วครับ ถ้าปรับได้ขนาดนั้น ผมคงตายด้วย 555555
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 5126
โพสเมื่อ: Tue Mar 17, 2020 20:09
Plapong_48 พิมพ์ว่า:
ถามต่อเลย ขี้เกียจหาข้อมูลละ

เป็นแล้วหาย

แล้วกลับมาเป็นต่อได้ไหมครับ

ได้ครับ  

ไอ้หยา

แสดงว่ามันก็จะเป็นแบบนี้ต่อไปเรื่อย ๆ

นอกจากมีวัคซีนป้องกัน แบบฉีดแล้วร่างกายจะไม่กลับมาเป็นอีกเหมือนเราฉีดกันสมัยแบเบาะ อย่างโปลิโอ

แบบนี้เข้าใจถูกใช่ไหมครับ

ครับ ในอนาคตมันก็จะเป็นไข้หวัดใหญ่ธรรมดาทั่วไปแหละครับ
0
0
Toshi
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: เครื่องจักรสีแดง
เข้าร่วม: 26 Aug 2006
ตอบ: 7426
โพสเมื่อ: Tue Mar 17, 2020 20:10
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
คนไทยที่ตาย อายุ 35 ปี ผมว่าอยู่ที่คนมากกว่า  

แต่เค้าก็ลงในสถิติว่าเสียชีวิตจาก COVID หรือเปล่า ถ้าจะบอกว่าตายเพราะเป็นไข้เลือดออกอย่างเดียวก็ไม่ได้อีก

https://www.sanook.com/news/8043971/
0
0

โค้ช UEFA PRO-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38939
โพสเมื่อ: Tue Mar 17, 2020 20:28
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:

แต่เค้าก็ลงในสถิติว่าเสียชีวิตจาก COVID หรือเปล่า ถ้าจะบอกว่าตายเพราะเป็นไข้เลือดออกอย่างเดียวก็ไม่ได้อีก

https://www.sanook.com/news/8043971/

คือตายเพราโควิดแหละครับ แต่คนนั้นเป็นไข้เลือดออกร่วมด้วยอาการเลยหนัก
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 26 Mar 2008
ตอบ: 1262
โพสเมื่อ: Tue Mar 17, 2020 21:34
โอกาสเสียชีวิตจาก covid19

เค้าเป็นไข้เลือดออก + โควิด ครับ ลำพังไข้เลือดออกก็แย่อยู่เเล้ว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 22 Feb 2006
ตอบ: 4093
โพสเมื่อ: Wed Mar 18, 2020 02:26
ถ้าตอนนั้นคนเป็นกันเยอะ ศักยภาพทางการแพทย์ไม่พร้อมก็เสี่ยงเพิ่มขึ้น
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel