ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Jun 2008
ตอบ: 6325
โพสเมื่อ: Sun Mar 15, 2020 13:02
ผมเจอลุงแถวบ้านที่ดำเนินตามรอยศกพอเพียง
Mirt3838 พิมพ์ว่า:
ขอเล่า
เพื่อนแฟนผมจน ปตรี ท่องเที่ยว แฟนจนวิศวะโยธา
แรกๆก็อยู่ในเมือง จากนั้นย้ายไป จ ห่างไกล ภูเขาเยอะ อากาศดี
ญ เปิดร้านกาแฟหน้า ธ ในอำเภอ วิศวะได้ลูกจ้าง อบต
ผมไปหาทุกปีไปเที่ยวด้วย
ใช้ระบบนี้เลย ศก พอเพียง ปลูกผักกินเอง เลี้ยงปลา
ผมบอกว่า ชีวิตแบบนี้มัน”พักจากความบอบช้ำได้” แต่ไม่สามารถทำให้ยั่งยืนได้
มีลูกจะให้ลูกเรียน รร วัด จบ ม6 แล้วก็ ปลูกฟัก แตงกว่ากินต่อไปไม่ได้นะ

ถึงตรงนี้หลายคนอาจจะบอกว่า ส่งลูกไป มหาลัยในเมืองก็ได้
ครับ...
เงินละ? ไม่ได้เรียนฟรีนะ
จบ ม6 ต่างจังหวัด หากไม่เทพจริง เข้า ม รัฐยากมากๆ

เรื่องที่ผมพูดกับเพื่อนแฟนก็เป็ฯจริง มีลูก อยากส่งลูกไปเรียนที่ดีๆใน ตัวจังหวัด
ขับมอไซค์มาส่งลูก 31+31 62 โล ไปกลับทุกวัน
ทำได้เทอมเดียว ย้ายมาเชียงใหม่ เพื่อเริ่มต้นใหม่ ช่วงนั้นปี 59 ทุกอย่างเริ่มจะพังละ
ตอนนี้พังสนิท กลายเป็นว่า ศก พอเพียงที่คิดไว้ เสียเวลาไป 6 ปีในอำเภอเล็กๆ อีก 3 ปีในเมืองใหญ่
ตอนนี้ตกงานทั้งคู่ ขายน้ำปั่นหน้าคอนโดที่อยู่
ส่วนลูกสาว...ผมออกค่าเทอมให้
เล่าให้ฟังเฉยๆครับ เผื่อได้แนวคิด  

มันเหมือนๆโฆษณา อีซูซุ เลยมั้ยอะครับ

คือตอนนี้มันว่างมากเพราะโปรเจคต่างๆมันใช้เงินลงทุนซึ่งมันดูสวนทางกับสภาพ ศก เวลานี้

ใจยังคิดจะหาคอร์สเรียน ให้ได้ใบประกาศซักอัน ไปพร้อมๆกับหัดที่จะปลูกอะไรเองได้บ้าง

สำคัญที่ก้าวแรกอะครับผมว่า คิดแต่ไม่ได้ทำหงุดหงิด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: Give
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 9879
โพสเมื่อ: Sun Mar 15, 2020 13:05
[RE: ผมเจอลุงแถวบ้านที่ดำเนินตามรอยศกพอเพียง]
Lolitas พิมพ์ว่า:
ถ้ามีต้นทุนอยากจะพอเพียงแค่ไหนคุณก็ทำได้  

นี่ละ ของแท้ ฮาาาาา
ลองมีเก็บสัก 40 ล้าน จะไปพอเพียงที่ไหนก็ได้ครับ ภาพออกมาสวยงามสุดๆ
2
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2103
โพสเมื่อ: Sun Mar 15, 2020 13:08
[RE]ผมเจอลุงแถวบ้านที่ดำเนินตามรอยศกพอเพียง
คหสต.นะ

ผมว่ามีหลายๆคน เข้าใจผิดเรื่องเศรษฐกิจพอเพียงผิดๆ และมีหลายๆคนพยายามสื่อสารให้คนอื่นรู้แบบผิดๆ

ตามความคิดผม มันคือ มีเงินเดือน 10,000฿ อย่าใช้เกิน มีเงินเก็บ
มีเงินเดือนแสน เงินเดือนล้าน ก็อย่าใช้ให้เกินแสนเกินล้านเกินความพอดีของตนเอง ใช้ชีวิตตามปกติ ไม่จำเป็นต้องไปปลูกข้าว ดำนา เลี้ยงควาย
แค่ใช้ชีวิตของตนเองให้สมดุลกับรายรับรายจ่าย ไม่สร้างหนี้ มีเงินเก็บก็พอ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
สุภาษิตมองโกล "Do not scorn a weak cub. He may become a brutal tiger."
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19180
โพสเมื่อ: Sun Mar 15, 2020 13:21
[RE: ผมเจอลุงแถวบ้านที่ดำเนินตามรอยศกพอเพียง]
เมาไม่ขับแล้วผมจะกลับยังไ พิมพ์ว่า:
คำว่าพอเพียงแต่ละคนไม่เท่ากัน บางคนพอเพียงกับ100 บางคนพอเพียงกับ1000 บางคนพอเพียงกับ1ล้าน  

หัวใจหลักของโมเดลนี้คือคำว่าสมดุลครับ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 22726
โพสเมื่อ: Sun Mar 15, 2020 14:04
เข้าไปคุยกับแกก่อน ว่าแกยินดีต้อนรับไหม
ส่วนของฝากบางทีแกอาจจะไม่ต้องการก็ได้

แล้วคุณจะรู้เองว่า ควรจะเอาอะไรไปให้แก

เรียนรู้ไว้เถอะ มันดีต่อใจ
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39542
โพสเมื่อ: Sun Mar 15, 2020 14:45
ถ้ามีเวลาว่างๆก็ลองดูครับ คนเรารู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม เกษตรทำไม่เยอะไม่รวยหรอกครับ ถ้าไม่ขายเองด้วย แต่พอเลี้ยงปากท้องได้
0
0

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 07 Nov 2006
ตอบ: 528
โพสเมื่อ: Sun Mar 15, 2020 15:11
ผมก็เน้นพอเพียงครับ ลงทุน forex หมื่นนึง

ได้วันละร้อยก็พออยู่ได้แล้ว เล่นมานานวันเสียไม่ค่อยมี วันได้ก็มีทั้ง 50 - 1000+

แต่อย่างว่า ได้วันละร้อยหรือเกือบสามร้อยก็หยุดแล้วเน้นพอเพียง
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 23 Sep 2008
ตอบ: 14112
โพสเมื่อ: Sun Mar 15, 2020 15:25
พอเพียง มันเป็นเรื่องของ ศก.
เพียงพอ มันเป็นเพลงของ โปเตโต้
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 21 Jan 2008
ตอบ: 282
โพสเมื่อ: Sun Mar 15, 2020 16:04
ต้องเข้าใจความหมายของเศรษฐกิจพอเพียงจริงๆนะครับว่าคืออะไร

มันคนละเรื่องกับการต้องไปทำอาชีพเกษตรกร เลี้ยงสัตว์ ปลูกผักกินเองเลย

ไม่ว่าทำอาชีพอะไรก็ใช้หลักเศรษฐกิจพอเพียงได้ ทำไมหลายคนเข้าใจผิดว่าต้องปลูกผัก เลี้ยงสัตว์กินเอง
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: เราจักไม่เป็นเช่นต้นไม้ที่มีผลนั้น
เข้าร่วม: 31 Aug 2006
ตอบ: 10873
โพสเมื่อ: Sun Mar 15, 2020 16:09
Mirt3838 พิมพ์ว่า:
ขอเล่า
เพื่อนแฟนผมจน ปตรี ท่องเที่ยว แฟนจนวิศวะโยธา
แรกๆก็อยู่ในเมือง จากนั้นย้ายไป จ ห่างไกล ภูเขาเยอะ อากาศดี
ญ เปิดร้านกาแฟหน้า ธ ในอำเภอ วิศวะได้ลูกจ้าง อบต
ผมไปหาทุกปีไปเที่ยวด้วย
ใช้ระบบนี้เลย ศก พอเพียง ปลูกผักกินเอง เลี้ยงปลา
ผมบอกว่า ชีวิตแบบนี้มัน”พักจากความบอบช้ำได้” แต่ไม่สามารถทำให้ยั่งยืนได้
มีลูกจะให้ลูกเรียน รร วัด จบ ม6 แล้วก็ ปลูกฟัก แตงกว่ากินต่อไปไม่ได้นะ

ถึงตรงนี้หลายคนอาจจะบอกว่า ส่งลูกไป มหาลัยในเมืองก็ได้
ครับ...
เงินละ? ไม่ได้เรียนฟรีนะ
จบ ม6 ต่างจังหวัด หากไม่เทพจริง เข้า ม รัฐยากมากๆ

เรื่องที่ผมพูดกับเพื่อนแฟนก็เป็ฯจริง มีลูก อยากส่งลูกไปเรียนที่ดีๆใน ตัวจังหวัด
ขับมอไซค์มาส่งลูก 31+31 62 โล ไปกลับทุกวัน
ทำได้เทอมเดียว ย้ายมาเชียงใหม่ เพื่อเริ่มต้นใหม่ ช่วงนั้นปี 59 ทุกอย่างเริ่มจะพังละ
ตอนนี้พังสนิท กลายเป็นว่า ศก พอเพียงที่คิดไว้ เสียเวลาไป 6 ปีในอำเภอเล็กๆ อีก 3 ปีในเมืองใหญ่
ตอนนี้ตกงานทั้งคู่ ขายน้ำปั่นหน้าคอนโดที่อยู่
ส่วนลูกสาว...ผมออกค่าเทอมให้
เล่าให้ฟังเฉยๆครับ เผื่อได้แนวคิด  

ถ้าคิดอยากให้ลูกเรียนโรงเรียนดังๆ ศก.พอเพียง ก็เอาไม่อยู่ครับ

ถ้าทำได้ ก็คือ เปลี่ยนจากให้ลูกเรียนโรงเรียนดังๆ เป็น โรงเรียนแถวบ้านแทน

สอนแนวทางการใช้ชีวิต แทน สอนให้ชิงดี ชิงเด่น ต้องเก่ง

แบบนี้น่าจะไปรอดครับ

ที่ไม่รอดเพราะ อยู่กระแสหนึง แต่ ไปเกาะอีกกระแสหนึง มันค้านกัน
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 12835
โพสเมื่อ: Sun Mar 15, 2020 16:16
พอเพียงจริงๆไม่ใช่แค่ทำเกษตร ปลูกผัก เลี้ยงสัตว์กินเอง เหลือก็ค่อยขายนะครับ

แต่หมายถึงในทุกๆที่

จะอยู่เมืองหลวง ก็พอเพียงได้
เงินเดือนหมื่น ก็ใช้จ่ายที่จำเป็น ไม่รูดบัตรใช้ของแพงเกินรายได้
แบบนี้ก็พอเพียงแล้วนะครับ
3
0

ใครอยากเป็นเศษหมา..
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5502
โพสเมื่อ: Sun Mar 15, 2020 22:33
ถูกแบนแล้ว
พี่สาวที่รู้จักกัน จบปริญญาเอก ยังใช้หลักนี้เป็นเบสในการดูแลชีวิตเลย แต่ไม่ได้หมายความว่าให้ยึดมันเป็นหลักการเดียวที่ใช้ดูแลครอบครัว แค่ทำให้มันพอเหมาะพอดี สร้างอาหารเองได้ ลดค่าใช้จ่ายที่เกินความจำเป็น ส่วนเงินหลักๆเราก็ยังสามารถหาจากรายได้ทางอื่นที่ทำได้อีก แค่นี้ก็อยู่ได้สบายๆแล้ว นั่นคือคนที่ทำสำเร็จ ส่วนใครที่ทำไม่สำเร็จแล้วจะมานั่งโทษนั่งแขวะเพื่อแซะว่าแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียงใช้ไม่ได้พาอดตายนี่ผมว่านอนเซนส์
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 06 Dec 2014
ตอบ: 2552
โพสเมื่อ: Tue Mar 17, 2020 22:08
ผมเจอลุงแถวบ้านที่ดำเนินตามรอยศกพอเพียง
เศรษฐกิจพอเพียง คือสามห่วงสองเงื่อนไข ปรับใช้ได้ทุกอาชีพ

ส่วนทำนาทำสวนแบ่งที่ดิน 30 30 30 10 เรียกว่าทฤษฎีใหม่ คือพ่อหลวงใช้เศรษฐกิจพอเพียงเป็นตัวอย่างให้ดูหนึ่งด้าน คือด้านอาชีพเกษตร ส่วนอาชีพอื่นไปคืดเอาเอง

เพราะฉนั้น ศก พอเพียง ไม่เท่ากับ ทฤษฎีใหม่ ต่องแยกให้ออกนะ บางคนจับปนกันมั่วซั่ว

ทรงสอนให้ใช้สามห่วงสองเงื่อนไขในการดำรงชีพ

ไม่ใช่ให้ลาออกไปปลูกผักที่บ้านนอกโว้ย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ลายเซ็น
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel