ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Jul 2009
ตอบ: 14835
โพสเมื่อ: Tue Mar 10, 2020 08:42
[RE: [สอบถาม] Computer Restart เองตอนเล่นเกมส์]
ลองดูอุณกภูมิของ vga card ระหว่างเล่นดูครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status: ดื่มเดียวดาย ท่ามกลางแสงจันทร์
เข้าร่วม: 27 Dec 2009
ตอบ: 1842
โพสเมื่อ: Tue Mar 10, 2020 12:19
[RE: [สอบถาม] Computer Restart เองตอนเล่นเกมส์]
GeneralAK พิมพ์ว่า:
Restart กลางอากาศนี่ ผมเคยเป็นเลยครับ เล่นเกมที่โหลดหนักๆ แล้วเป็น

พยายามนั่งหา dump file หา log ต่างๆ มาแกะ แต่ไม่เจอะเลย มันเหมือนขาดไปเฉยๆ

จนสุดท้ายพบว่า psu เสีย ส่งเคลมไป กลับมาปกติสุขครับ

สถานการณ์ผมตอนนั้นคือเพิ่งซื้อการ์ดจอใหม่ด้วย คล้ายๆ กัน แต่ของท่าน psu ใหม่แล้ว ยังเป็นอีกนี่สิแปลก  

ลองดู PSU Usage มันก็สวิง ขึ้นๆ ลงๆ 30-70% ครับ คิดว่าไม่น่ามีปัญหา

เดี๋ยวจะลองเทสแรมดูครับ
1
0

นักเตะอบจ.
Status: ดื่มเดียวดาย ท่ามกลางแสงจันทร์
เข้าร่วม: 27 Dec 2009
ตอบ: 1842
โพสเมื่อ: Tue Mar 10, 2020 12:20
EternalEnVy พิมพ์ว่า:
ลองดูอุณกภูมิของ vga card ระหว่างเล่นดูครับ  

ลองแล้วครับ คิดว่าตอนนี้ไม่น่าจะมาจาก vga น่าจะเป็นที่ตัวอื่นครับ

ไม่ ram ก็ hdd
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 489
โพสเมื่อ: Tue Mar 10, 2020 15:58
Ponddy7 พิมพ์ว่า:
ผมเจอปัญหาแบบท่านเลยครับ เมื่อประมาณ 2 -3 สัปดาห์ที่แล้วยันเมื่อวาน ของผม 8700K กับ RTX2070 super นะครับ เข้าเกมส์ประมาณ 3 ถึง 5 นาทีหรือบางทีอยู่หน้าจอปกติ หลังจากนั้นจอดับและพัดลมเสียงดังมาก ประมาณ 3 นาทีแล้วเครื่องดับและก็ restart ใหม่ อาการนี้เป็นทุกวัน วันละ 1-2 รอบ

วิธีแก้ของผมนะ
1. ดึงปลั้กออกให้หมด ปิดสวิตซ์ PSU ด้านหลังเคส
2. ดึงสายทุกอย่างออกให้หมด ด้านหน้าและด้านหลัง
3. ดึงการ์ดจอและเสียบเข้าไปใหม่และก็ใส่ทุกอย่างเหมือนเดิม
4. เปิดเครื่องแล้วก็ลองเล่นดูครับ

ของผมตอนนี้ ไม่มีอาการผิดปกติอะไรแล้ว cpu+gpu อุณหภูมิประมาณ 60-70 แค่นั้น

เคยทำแบบนี้เหมือนกันครับ อาการผมคอมรีสตาทเองตอนเล่นเกมประมาณ 4-5 รอบติดกันมาอีกวันเปิดไม่ติดเลย(ไฟวิ่งเข้า CPU แต่กดปุ่ม power แล้วพัดลมไม่หมุน)
เลยลองถอดทุกอย่างทิ้งไว้สักแปบละค่อยเปิดใหม่ ดันติดสะงั้นไม่รู้เป็นเพราะอะไร แต่ผมว่ามีปัญหาแน่ละ ยังไม่ได้ยกไปให้ช่างดูเหมือนกัน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel