ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: #1
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Jan 2009
ตอบ: 12398
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 23:47
[RE]เรือจะไม่ยอมจมลงไปลำเดียวแน่ๆ
เข้าใจคำว่าจนตรอกไหมละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
JCM
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 3215
โพสเมื่อ: Mon Feb 24, 2020 02:18
[RE: เรือจะไม่ยอมจมลงไปลำเดียวแน่ๆ]
paperjam พิมพ์ว่า:
tonrvs พิมพ์ว่า:
ถ้าเชื่อข่าวสด คงรวยตลอดแล้ว  

แล้วถ้าเป็น The Mirror จะจนลงมั้ยครับ  

Mirror ก็ไม่ได้น่าเชื่อถือครับ ขอร้องอย่าอวดฉลาด เพราะสื่ออังกฤษที่ได้รับการยอมรับว่าค่อนข้างแม่นยำคือ Sky และ BBC เพราะพวกเขาลงช้ากว่าเจ้าอื่นแต่เน้นชัวร์ เรื่องซื้อตัวคือเชื่อใจได้เลย แต่ถ้าคุณลองไปดูเนื้อหาข่าว The Mirror ดีๆนะครับ มีหลายอันที่ดูเลื่อนลอย และไร้ที่มาเยอะแยะครับ
0
0
JCM
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Mon Feb 24, 2020 02:21
[RE: เรือจะไม่ยอมจมลงไปลำเดียวแน่ๆ]
JCM พิมพ์ว่า:
มันแปลมาจากไหนอะข่าวสด ดูไม่น่าเชื่อถือเลยบอกตรงๆ วันหลังจะหาข่าวมาลง รบกวนหาที่มาจากแหล่งข่าวภาษาอังกฤษด้วยก็ดีนะครับ ถ้าเป็น Sky ไรงี้จะดีมาก จะได้รู้ว่าเชื่อถือได้ไหม ไม่ใช่เห็นไรมาน่าเสี้ยมเป็นประเด็นก็เอามาลง  

https://www.mirror.co.uk/sport/football/news/man-city-appeal-against-european-21554811?utm_source=linkCopy&utm_medium=social&utm_campaign=sharebar

เอาภาษาไทยมาให้อ่านง่ายๆยังโดนด่าอีกเว้ย หัวข่าวเค้าก้บอกว่ามาจาก The Mirror นี่ก้ไปตามหาเอามาให้ มีอะไรให้ช่วยหาให้อีกมั้ยครับ

***ไม่แน่ใจว่าเข้าลิ้งค์ได้หรือป่าว เข้าเวบ The Mirror ข่าวฟุตบอล หัวข้อข่าว Man City appeal against European ban could leave Liverpool in dock over alleged hacking  

โทดทีนะครับ ผมไม่ได้เข้าไปอ่าน เพราะรู้สึกว่าเว็บข่าวสดนี่มันดูไม่น่าเชื่อถือสำหรับผม ผมมองว่ามันดูเป็นข่าวที่โคมลอย มันไม่มีแหล่งอ้างอิงที่น่าเชื่อถือ คือพวกสำนักข่าวแม่นๆอย่าง Sky หรือ BBC ก็ไม่ได้ลงนะครับ ข่าวนี้ดูเป็นแค่ข่าวที่ล่อคนมาอ่านนะผมว่า ผมรู้สึกเสียเวลานะครับ คือผมคิดว่าถ้าจะลงก็ควรหาข่าวที่มันดูน่าเชื่อถือนะฮะ ไม่ใช่ข่าวที่แบบเรียกคนมาดู เพราะไม่งั้นอาจทำให้คนอื่นตื่นตระหนกเกินเหตุได้ และผมโคตรไม่ชอบหัวกระทู้อันนี้เลยนะ เมื่อเรียกคนมาดูเฉยๆ แต่เนื้อหาไม่ค่อยมีอะไร และไร้ซึ่งหลักฐานและความน่าเชื่อถือนะฮะ คราวหลังถ้าจะลงข่าว ผมว่าคุณควรคิดและวิเคราะห์ด้วยว่าข่าวนั้นมันมีความน่าเชื่อถือมากน้อยเพียงไหน และ The Mirror ก็ไม่ใช่สำนักข่าวน้ำดีแต่อย่างใด ล้วนมีข่าวปลอมและปลุกปั่นเฉกเช่น The Sun เช่นกัน ครับ
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1186
โพสเมื่อ: Mon Feb 24, 2020 16:46
[RE]เรือจะไม่ยอมจมลงไปลำเดียวแน่ๆ

แล้วถ้าเป็น The Mirror จะจนลงมั้ยครับ  

Mirror ก็ไม่ได้น่าเชื่อถือครับ ขอร้องอย่าอวดฉลาด เพราะสื่ออังกฤษที่ได้รับการยอมรับว่าค่อนข้างแม่นยำคือ Sky และ BBC เพราะพวกเขาลงช้ากว่าเจ้าอื่นแต่เน้นชัวร์ เรื่องซื้อตัวคือเชื่อใจได้เลย แต่ถ้าคุณลองไปดูเนื้อหาข่าว The Mirror ดีๆนะครับ มีหลายอันที่ดูเลื่อนลอย และไร้ที่มาเยอะแยะครับ  

เท่าที่พิมพ์มาคนที่อวดฉลาดมันเป็นคุณนะครับ ถ้าข่าวที่ไม่ได้มาจากsky bbc ก้ไม่มีสิทเอามาลงเลยงั้นสิคับ ถ้าข่าวมันไม่จริงมันก้หายไปเองตามเวลา หรือมันดิสเครดิตทีมตัวเองก้เลยดิ้น พูดแบบแมนๆเลยดีกว่าอย่าว่าคนอื่นอวดฉลาดที่เอาข่าวมาลง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
JCM
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Mon Feb 24, 2020 18:21

เท่าที่พิมพ์มาคนที่อวดฉลาดมันเป็นคุณนะครับ ถ้าข่าวที่ไม่ได้มาจากsky bbc ก้ไม่มีสิทเอามาลงเลยงั้นสิคับ ถ้าข่าวมันไม่จริงมันก้หายไปเองตามเวลา หรือมันดิสเครดิตทีมตัวเองก้เลยดิ้น พูดแบบแมนๆเลยดีกว่าอย่าว่าคนอื่นอวดฉลาดที่เอาข่าวมาลง  

ผมพูดแบบแมนๆนะ ผมรู้สึกว่าข่าวนี้มันมีประสงค์ เพื่อทำให้แฟนหงส์ตื่นตระหนกเพียงอย่างเดียว มันไม่ได้มีหลักฐานหรือความน่าเชื่อถืออะไรเลย คุณดูซิ 1-2 วันมานี้ แทบไม่มีสำนักข่าวไหนเล่นข่าวนี้เลย ซึ่งมันแปลได้ว่า ข่าวนี้ไร้ซึ่งความน่าเชื่อถือ ไม่เหมาะแก่การนำมาทำเป็นข่าว ซึ่งตามหลักการสื่อสารมวลชนแล้ว ก็ไม่ควรนำเสนอข่าวที่ยังไม่มีหลักฐานอ้างอิงที่เพียงพอ ไม่งั้นมันอาจไปทำให้ผู้รับสาร ได้ข้อมูลที่ผิดๆ ผมพูดถูกไหมครับ คือผมก็แค่อยากให้คุณคิดไตร่ตรองให้ดีก่อน ดูความน่าเชื่อถือของข่าวก่อน ก่อนที่จะเอามาลง เพื่อไม่ให้ชาว soccersuck เกิดความเข้าใจที่ผิดๆนะครับ และผมก็ขอโทษนะ ที่ไปว่าคุณว่า อวดฉลาด ผมก็แค่รู้สึกว่าเม้นท์อันนั้นของคุณ มันดูไปทับถมอีกท่านหน่อยๆนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย JCM เมื่อ Mon Feb 24, 2020 18:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel