ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นมคุณธรรม FC
Status: แก๊งค์พรี่แดง กี่ตัวๆ ก็ตายโงหมด แล้วน้าจะล้อใคร
: 0 ใบ : 0 ใบ
ตอบ: 65125
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 18:43
[RE: ปรึกษาเรื่องหมา]
สงสารหมาตัวนี้จัง ท่านดูแลมันดีรึเปล่า

บ้านผมเลี้ยงมากี่ตัว จับกินยา ฉีดยา ตั้งแต่เล็กๆ ไปตรวจตามหมอสั่งตลอด ไม่มีปัญหา
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 22546
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 18:53
น้าติ๋ม จะทิ่มน้าหลออ พิมพ์ว่า:
สงสารหมาตัวนี้จัง ท่านดูแลมันดีรึเปล่า

บ้านผมเลี้ยงมากี่ตัว จับกินยา ฉีดยา ตั้งแต่เล็กๆ ไปตรวจตามหมอสั่งตลอด ไม่มีปัญหา  

ดูแลไม่ดีหรอกครับ พูดตรงๆ อายตัวเองทำได้แค่นี้ เพราะตังไม่มี
ผมทำได้แค่ให้ข้าว

บอกให้แม่พาไปฉีดวัคซีนนู้นนี้ แม่ไม่เคยสนใจ พอเดือนสองเดือน พอแม่เห็นเห็บขึ้นเยอะ ถึงจะซื้อยาฆ่าเห็บพวกยาหยอด หรือยากินมาให้ อย่างเดือนก่อนให้ยาหยอดหลังหูไป ก็สภาพที่เห็นเห็บไม่ลด บางทีแม่ก็ซื้อยากินมาให้กินปล่อยเป็นเดือนผ่านไปหรือหลังกินเห็บมันก็เท่าเดิม หรือ ถ้าว่างแม่ก็จะจับเห็บออกเอง สภาพมันก็วนอยู่แค่นี้อะครับ

ถ้าจะผิดก็ผิดที่ผมไม่ยอมไปจับเห็บออกให้มันอะครับ
0
0
ฝากเพจเล่นเกมหมาด้วยครับ https://www.facebook.com/playdoggame
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2008
ตอบ: 10226
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 19:12
ควรจะหาหมอ ผมว่ามันน่าจะป่วยจากพวกเห็บนี่ละ หมาผมเคยเป็นต้องพาไปฉีดยาฆ่าเห็บ
พอเห็บมันหายก็ดีขึ้นเอง ถ้าอยากประหยัดก็ซื้อยาหยอดใส่ผิวหนัง หลอดไม่กี่ร้อย เรื่องเห็บเป็นอะไรที่ลำบากมาก เพราะมันพร้อมจะกลับมาทุกเมื่อเลย ผมเลี้ยงในบ้านไม่ปล่อยไปไหนยังมี และถ้าไม่พร้อมหาหมอจริงๆก็ทำใจแล้วขอให้มันไปสบายไวๆจะได้ไม่ต้องทรมาน
1
0

13/9/2012-16/11/2014
3/4/2020-1/5/2020
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 5671
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 19:50
white valentine พิมพ์ว่า:
BakerRock พิมพ์ว่า:
บ้านผมซื้อยามาให้กินอะครับ

ดีมากๆ หมับเห็บหายหมด แต่ตอนนี่อยู่ข้างนอกจำชื่อยี่ห้อไม่ได้ เดียวถึงบ้านผมถ่ายรูปให้  

ไม่ บราเว็คโต้ ก็ เน็คการ์ดใช่มั้ยครับ  

Juz- พิมพ์ว่า:
จัด Bravecto ไปครับ ราคาแรงหน่อย แต่ร่วงเป็นมะม่่วงเลย  

ปกติผมก็ใช้ bravecto นะ เห็นพวกกลุ่มรักหมาเขาเม้นกันในเฟส แต่เมื่อสักเดือนนึงมานี่ผมไปเจอรีวิวในกลุ่มรักหมาอีกนั่นแหละว่าเมืองนอกเขาแบนยาตัวนี้แล้ว เพราะมีเคสกินแล้วตาบอดบ้าง เดินไม่ได้บ้าง อันนี้ผมไม่มีความรู้นะเลยไม่หกล้าให้หมากินต่ออีก ไม่รู้จริงไหม
1
0

If you love two people at the same time, Choose the second. Because if you really loved the first one, You woudn’t have fallen for the second.
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13523
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 20:00
Vladimir Putin พิมพ์ว่า:
BakerRock พิมพ์ว่า:
บ้านผมซื้อยามาให้กินอะครับ

ดีมากๆ หมับเห็บหายหมด แต่ตอนนี่อยู่ข้างนอกจำชื่อยี่ห้อไม่ได้ เดียวถึงบ้านผมถ่ายรูปให้  

ไม่ บราเว็คโต้ ก็ เน็คการ์ดใช่มั้ยครับ  

Juz- พิมพ์ว่า:
จัด Bravecto ไปครับ ราคาแรงหน่อย แต่ร่วงเป็นมะม่่วงเลย  

ปกติผมก็ใช้ bravecto นะ เห็นพวกกลุ่มรักหมาเขาเม้นกันในเฟส แต่เมื่อสักเดือนนึงมานี่ผมไปเจอรีวิวในกลุ่มรักหมาอีกนั่นแหละว่าเมืองนอกเขาแบนยาตัวนี้แล้ว เพราะมีเคสกินแล้วตาบอดบ้าง เดินไม่ได้บ้าง อันนี้ผมไม่มีความรู้นะเลยไม่หกล้าให้หมากินต่ออีก ไม่รู้จริงไหม  

ยาค่อนข้างปลอดภัยแหละครับ โอกาสแพ้มันน้อยนิดเดียวครับ
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 16 Nov 2007
ตอบ: 1119
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 20:03
เห็บหมัดเยอะ หมาเริ่มซึม ไม่กิน ระวังพยาธิเม็ดเลือดครับ ถ้าไม่หาหมอมีโอกาสตายได้
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Feb 2009
ตอบ: 573
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 20:09
พยาธิเม็ดเลือด พาไปหาหมอเจาะเลือด ตรวจทุกค่า ถ้ากทม แถวๆลาซาล มีคลีนิคราคาไม่แพง หมอใจดีอยู่ สุนัขผมก็เคยเป็น รักษาหายนะคะ แต่จากไปด้วยโรคไต กับน่าจะมีอาการแทรกซ้อน พยาธิเม็ดเลือดมีหลายรูปแบบ ถ้าเป็นแบบที่รักษาได้กินยาเดือนนึงก็ดีขึ้นครับ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13523
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 20:10

ยาฆ่าเห็บ ตัวนี้เลยครับ หมาหนัก10กิโลฉีด 1ซีซี ใต้ผิวหนัง บริเวณหลังคอแถวๆไหล่ก็ได้

เดือนละ1 ครั้ง ถ้าเป็นขี้เรื้อนฉีด อาทิตย์ละครั้ง ราคาประมาณ 150 บาท

กำจัดเห็บได้แน่นอน ตัวนี้ยามันจะระคายเคืองหน่อย แต่ราคาถูกสุดแล้ว

ตัวยาชื่อ ไอเวอร์เม็คติน มีหลายเกรด หลายราคา

ถ้าไม่สะดวกเรื่องเงิน เอาที่อยู่มาครับเดี๋ยวผมซื้อส่งไปให้
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 26 Apr 2009
ตอบ: 1034
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 20:13
B[Last] พิมพ์ว่า:
tanawat_ham พิมพ์ว่า:
หมาตัวเอง ทำไมพาไปหาหมอไม่ได้ครับ? งง

ไม่พาไป ตายอย่างเดียวครับอาการนี้ แย่แล้ว  
ถ้าคุณไม่มีรถ ไม่มีตัง ทำไงหรอครับ? ยืมคนข้างบ้าน?

ผมก็ทำได้เท่าที่ความสามารถผมจะทำได้  

เห็นใจนะครับ แต่ถ้าไม่พร้อมก็ไม่น่าจะเลี้ยงหมา
คิดดูว่าถ้าเป็นคนในครอบครัวไม่สบายจะปล่อยให้ตายที่บ้านไหม
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2009
ตอบ: 28469
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 20:20
ไม่ไปหาหมอแล้วจะหายเหรอ
1
0

Victoria Concordia Crescit __ Once a Gooner Always a Gooner
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 22546
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 20:34

ยาฆ่าเห็บ ตัวนี้เลยครับ หมาหนัก10กิโลฉีด 1ซีซี ใต้ผิวหนัง บริเวณหลังคอแถวๆไหล่ก็ได้

เดือนละ1 ครั้ง ถ้าเป็นขี้เรื้อนฉีด อาทิตย์ละครั้ง ราคาประมาณ 150 บาท

กำจัดเห็บได้แน่นอน ตัวนี้ยามันจะระคายเคืองหน่อย แต่ราคาถูกสุดแล้ว

ตัวยาชื่อ ไอเวอร์เม็คติน มีหลายเกรด หลายราคา

ถ้าไม่สะดวกเรื่องเงิน เอาที่อยู่มาครับเดี๋ยวผมซื้อส่งไปให้

ตัวผมน่ะ มีปัญหาเรื่องเงิน หน้าที่ในบ้านผมก็แค่ยามเฝ้าบ้าน ให้ข้าวหมา ข้าวแมว

ส่วนแม่ผมน่ะ ในมุมมองผมควรจะเป็นคนจ่ายค่ายา และสนใจหมามากกว่านี้ แต่เขาสนใจแค่นี้ ให้ยานู้นนี้เดือนนึงแล้วช่างมัน แต่ยาที่เขาให้มันไม่ได้ช่วยให้เห็บหายไง สภาพที่เป็นอยู่มันก็วนเป็นแบบนี้

งานผมเป็นเทรดเดอง่อยๆ กำไรยังจะไม่มีเลย ขาดทุนรัวๆ แค่เอากำลังใจให้ตัวเองอยู่ไปวันๆก็พอแล้ว

สำหรับเรื่องหมา สำหรับหลายคอมเม้นที่บอกไปแล้ว ผมทำได้เท่านี้ในความสามารถผม แม่ผมก็แค่หืออือ อย่างหมาตัวนี้ผมโทรไปหาแม่วันนี้เขาเข้าเวรที่รพ เขาก็แค่อ๋อ เดี๋ยวซื้อยาให้กินนะ ละก็จบ พอมันตายเขาไม่ได้เสียใจแบบผมไง เขาก็คิดว่าอือแค่หมาอะ เฉยๆ แต่กับผมที่ทำหน้าที่ให้ข้าวมันอะ มันไม่ใช่ไง เวลาเห็บหมัดขึ้น ผมได้แค่ภาวนา ตื่นมาไม่เห็นมันตาย มันก็วนมาที่เดิม ที่ผมบกพร่องคือไม่ไปไล่หาเห็บให้มันไง

พอผมโพสงี้ หลายคนก็ยังว่าเลย ทำไมไม่ดูแลดีกว่านี้ น่าสงสารหมา
ผมก็อยากถามว่า สงสารผมมั้งเหอะ ผมอยู่ในสถานะที่ทำไรไม่ได้สักอย่าง มีหน้าที่รายงานว่าหมาป่วยไร เป็นอะไร ขาดอะไร แต่แม่ผมจะสนใจซื้อยา ซื้อนู้นนี้ ก็เรื่องของเขาแล้วไง

คือแม่งรู้สึกผิดวะ ทำไรไม่ได้สักอย่างอะ เป็นได้แค่เจ้าของห่วยๆ แล้วก็ต้องมาเศร้าคนเดียวโทษตัวเองว่าทำได้แค่นี้อะ

อย่างตอนนี้ รถก็ไม่มีเงินก็ไม่มี ผมจะพาหมาไปหาหมอยังไง ถ้าไม่ยืมข้างบ้าน แต่ผมก็ไม่อยากยืมไงผมรู้สึกว่ามันไม่ควรไปผลักภาระผมให้คนข้างบ้านอะ พอผมไม่อยากยืมก็จะมีคนด่าผมอีกทำไมไม่ทำชีวิตหมานะเว้ย แล้วมันก็ไม่ใช่่ว่าเขาจะยอมให้ยืมด้วย แล้วคลินิกหมาอยู่ไหนผมก็ยังไม่รู้เลย

ทำได้แค่ยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้น กับลองดูแลมันสภาพอย่างที่ถามไปเป็นสิ่งสุดท้าย

1
0
ฝากเพจเล่นเกมหมาด้วยครับ https://www.facebook.com/playdoggame
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 4853
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 20:49
ปรึกษาเรื่องหมา
เบื้องต้น หาซื้อแป้งโรย ที่ฝาสีเขียวเข้ม ขวดละประมาณ 30 บาท อะครับ

อาบน้ำมันก่อนนะครับ รอตัวหมาแห้งสนิท โรยแป้งลงบนตัวหมา ให้ทั่ว บริเวณ ที่มีเห็บหมัด สักแปป ตายเรียบ

และโรยลงบนพื้นที่ที่หมานอนบ่อยๆด้วยนะครับ

ทำไปเรื่อยๆ ทุกอาทิตย์ จนกว่าจะหมด

เพราะเห็บหมัดจะอยู่ตามบ้านเรือนด้วยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
"พ่อ แม่ บอกให้อยู่อย่างวิถีแห่ง Rock'n Roll"
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 678
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 23:25
ปรึกษาเรื่องหมา
ผมเคยเลี้ยงหมาแล้วเป็นเคสเดียวกับท่านครับ
ผมพามันไปหาหมอ หมอจับตัดขนดูแลเอาเห็บออก ให้ยา นอนอยู่ในรพ.สักวันสองวัน คนในบ้านไปเยี่ยมมันกันมันก็ร้องอยากกลับบ้านแต่ลุกไม่ไหวแล้ว เหลือผมที่ยังไม่ได้ไปวันนั้น หลังจากวันนั้นผมก็ไปหามัน เหมือนมันรอผมนะ เราก็ลูบพูดคุยมันก็งิ้งอยากกลับบ้านลุกไม่ไหวแต่ก็พยายามมาใกล้ พอผมกลับ วันต่อมามันเสียทันทีครับ ทุกวันนี้ก็มีรูปไว้บนโต๊ะไว้คิดถึงกัน เหลืออีกตัวที่อยู่มาก่อนเห็บขึ้นแบ่งๆกัน แต่ทุกวันนี้เห็บไม่มีสักตัวแล้ว อยู่ดีกินดีนอนสบาย แต่อายุเยอะแล้ว ตามองไม่เห็นหมดแล้ว ก็จะดูแลให้ดีที่สุดครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 12515
โพสเมื่อ: Mon Feb 24, 2020 02:06
ใช้ฟรอนไลน์ หรือ บีเว็คโต้ ก็ได้นะครับ

แต่บีเวคโต้ ต้องดูดีๆนะครับ ถามสัตว์แพทย์ก่อน
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Object Reference not Set ....
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6192
โพสเมื่อ: Mon Feb 24, 2020 09:05
อาการเหมือนหมาผมที่เพิ่งตายไปเพราะพยาธิเม็ดเลือดเลยครับ

จมูกแห้ง ๆ ซีด ๆ
ขาไม่มีแรง

ช่วงแรก ๆ พอลุกได้ ซักพัก แรงจะน้อยลง ลุกขึ้นมาแล้วจะไม่ไปต่อ วน ๆ หมุน ๆ ตัว ลงไปนอนเหมือนเดิม
ซักพัก ตาจะเริ่มฝ้า ๆ มองไม่ค่อยเห็น

หันซ้าย ขวา ชนผนัง ชนขาโต๊ะไปหมด

แล้วก็นอนสงบนิ่ง

ถ้าเป็นแค่ เห็บเต็มตัวอย่างเดียว
คุณดูพวกหมาจร หมาวัดก็ได้ แรงมันมี หากินได้

แนะนำว่า ให้รีบพาไปหาหมอให้เร็วที่สุด ตรวจเลือดให้หมอวินิจฉัยแล้วเอามาป้อนยัดปากมัน (ป้อน) ทุกวัน

เข้าใจว่าไม่มีเวลา แต่ถุงขนาดนี้แล้ว ถ้ายังบอกว่าไม่มีดวลาแล้วไม่หาทางอื่น คงต้องปล่อยให้หมาตายครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel