ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Jun 2010
ตอบ: 7708
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 07:49
[RE: แฟนเชลซี ยอมรับเรื่องกองเต้กันรึยังครับ]
ไม่อ่ะ นัดที่แล้วก็ออกตั้งแต่สกอร์เสมอแมนยู นัดก่อนชนะไก่คาเล้ากองเต้ก็ลง นัดเลสเตอร์ก็บุกไปเสมอก็กองเต้ลง มันเกี่ยวไม่เยอะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

จักรวาลกว้างใหญ่แค่ไหน หากเราอยู่เพียงลำพัง
มันก็เวิ้งว้างว่างเปล่า โดดเดี่ยวเดียวดาย
แขวนสตั๊ด
Status: ลูกพี่เฉิน ติ่ง พี่ตู้..
เข้าร่วม: 13 May 2007
ตอบ: 16112
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 08:54
[RE: แฟนเชลซี ยอมรับเรื่องกองเต้กันรึยังครับ]
คือผมเห็นด้วยกับท่านบนนะ คือแผนการเล่นชุดนี้ไม่ได้ถูกสร้างมาโดยมีกองเต้แต่แรกแล้ว

แต่ถูกสร้างมาโดยมีจอจินโญ่ เป็น ศูนย์ กลางของทั้งหมด

ขนาดบางเกม กองเต้ คู่ โควาชิช โควาชิช ยังเล่นในตำแหน่งจอเลย

คำถามถ้าเอาแผนเมื่อคืนแล้วเอา กองเต้ แทน จอ ผมว่าก็ไม่ไหลลื่นอยู่ดี เพราะมันไม่มีตัวจ่ายบอล
0
0
Milet..
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 11810
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 09:38
นักเตะที่มีข้อจำกัดมาดสุดตอนนี้คือ จอ นะผมว่า

จอเล่นได้เเค่ รีจีสต้า ขึ้นมาเล่นกลางหรือกลางรุกไม่ได้เพราะจะไม่มีพื้นที่ให้เล่น
ได้ง่ายเหมือนอยู่หลัง ปะทะก็ไม่ได้ ตัดเกมไม่ได้ ครอสซ้ายขวาก็ธรรมดา จ่ายทำทะลุ
หรือยิงไกลยิ่งน้อยเข้าไปใหญ่

โควาซิส เล่นได้หมด ทั้งเเผงกลาง เพราะเอาตัวรอดเก่ง มีเทคนิค เเต่ไม่ได้เเข็งเเกร่ง
หรือ รูปร่างสูงใหญ่ เด่นที่สุดคือ cm เท่าที่ผมคิด

กองเต้ ต้องยอมรับว่าตอนนี้ เเกเล่น DMC เบอร์ต้นๆของโลก ไว เเข็ง ตัดเกม อึด อ่านทางบอลดี เคลื่อนที่ตลอด จุดอ่อนเรื่องเกมรุก ก็เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ อาจจะไม่ดี
มากเเต่พอเล่นได้ในปัจจุบัน เเต่การที่เเกทำได้หลายอย่างทำให้เเกเเบกภาระเยอะ
เเละใช้ร่างกายมาเกินไป ไหนต้องลงไปช่วยเกมรับ ไหนจะต้องขึ้นไปยิง 55+

ถ้าเมื่อคืน จับคู่ กองเต้ กับโควาอาจจะเนียนกว่านี้ก็ได้ เเต่ที่เเน่ๆ ถ้า จอ กับ โควา
อีก1-2 เเมทย์จะโดนเเก้เกมด้วยการเล่นบีบเร้วเเละ เน้นปะทะ จนกลางเล่น
ไม่ได้ โชดีเจอกับโจเซ่ค่อนข้างโชตดีเพราะมูไม่เน้นพรสเท่าไร กลางเลยเล่นได้สบาย

ผมมองว่าถ้าเล่นกลาง 3 จริงๆ น่าลองให้กองเต้ยืนกลางรับ เเล้วหา box to box
อาชีพมาซัก 1 คน เเล้วกลางรุกให้ชีคไป น่าจะลงตัว จอ ใจจริงผมเฉยๆ เเต่เเกมี
ความมุ่งมั่นดี ผมชอบตรงนี้

1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 2684
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 11:56
ความคิดผมนะคือ จอ กับ กองเต้ ไม่เหมาะลงเกมส์เดียวกันอ่ะนัดไหนเจอทีมใหญ่ๆ ที่ต้องเล่นรับเอากองเต้ยืนตำแหน่งจอดีกว่า นัดไหนเล่นรุกใส่ เอาจอยืนแทน แต่โควายืน1 อยู่ละ อีก1ก็หากลางรุกธรรมชาติสักคน เมาส์ บาคลี่ RLC
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: London is BLUES
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6244
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 12:55
ผมยอมรับมาหลายเดือนแล้ว เพราะดูเชลซีทุกนัดเห็นจุดอ่อนแทบทั้งหมด พวกที่บอกให้กองเต้ยืนหลังสุดแล้วให้จอร์ยืนสูงคือพวกไม่เข้าใจระบบการเล่นของทีมยุคแลมพ์กับซาร์รี่ และคล้ายกับแผนลิเวอพูลและแมนซิตี้ ที่ใช้กลางรับเป็นตัวโฮลดิ้งแค่1ตัว ลองเอากองเต้กับจอร์ เทียบกับฟาบิญโย่ว่าใครสไตล์ใกล้เคียงกว่าก็ต้องตอบว่าจอร์เท่านั้น สำหรับผมกองเต้ไม่เหมาะกับตัวจริงของทีมตอนนี้ครับ เล่นb2bก็ไม่สุด เล่นกลางรับตัวสุดท้ายก็ออกบอลไม่ดี กองเต้เหมาะเฉพาะเวลาเจอทีมใหญ่แล้วต้องแพคกลางแน่นๆอาศัยจังวะสวนกลับทำประตู หลายๆคนไม่กล้าแตะหรือวิจารย์กองเต้เพราะผลงานในอดีตที่ผ่านมาทั้งแชมป์ลีคทั้งบอลโลก ไม่ได้หมายถึงว่ากองเต้หมดแล้วนะ แต่กองเต้ต้องอยู่ในแผนการเล่นที่ใช่และโค๊ชที่ใช่
ตัวอย่างง่ายๆคือ มากอส อลอนโซ่ เล่นเทพในแผนหลัง3 แผนหลัง4คือบ่อน้ำมัน
กองเต้ก็เหมือนกันจะเทพในแผนกลางคู่เท่านั้นแบบยุคคอนเต้ รานิเอรี่ และฝรั่งเศษแชมป์โลก
แก้ไขล่าสุดโดย Oscar-Blue เมื่อ Sun Feb 23, 2020 12:58, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 4880
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 13:13
ขายให้แมนยูสิ ชอบมากเลยกองเต้เนี่ย ขาดตำแหน่งกลางรับพอดี ถ้าได้กองเต้มาแผงรับแมนยู
นี่โคตรแน่นปึ้กเลย เฟรด+บรูโน่ จะได้บู้เต็มที่ไม่ต้องพะวงหลัง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
ตอบ: 9462
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 18:36
ถูกแบนแล้ว
เสียดายเหมือนกันนะ ถ้าอยุ่กับพวกคอนเต้ พ่อมู ซิมิโอเน่ แม่งเอ้ยยังไงก็โหดตอนนี้เหมือนให้แกวิ่งมั่ว ทำให้แกเจ็บบ่อยด้วย ไม่เซฟแกเลย
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 11810
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 23:26
Oscar-Blue พิมพ์ว่า:
ผมยอมรับมาหลายเดือนแล้ว เพราะดูเชลซีทุกนัดเห็นจุดอ่อนแทบทั้งหมด พวกที่บอกให้กองเต้ยืนหลังสุดแล้วให้จอร์ยืนสูงคือพวกไม่เข้าใจระบบการเล่นของทีมยุคแลมพ์กับซาร์รี่ และคล้ายกับแผนลิเวอพูลและแมนซิตี้ ที่ใช้กลางรับเป็นตัวโฮลดิ้งแค่1ตัว ลองเอากองเต้กับจอร์ เทียบกับฟาบิญโย่ว่าใครสไตล์ใกล้เคียงกว่าก็ต้องตอบว่าจอร์เท่านั้น สำหรับผมกองเต้ไม่เหมาะกับตัวจริงของทีมตอนนี้ครับ เล่นb2bก็ไม่สุด เล่นกลางรับตัวสุดท้ายก็ออกบอลไม่ดี กองเต้เหมาะเฉพาะเวลาเจอทีมใหญ่แล้วต้องแพคกลางแน่นๆอาศัยจังวะสวนกลับทำประตู หลายๆคนไม่กล้าแตะหรือวิจารย์กองเต้เพราะผลงานในอดีตที่ผ่านมาทั้งแชมป์ลีคทั้งบอลโลก ไม่ได้หมายถึงว่ากองเต้หมดแล้วนะ แต่กองเต้ต้องอยู่ในแผนการเล่นที่ใช่และโค๊ชที่ใช่
ตัวอย่างง่ายๆคือ มากอส อลอนโซ่ เล่นเทพในแผนหลัง3 แผนหลัง4คือบ่อน้ำมัน
กองเต้ก็เหมือนกันจะเทพในแผนกลางคู่เท่านั้นแบบยุคคอนเต้ รานิเอรี่ และฝรั่งเศษแชมป์โลก  

ฝรั่งเศษ ใช้ 3 คนหรือปล่าวครับ มาตุยดี กองเต้ ปอกบา
ผมว่ากองเต้ เล่นกลางรับ ออกบอลจริงๆไม่ได้เเย่นะครับ
เเต่อาจจะไม่เด่นมาก เเต่ผมคิดว่าถ้าวางเเกไว้หลังสุดน่าจะ
ทำได้อยุ๋ เเต่เกมรับน่าจะเเน่นขึ้น เเต่ถ้าสลับกันเอาจอไป
ยืนคู่ โควา หรือ เมาท์ อันนี้จะเละหนักเลยผมว่า
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: 【=◈︿◈=】
ตอบ: 19210
โพสเมื่อ: Mon Feb 24, 2020 13:02

ก็นั่นแหละครับ

ทุกวันนี้ ก็ยังมีคนมากมายที่บอกให้เอาก็องเต้กลับไปยืนตำแหน่งเดิมๆๆๆ (DMC) ...

ทั้งๆที่ก็องเต้ ไม่เคยลงตัวจริงแบบยืนตำแหน่ง DMC ให้ทั้งเชลซีหรือเลสเตอร์มาก่อนเลยด้วยซ้ำ

แต่ไหนแต่ไร ที่โด่งดังขึ้นมาจนกระทั่งเป็นแชมป์โลก
มันก็คือตำแหน่งการยืนแบบกลางคู่ ยืนคู่กัน 2 คนตรงกลางสนามมาตลอดอยู่แล้ว

1
0

ติ่งโล้นครับผม คลั่งโล้นนะ
โพสเมื่อ: Mon Feb 24, 2020 18:34
tipoo พิมพ์ว่า:

ฝรั่งเศษ ใช้ 3 คนหรือปล่าวครับ มาตุยดี กองเต้ ปอกบา
ผมว่ากองเต้ เล่นกลางรับ ออกบอลจริงๆไม่ได้เเย่นะครับ
เเต่อาจจะไม่เด่นมาก เเต่ผมคิดว่าถ้าวางเเกไว้หลังสุดน่าจะ
ทำได้อยุ๋ เเต่เกมรับน่าจะเเน่นขึ้น เเต่ถ้าสลับกันเอาจอไป
ยืนคู่ โควา หรือ เมาท์ อันนี้จะเละหนักเลยผมว่า  

ฝรั่งเศษไม่ได้ยืน 4-3-3 แท้ๆ นะครับ แต่ยืน 4-2-3-1 กับ 4-4-2 มากกว่าด้วยซ้ำ กองเต้ยืนระบบกลาง2คู่ป๊อกบา แต่ระบบฝรั่งเศษเคลื่อนที่มากกว่ากองเต้และป๊อกบาสลับกับขึ้นลง และสิ่งที่ฝรั่งเศษเซตเกมเวลาครองบอลบุกป๊อกบาจะยืนข้างหลังสุด กองเต้จะแค่ประคองเท่านั้นส่วนมาตุยดี้ ผมว่าแกเหมือนตัวฟรีมากกว่าท่านจะเห็นว่า มาตุยดี้เติมสุด ลงก็สุดยิ่งกว่ากองเต้อีก ในทีมชาติกองเต้ไม่เคยยืนกองกลางตัวรับตัวสุดท้าย มีแต่แค่บางจังหวะเช่นเตะมุมแล้วกองเต้จะห้อยไว้ข้างหลัง หรือเวลาเล่นรับมากๆกองเต้จะอยู่หลังสุด สิ่งที่กองเต้ไม่เคยทำเลยคือการโฮลดิ้ง อย่างนักเตะแบบที่ คาริค จอจิญโย่ เฟอนานดิโญ่ โรดรี้ บุสเกต ซึ่งท่านต้องยอมรับก่อนว่าแผนหลังของแลมพ์คือ ระบบ4-3-3 ที่ต้องมีโฮลดิ้งมิดฟิลตั้งแต่สมัยดาบี้แกเอาทอม ฮันเดอสันยืนในตำแหน่งจอร์คอยถ่ายบอลไปข้างหน้า
ปล.ตัวอย่างง่ายๆถ้าท่านเข้าใจว่าทำไมลิเวอพูลถึงทิ้งแผน 4-2-3-1 ไปดื้อๆหลังจากได้ฟาบิญโย่ แล้วมาเล่น 4-3-3เป็นแผนหลัง ท่านจะเกตเองว่ากองเต้เหมาะกับตำแหน่งกองกลางตัวสุดท้ายไหม ผมอยากจะบอกว่ากองเต้ไม่เหมาะกับระบบทีมตอนนี้ครับ จะเหมาะกับรีลมาดริด นาโปลี อินเตอร์(คอนเต้ผู้ทำให้กองเต้กลายเป็นต่างดาว) วูฟ ที่เล่นระบบกลางคู่มากกว่าครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Oscar-Blue เมื่อ Mon Feb 24, 2020 18:38, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
โพสเมื่อ: Mon Feb 24, 2020 18:37
ติ่งโล้น พิมพ์ว่า:

ก็นั่นแหละครับ

ทุกวันนี้ ก็ยังมีคนมากมายที่บอกให้เอาก็องเต้กลับไปยืนตำแหน่งเดิมๆๆๆ (DMC) ...

ทั้งๆที่ก็องเต้ ไม่เคยลงตัวจริงแบบยืนตำแหน่ง DMC ให้ทั้งเชลซีหรือเลสเตอร์มาก่อนเลยด้วยซ้ำ

แต่ไหนแต่ไร ที่โด่งดังขึ้นมาจนกระทั่งเป็นแชมป์โลก
มันก็คือตำแหน่งการยืนแบบกลางคู่ ยืนคู่กัน 2 คนตรงกลางสนามมาตลอดอยู่แล้ว

อย่างน้อยมีท่านคนหนึ่งที่เข้าใจผม ถ้ามู้ไหนพูดเรื่องเอากองเต้ไปเล่นรับตัวสุดท้าย ผมมักจะยกประเด็นนี้ระบบกลางคู่มาให้คิดเสมอว่า กองเต้มันเทพเฉพาะกลางคู่เท่านั้น เพราะมันออกบอลไม่เก่งเหมือนคนอื่นเลสเตอร์ก็ใช้ดริ้งวอเตอร์ออกบอลให้ สงสัยผมอินซาร์รี่บอลเลยเข้าใจไรพวกนี้ง่ายๆ แต่บางคนก็เข้าใจยากสะเหลือเกิน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel