ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งลีกเอิง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 3714
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 00:17
[RE: ขอระบาย น้องสาวเรียนอยู่เกาหลีใต้]
จะไปยุโรปเดือนหน้า ไม่ได้กลัวโรคนะกลัวไม่ได้ไปมากกว่าตอนนี้
เพราะผมทำงานอยู่รพ.ทุกวันตั้งแต่โคโรน่าระบาดและรู้จักป้องกันตัวก็พอ
mers, sars , ebola อันนี้ผมถึงจะกลัว
แก้ไขล่าสุดโดย RemedyAK เมื่อ Sun Feb 23, 2020 00:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นมคุณธรรม FC
Status: แก๊งค์พรี่แดง กี่ตัวๆ ก็ตายโงหมด แล้วน้าจะล้อใคร
ตอบ: 64945
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 00:25
[RE: ขอระบาย น้องสาวเรียนอยู่เกาหลีใต้]
อีป้าน่าโดนชิบหาย
0
0
Engineer
Status: #ความรักก็เช่นกัน
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Jan 2015
ตอบ: 34616
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 00:29
อีป้านี่พีคจริง หมอขอตรวจกี่โรงบาลก็ไม่ยอม โกหกไม่ได้ไปอู่ฮั่นอีก

แล้วแกชอบทำกิจกรรมเกี่ยวกับศาสนาด้วย ไปแทบทุกงานในเมือง

ก็มีกินข้าว พูดคุย ทำกิจกรรม ครบครับ ความเสี่ยงติดเชื้อ

ตอนนั้นคนเกาหลียังไม่ใส่แมสเลย เขาเคร่งแค่สนามบิน

ติดกันทั้งยวง เพราะป้าคนเดียวเลย ซวยจัดๆ
0
0
Manchester United Fan since 2002
Heat Fan sice 2006-2013 Wade win a Ring
Nuggets Fan Since draft Jamal Murray y2016

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2007
ตอบ: 3261
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 00:39
Lionel_Leiva พิมพ์ว่า:
Del_louis_Piero พิมพ์ว่า:
เป็นกำลังให้ จขกท และน้องสาวนะครับ ขอให้ปลอดภัย

ว่าแต่ข่าวมนุษป้านี่คือยังไง ใครช่วยเล่าให้ผมฟังหนีอยได้มั้ยครับ  

ป้าแกไม่สบายไปหาหมอ หมอขอตรวจโคโรน่า แกไม่ยอม บอกไม่เคยไปต่างประเทศเลย ไม่เป็นหรอก

หลังจากนั้นแกก็เปลี่ยนโรงบาลไปเรื่อย ทุกที่จะขอตรวจแกก็ไม่ยอม จนไปถึงโรงบาลที่4หรือ5เนี่ยแหละ แกถึงยอม แล้วก็เจอจริงๆ

แล้วล่าสุดเค้าค้นพบว่าแกโกหก แกกลับมาจากอู่ฮั่นเมื่อเดือนธันวา แล้วทุกคนที่เกี่ยวข้องกับชีวิตป้าก็เริ่มติดไปทีละคน  

เห็นว่าไปอู๋ฮันเป็นข่าวหลอกครับ อีกอย่างถ้าไปธันวาแล้วมาแพร่เชื้อตอนนี้ ระยะฟักตัวมันนานไป เดือนกว่าเลย ผมคิดว่าแกน่าจะติดจากคนในโบสนั่นแหละ
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4971
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 01:10
a.Raptor พิมพ์ว่า:
เอาจริงๆอะ ไทยเราคนจีนมาเยอะกว่าเกาหลีอีก สถาณกานเราอะต้องดูแย่กว่าอีก แต่ทางนั้นเอาจิงไง เลยดูน่ากลัวมั้ง  

คนจีน เราเยอะก็จริง แต่มาตราการของ กรมควบคุมโรคเรา แน่นหนามาก
มีระบบแยก ระบบคัดกรอง แถม บังคับตรวจถ้าเข้าข่ายสงสัยครับ

ทั้ง SARS MERS เราผ่านมาได้ เพราะ มดงาน ดี ครับ (หมอ นักเทคนิคการแพทย์ จนท.ตม etc ไม่ขอรวม รบ. แล้วกัน เพราะ อันนี้ มีมาเอาเท้าราน้ำบ้างเป็น ระยะ)

ทางเราเอาจริงที่สุดแล้วเถอะ ถึงยังเบรคไว้ได้

4
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 26 Oct 2010
ตอบ: 29310
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 01:13
ถูกแบนแล้ว
ม้งเม้ง พิมพ์ว่า:
เอาจริงๆอะ ไทยเราคนจีนมาเยอะกว่าเกาหลีอีก สถาณกานเราอะต้องดูแย่กว่าอีก แต่ทางนั้นเอาจิงไง เลยดูน่ากลัวมั้ง  

คนจีน เราเยอะก็จริง แต่มาตราการของ กรมควบคุมโรคเรา แน่นหนามาก
มีระบบแยก ระบบคัดกรอง แถม บังคับตรวจถ้าเข้าข่ายสงสัยครับ

ทั้ง SARS MERS เราผ่านมาได้ เพราะ มดงาน ดี ครับ (หมอ นักเทคนิคการแพทย์ จนท.ตม etc ไม่ขอรวม รบ. แล้วกัน เพราะ อันนี้ มีมาเอาเท้าราน้ำบ้างเป็น ระยะ)

ทางเราเอาจริงที่สุดแล้วเถอะ ถึงยังเบรคไว้ได้

เอาจริงมันจะรุ้ได้ไงอะครับ เชื้อมันแสดงอาการหลังติด2อาทิต

สมมติวันนี้ผมติดมา ผมเข้าประเทศมา คืออาการยังไม่ออกเลย พอเข้ามาเที่ยวไทย1อาทิต ผมก้ไอจามนิดๆหน่อยๆ

กว่าหน่อยตรวจโรคจะเจอมันก้ต้องขากลับแล้วสิ ....
0
0
แข้งเจลีก
Status:
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 01:13
LoveS พิมพ์ว่า:
Lionel_Leiva พิมพ์ว่า:
Del_louis_Piero พิมพ์ว่า:
เป็นกำลังให้ จขกท และน้องสาวนะครับ ขอให้ปลอดภัย

ว่าแต่ข่าวมนุษป้านี่คือยังไง ใครช่วยเล่าให้ผมฟังหนีอยได้มั้ยครับ  

ป้าแกไม่สบายไปหาหมอ หมอขอตรวจโคโรน่า แกไม่ยอม บอกไม่เคยไปต่างประเทศเลย ไม่เป็นหรอก

หลังจากนั้นแกก็เปลี่ยนโรงบาลไปเรื่อย ทุกที่จะขอตรวจแกก็ไม่ยอม จนไปถึงโรงบาลที่4หรือ5เนี่ยแหละ แกถึงยอม แล้วก็เจอจริงๆ

แล้วล่าสุดเค้าค้นพบว่าแกโกหก แกกลับมาจากอู่ฮั่นเมื่อเดือนธันวา แล้วทุกคนที่เกี่ยวข้องกับชีวิตป้าก็เริ่มติดไปทีละคน  

เห็นว่าไปอู๋ฮันเป็นข่าวหลอกครับ อีกอย่างถ้าไปธันวาแล้วมาแพร่เชื้อตอนนี้ ระยะฟักตัวมันนานไป เดือนกว่าเลย ผมคิดว่าแกน่าจะติดจากคนในโบสนั่นแหละ  

ข่าวที่สื่อไทยรับมาผิดครับ

อันนี้ น้องสาว จขกท น่าจะรู้

ของ เกาหลี ไม่ได้บอกเลยครับ ว่าป้าไปจีน

บอกแต่ นิกายนี้ มีคนจีน มาร่วมพิธีด้วย

มีการใกล้ชิดกันเพื่อทำพิธี แล้ว คนเยอะ

0
0

แข้งเจลีก
Status:
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 01:15
ม้งเม้ง พิมพ์ว่า:

เอาจริงมันจะรุ้ได้ไงอะครับ เชื้อมันแสดงอาการหลังติด2อาทิต

สมมติวันนี้ผมติดมา ผมเข้าประเทศมา คืออาการยังไม่ออกเลย พอเข้ามาเที่ยวไทย1อาทิต ผมก้ไอจามนิดๆหน่อยๆ

กว่าหน่อยตรวจโรคจะเจอมันก้ต้องขากลับแล้วสิ ....  

http://pher.moph.go.th/wordpress/17-02-63-1/

ลองอ่านดูครับ บอกรายละเอียดไว้หมดแล้ว
2
0

นักบอลถ้วย ข.
Status: กินหวานไม่กินคาว สันดานไพร่
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 9816
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 01:30
เขายกระดับ เป็น 3 เหมือน ญี่ปุ่นยัง

แต่ยอดติด แซงไปแล้วเป็นทุ่งเลย
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2007
ตอบ: 1517
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 01:56
ขอระบาย น้องสาวเรียนอยู่เกาหลีใต้
RemedyAK พิมพ์ว่า:
จะไปยุโรปเดือนหน้า ไม่ได้กลัวโรคนะกลัวไม่ได้ไปมากกว่าตอนนี้
เพราะผมทำงานอยู่รพ.ทุกวันตั้งแต่โคโรน่าระบาดและรู้จักป้องกันตัวก็พอ
mers, sars , ebola อันนี้ผมถึงจะกลัว  

มันก็เป็น ไวรัสโคโรน่า เหมือนกันนะครับ
แต่เรียกต่างกันตามสถานที่กำเนิดไวรัส
ทำไมถึงกลัวต่างกัน มันควรต้องกลัวเหมือนกันนะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 3714
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 02:43
PlAnIHo พิมพ์ว่า:
RemedyAK พิมพ์ว่า:

มันก็เป็น ไวรัสโคโรน่า เหมือนกันนะครับ
แต่เรียกต่างกันตามสถานที่กำเนิดไวรัส
ทำไมถึงกลัวต่างกัน มันควรต้องกลัวเหมือนกันนะครับ  

อันนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลที่มาจากการหาข้อมูลเองนะครับ
เอาไป reference ไม่ได้

จริงๆมันก็ติดผ่านทาง droplets ทางการไอการจามซึ่งก็มีวิธีป้องกันอยู่แล้ว
คือ covid-19 contagious กว่า mers กับ sars ก็จริง แต่ถ้าเทียบ mortality rate
3-4% , 35% , 10% ตามลำดับ มันก็เลยดูน่ากลัวน้อยกว่าสำหรับผม ( ถึงแม้ยังเก็บข้อมูลได้ไม่นาน )

( Ebola virus ไม่ใช่ airborne แต่ mortality rate 90% )

ไม่ได้บอกว่าไม่ให้กลัวนะครับ อยู่ในที่ชุมชนก็ต้องป้องกันตัวอยู่ดีครับ เพราะยังไงมีโอกาสติดโรคอื่นได้อยู่ดี เช่น ไข้หวัด ไข้หวัดใหญ่
แก้ไขล่าสุดโดย RemedyAK เมื่อ Sun Feb 23, 2020 02:45, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2008
ตอบ: 584
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 02:51
redcap พิมพ์ว่า:
น้องสาวผมกำลังเรียนอยู่ที่กรุงโซล เกาหลีใต้ มีกำหนดการจะกลับมาเมืองไทย กำหนดการเดิมคือประมาณอาทิตย์เเรกของเดือนมีนา เเต่หลังจากมีข่าวเรื่องการเเพร่ระบาดของ Covid-19 ในเกาหลีเมื่อสองสามวันที่ผ่านมา ก็เลยหาเที่ยวบินกลับให้เร็วที่สุดเเล้ว ยังได้เเค่วันที่ 3 มีนาคม เพราะยังติดสอบตัวสุดท้ายอยู่ช่วงปลายเดือนนี้ วันนี้น้องส่งข่าวมาว่า มันเเย่ลงไวมากๆ แค่ช่วงเวลาสองสามวันที่ผ่านมา จากดูปกติกันดี ตอนนี้ทุกทางเข้าออกของมหาลัยมีเครื่องตรวจวัดไข้เบื้องต้น เเละเจ้าหน้าที่คอยตรวจเเบบยกระดับอย่างรวดเร็วมาก

ในเกาหลีตอนนี้มีเเอ๊พให้โหลดกัน โดยเป็นการใส่ข้อมูลจากกรณี มนุษย์ป้า Super Spread ล่าสุดเข้าไป ในเเอ๊พจะบอกหมดเลยว่า ป้าเเกในช่วงเวลา 3 สัปดาห์ย้อนหลังที่ผ่านมา ไปอยู่ที่ไหน ในช่วงเวลาใดบ้าง เพื่อให้ทุกคนได้ประเมินตัวเองว่า ได้อยู่ภายในบริเวณพื้นที่เดียวกับป้า ณ ช่วงเวลาเดียวกันใดๆหรือไม่ เเล้วมันก็วนเวียนอยู่เเถวมหาลัยของน้องอยู่ประปรายพอสมควร เเต่น้องผม ตลอดสามสัปดาห์ที่ผ่านมาก็มีเดินทางไปรอบๆโซลอยู่บ้าง คือน่าจะผ่านเขตบริเวณที่ป้าเเกคนนี้ไปบ้างเเหละ

ใจคอไม่ดีเลยครับ อย่างล่าสุดวันนี้น้องสาวผมบอกว่าเริ่มเห็นทหารวนเวียนในเมืองเยอะขึ้น นี่ได้ยินก็ใจเเป้วลงไปทุกวัน กลัวจะเป็นภาพเดียวกับอู่ฮั่น พวกช่องข่าวในเกาหลีออกข่าวประมาณว่า เจ้าหน้าที่พยายามอย่างเต็มที่ที่จะตามตัวคนที่เคยอยู่ใกล้ชิดป้ามาให้หมด เเต่มันตามไม่ได้เเล้ว นอกจากนั้นคนที่เริ่มมีอาการเบื้องต้นหลายๆ คนก็ดูไม่อยากจะไป รพ. กันตอนนี้ เพราะกลัวจากที่อาจจะไม่เป็นอะไร เเค่เป็นหวัดหรือไข้ธรรมดา จะไปติดโคโรน่าที่ รพ. เอา ก็กลายเป็นความกลัวเเบบนี้กันไปเเล้ว ซึ่งยิ่งเเย่ลงไปอีก ตอนนี้น้องผมเเทบจะขังตัวเองอยู่ในหออย่างเดียว อาจจะต้องมีออกไป มหาลัยอีกวันสองวัน กังวลมากครับ

มันเป็นมาตรฐานการนะครับ ถือว่าดีนะครับถือว่าเค้ามีการดูแลและการป้องกันพอสมควร ตอนปลายเดือนมกราคมผมอยู่ที่เมืองเทียนจิน ประเทศจีน ผมกลับมาไทยวันที่ 29/2/20 จำได้ว่าช่วงวันที่ 20 กว่าเริ่มมีข่าว(ถ้าผมจำไม่ผิด)24-25 ผมยังเดินทางออกไปข้างนอกได้แต่มีการใส่หน้ากากกันแล้ว แต่วันที่ 25 ซึ่งเป็นวันตรุษจีนน่าจะมีคนเยอะ แต่ไปห้างแทบไม่มีคน พนักงานขายของทุกคนก็ใส่หน้ากากกันแล้ว แสดงว่าเค้าเริ่มมีการป้องกัน + มีคนตรวจอุณหภูมิหน้าห้างก่อนเข้าห้างแล้ว แต่วันที่ 26+ ทางมหาลัยประกาศว่าถ้าออกไปนอกมหาลัยต้องขอทางมหาลัยก่อน(ในกรณีที่ออกไปแบบห้างหรือซื้อของกิน) แต่ถ้านศ.คนไหนที่ไปเที่ยวที่จีนหรือประเทศอื่น ขอให้อยู่บริเวณแถบนั้นไปก่อนอย่ากลับมหาลัย เพราะกลับมหาลัยก็ไม่อนุญาติให้เข้าและในมหาลัยปลอดเชื้อ 100% ส่วนคนที่อยู่ในมหาลัยวันที่ 29 มีอาจารย์ในมหาลัยมาตรวจทุกห้องเลย และวันที่ 30+ มีอาจารย์ถามในกลุ่มว่าใครอยู่มหาลัยบ้าง ทุกวันจะมีอาจารย์เข้าไปวัดไข้ทุกคนที่อยู่ในหอ

จขกท ใจเย็นและร่มๆนะครับ อย่างที่ผมบอกไปข้างต้นมันเป็นมาตรการที่เค้าได้ทำการป้องกันไว้ก่อน ซึ่ง ณ ตอนนั้นมีคนติดเชื้อที่เทียนจินไม่ถึง 5 คนเองครับ พยายามบอกน้องว่าใส่หน้ากากทุกครั้งที่ออกจากห้อง ถ้าออกไปแล้วหน้ากากให้ทิ้ง+พยายามอาบน้ำ+สระผมให้เรียบร้อยครับ ล้างมือบ่อยๆ อย่าไปจับนู่นจับนี่มั่วซั่ว ก็จะป้องกันได้มากแล้ว
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 199
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 03:51
คนไทยเราก็แปลกเนอะ อยากให้คนในประเทศมีตัวเลขติดเชื้อสูงๆ หรือไงกัน

เมืองไทยป้องกันได้ดีสุดๆ แล้วนะ ตั้งแต่มีโรคมาจนตอนนี้ แทบไม่เพิ่มขึ้นเลย

จากเป็นรองจีน จนตอนนี้ยังไม่เข้า phase 3 ด้วยซ้ำมั้งจากที่ฟังๆ

ปล. ให้กำลังใจ จขกท ครับ

2
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2006
ตอบ: 3843
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 07:28
ขอระบาย น้องสาวเรียนอยู่เกาหลีใต้
ตอนแรกบ่นว่าประเทศเราไม่ดี ตอนนี้ประเทศอื่นแย่กว่าประเทศเราอีก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 30 Mar 2009
ตอบ: 5589
โพสเมื่อ: Sun Feb 23, 2020 07:32
นอกเรื่องหน่อย ไืทยนี่ทำดีเสมอตัวจริงๆ ถ้าเจอแบบเกาหลีใต้รัฐคงเละไปละ
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel