ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ท่านคิดว่าเหตุการณ์นี้มันกระทบแค่ไหน?
1. เรื่องส่วนตัว ทำนอกเวลางานรับโทษตามกฎหมาย
???
2. กฎหมายก็ว่าไป แต่ต้องมีโทษจากมหาวิทยาลัยตามระเบียบด้วย
???
คะแนนทั้งหมด: 216
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 3047
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 09:41
อธิการฯ"สวนสุนันทา"แจงอาจารย์เมาชนดะเรื่องส่วนตัว
gazebosky พิมพ์ว่า:
REGIAvichi พิมพ์ว่า:
อื้อหือ แอลกอลฮอล161เมายับ

หันมาดูตัวเองเลยผมเคยถูกตำรวจพูดว่า "น้องมีภูมิต้านทานหรอ xxxขนาดนี้คุยปกติเหมือนคนไม่ได้กินเหล้าเลย" แล้วก็โดนยัดขึ้นศาลต่อไป  

ตอนนั้นเป็นยังไง จบยังไง โดนโทษอะไรไหม? เล่าเป็นวิทยาทานได้ไหมครับ?  

8 ปีก่อนเคยโดน 61 ราว ๆ นี้แหละ โดนตอนกลับบ้านตีสอง ตอนนั้นโดนสิบกว่าคนตรงด่าน มีคนได้ประกันคนเดียวนอกนั้นนอนในห้องขังโรงพัก คนเดียวที่ได้ประกันตอนตีสาม ตำรวจบอกจะเช้าแล้วไม่ต้องประกันละคนที่เหลือ แปดโมงมานั่งรถส่งฟ้องศาล เสร็จเรื่องราว ๆ สี่โมงเย็น เปรียบเทียบปรับ 7000 บาทถ้ามอเตอร์ไซค์ไม่แน่ใจว่า 1500 หรือ 3500 ครั้งแรกรอลงอาญา 1 ปี พักใบขับขี่ 1 ปี ถ้าเกิน 150 ศาลตัดสินบำเพ็ญประโยชน์ 20-40 ชั่วโมง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 16074
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 09:41
[RE: อธิการฯ"สวนสุนันทา"แจงอาจารย์เมาชนดะเรื่องส่วนตัว]
บทลงโทษคนขับผมว่าก็ตามนั้น แต่อยากรู้อีน้องสาวมากกว่าโดนอะไรมั่งไหม แม่มเล่นใหญ่เหลือเกิน "คุณจะทำแบบนี้กับพี่ชายชั้นไม่ด้ายยยยย!!!" "คุณโดนนมชั้นนน!!!"
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 25 Jan 2011
ตอบ: 6400
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 09:53
[RE: อธิการฯ"สวนสุนันทา"แจงอาจารย์เมาชนดะเรื่องส่วนตัว]
"การเป็นอาจารย์เมื่อมีภาพที่ไม่เหมาะสมออกมา ก็ต้องคุยกันในภายหลัง แต่ตอนนี้ต้องให้มีการดำเนินการตามลำดับขั้นของกฎหมายไป"
แก้ไขล่าสุดโดย GunnerSwarthz เมื่อ Fri Feb 21, 2020 09:54, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 23 Apr 2006
ตอบ: 4295
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 10:12
legend พิมพ์ว่า:
คือ จขกท ต้องการไล่ออกอย่างเดียวเลย

ไม่ต้องรอหลักฐาน ไม่ต้องรอคุยกับผู้ต้องหา อะไรก่อนเลยหรอ  

เดี๋ยวๆ ผมไม่ได้พิมพ์สักแอะเลยว่าให้ออก ระเบียบก็แนบมาแล้ว มันมี 5 ขั้นตอนไง..ผมหวังแค่ ม.ออกมาชี้แจ้ง ตักเตือน หรือ ภาคฑัณณ์ พอแล้ว.. ให้มันเหมือนกับ บ.เอกชนหน่อยครับ มีเรื่องนิดเดียว อันนั้นไม่ต้องรอเลย ไล่ออก ผมว่าเอกชนโทษแรงกว่าอีก

ในเนื้อข่าวบอกต้องมีการเรียกมาคุยหากผิดจริง.. โทษนะครับ ผมเห็น ตย. มาเยอะ เรื่องเงียบก็จบไป แล้ว..ไอ้พวกเนี่ยลอยตัวได้ เอาเปรียบคนจน มันถึงมีคำว่า "คุกมีไว้ขังคนจน" มันทำให้หน่วยงานเสื่อมเสียด้วย

หลักฐาน..โทษนะ เป่าได้ 161 หลักฐานพอไหมที่เมาแล้วขับ??  

โทษนะ เมาแล้วขับทุกคนต้องโดนไล่ออกหรอ

แล้ว ม. เขาบอกหรอ ว่าจะไม่ลงโทษ

ศาลเขาตัดสิน เดียว ม. เขาก็จัดการเองแหละ
แก้ไขล่าสุดโดย legend เมื่อ Fri Feb 21, 2020 10:23, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2015
ตอบ: 6382
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 10:18
ถูกแบนแล้ว
Spoil
REGIAvichi พิมพ์ว่า:
อื้อหือ แอลกอลฮอล161เมายับ

หันมาดูตัวเองเลยผมเคยถูกตำรวจพูดว่า "น้องมีภูมิต้านทานหรอ xxxขนาดนี้คุยปกติเหมือนคนไม่ได้กินเหล้าเลย" แล้วก็โดนยัดขึ้นศาลต่อไป  

ตอนนั้นเป็นยังไง จบยังไง โดนโทษอะไรไหม? เล่าเป็นวิทยาทานได้ไหมครับ?  

ขอผ่านได้ไหมงับ อยากลืมๆมันไป นี่นั่งแท็กซี่ไปกินเหล้ามา2ปีกว่าละงับ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2007
ตอบ: 9700
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 10:34
อาจารย์ชั่งมัน

แล้วน้องสาวอาจารย์ล่ะ นี่แหล่ะที่ผมอยากตาม

0
0
นักเตะกลางซอย
Status: จา ตอม ทูป เป้อ
เข้าร่วม: 21 Oct 2013
ตอบ: 1255
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 10:44
ผมอยากให้ไล่ออกนะ คหสต. เพราะหมันไส้ที่ไปที่ สภ.แล้วยังซ่าอีกนี่แหละ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11034
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 11:09
หมาแก่ พิมพ์ว่า:
มันควรมีบทลงโทษก่อนขั้นต้นปะ พักงาน1เดือน ส่งหนังสือตักเตือนหรืออะไรก็ว่าไปขั้นต้นสถานเบา อย่างน้อยออกมาบอกว่าจะเรียกเข้าพูดคุยทันทียังดีกว่าบอกว่ามันเรื่องส่วนตัวให้กฏหมายจัดการ(ให้อารมณ์เคสผู้พิพากษาปะ กับส.ส.บางคนในปัจจุบัน ที่ผู้มีอำนาจสั่งลงโทษบอกเรื่องส่วนตัวแล้วเรื่องก็ซากันไป)

ผมว่าท่านเข้าใจผมนะ ข้อความในข่าว ภาษาชาวบ้านคือ จะลองเรียกมาคุยแล้วกัน (แล้วก็หายเงียบ) เพราะถ้าจริงจังให้เป็นบรรทัดฐานสังคม มันต้องเปิดช่องแล้วว่า "ถ้าผิดกฎหมายจริง ก็จะพิจารณาโทษทางวินัยต่อไป" อันนี้เราก็สบายใจว่า เขาจะได้รับโทษจากทั้งกฎหมายและที่หน่วยงานระบุไว้

ส่วนไล่ออก..ผมไม่ได้โหดร้ายขนาดนั้น ใจเย็นๆ บางคนก็พูดไม่รู้เรื่อง อิหยังวะ?
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 12768
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 11:09
PSyCHOPATH. พิมพ์ว่า:
ถ้าโดนนักศึกษาสวนก็อย่าด่าเด็กมันนะ ว่าตัวเองยังทำตามกฎหมายไม่ได้ ยังมีหน้ามาสอนกรู  

เห็นภาพเลยท่าน

เช่น ถ้าครูวิชาพุทธศาสนา มีข่าวเป็นชู้
แล้ว สอน ศีล5เด็ก
นี่คิดภาพไม่ออกเหมือนกันว่าจะเป็นไง
1
0

ใครอยากเป็นเศษหมา..
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7081
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 11:48
ผมเข้าใจจขม.นะ พอดีทำงานหน่วยงานในกำกับของรัฐเหมือนกัน

ในข้อบังคับที่เอามาวาง ส่วนของเงื่อนไขการพ้นสภาพมันมีระบุว่าให้มีลักษณะต้องห้ามประการหนึ่งตามมาตรา ... (จำไม่ได้) ให้พ้นสภาพ

ซึ่งมีข้อที่ใกล้เคียงกับกรณีนี้คือเป็นผู้บกพร่องในศีลธรรมอันดี อันนี้ถ้ามหาวิทยาลัยจะให้พ้นสภาพก็ต้องพิสูจน์ให้ได้ว่าการมีศีลธรรมอันดีคืออะไร เมาแล้วขับ มีเรื่องกับตำรวจเข้าเกณฑ์นี้มั้ย ไม่ใช่เรื่องจบง่ายๆแน่ๆ

ส่วนเรื่องการลงโทษ ก็ต้องดูประกาศนอกเหนือจากนี้ว่าข้อบังคับในความผิดทางวินัยมีอะไรบ้าง
1
0
เลิกคิดไปเองเถอะ
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 2658
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 12:05
ถ้าผมมีอำนาจผมสั่งพักงานก่อนเลยครับ เพราะคำว่าครูหรืออาจารย์มันต่างจากอาชีพอื่นนะครับเพราะงานหลักมันต้องสอนคน แล้วตัวเองยังสอนหรือควบคุมไม่ได้ควรจะไปสอบใครหรือ เพราะเรื่องเมาประเด็นรองที่สำคัญคือขัดขืนการจับคุมของเจ้าหน้าที่
แก้ไขล่าสุดโดย TOTop2013 เมื่อ Mon Feb 24, 2020 09:08, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11034
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 12:19
termotee พิมพ์ว่า:
ผมเข้าใจจขม.นะ พอดีทำงานหน่วยงานในกำกับของรัฐเหมือนกัน

ในข้อบังคับที่เอามาวาง ส่วนของเงื่อนไขการพ้นสภาพมันมีระบุว่าให้มีลักษณะต้องห้ามประการหนึ่งตามมาตรา ... (จำไม่ได้) ให้พ้นสภาพ

ซึ่งมีข้อที่ใกล้เคียงกับกรณีนี้คือเป็นผู้บกพร่องในศีลธรรมอันดี อันนี้ถ้ามหาวิทยาลัยจะให้พ้นสภาพก็ต้องพิสูจน์ให้ได้ว่าการมีศีลธรรมอันดีคืออะไร เมาแล้วขับ มีเรื่องกับตำรวจเข้าเกณฑ์นี้มั้ย ไม่ใช่เรื่องจบง่ายๆแน่ๆ

ส่วนเรื่องการลงโทษ ก็ต้องดูประกาศนอกเหนือจากนี้ว่าข้อบังคับในความผิดทางวินัยมีอะไรบ้าง  

ตามที่ท่านเข้าใจเลยครับ ขอบคุณ ผมแค่คิดว่าอยากให้ "คนปกติ" เขาได้รู้ว่า ถ้าทำไม่ดี ผิดกฎหมาย จะต้องถูกทำอะไรสักอย่าง (ตามที่ระบุไว้)
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54137
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 12:22
อธิการฯ"สวนสุนันทา"แจงอาจารย์เมาชนดะเรื่องส่วนตัว
เมื่ออาจารย์เมาแล้วชน​ ก็ไม่ใช่อาจารย์อีกต่อไป
ผ่างง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9238
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 12:24
jocolenoname1234 พิมพ์ว่า:
PSyCHOPATH. พิมพ์ว่า:
ถ้าโดนนักศึกษาสวนก็อย่าด่าเด็กมันนะ ว่าตัวเองยังทำตามกฎหมายไม่ได้ ยังมีหน้ามาสอนกรู  

เห็นภาพเลยท่าน

เช่น ถ้าครูวิชาพุทธศาสนา มีข่าวเป็นชู้
แล้ว สอน ศีล5เด็ก
นี่คิดภาพไม่ออกเหมือนกันว่าจะเป็นไง  

ก็ไม่เป็นไงนะครับ
ครูปรีชาก็สอนวิชาพุทธศาสนา
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 474
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 13:32
nossoshi พิมพ์ว่า:
สอนรัฐศาสตร์ แต่ทำผิดกฎหมายซะเอง ไม่อายลูกศิษย์หรือไงวะ  

ผมกลับคิดว่า ทุกคนก็ทำความผิดหมดละครับ งั้นประเทศเราไม่น่าจะมีใครสอน รัฐศาสตร์ ได้เลยสักคน ทุกคนต้องทำความผิดในสิ่งที่รู้ว่ามันผิด แล้วแต่ว่าความผิดมันร้ายแรงขนาดไหนแค่นั้นเอง

แก้ไขเพิ่ม แล้วอีกอย่างผมสับสนเองหรือเปล่า ว่า รัฐศาสตร์ มันไม่ได้เรียนด้านกฏหมาย อันนั้นมัน นิติศาสตร์ หรือเปล่าครับ หรือผมจำผิด
แก้ไขล่าสุดโดย eMiiNeNt เมื่อ Fri Feb 21, 2020 13:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel