ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Jun 2010
ตอบ: 427
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 10:16
[RE: ทำไมSETร่วงเยอะจังครับ]
Imperfect พิมพ์ว่า:
ดูภาพใหญ่สิ นับจากจุดสูงสุดประมาณต้นปี 2018 จากนั้น SET เป็นขาลงเต็มตัวแล้ว ยิ่งถ้าคุณเล่นสายเทรดเดอร์ หรือ Technical น่าจะเข้าใจได้ไม่ยากนะ เพราะนี่มันครบสูตรตามตำราเป๊ะ ยอดใหม่ต่ำกว่ายอดเก่า แปลว่าเป็นขาลงแบบสมบูรณ์ 100% จนกว่าจะมียอดใหม่ที่ทำ High กว่ายอดเดิม ซึ่งก็แปลง่ายๆ ว่า ตราบใดที่ Set ยังไต่ไม่พ้น 1605 จุด ก็ไม่ต้องรีบเข้า ภาพรวมยังเป็นขาลงอยู่ ไม่ต้องรีบ follow buy ลดคาดการณ์กำไรลงหน่อยเอาชัวร์ไว้ก่อน

แต่ถ้ามองภาพใหญ่สาย fundamental ก็ select buy เป็นตัว

อ้อ สุดท้ายนี้ผมจะบอกทริกเวลาจะดูว่าฐานการลงน่าจะไปหยุดอยู่ที่ระดับไหน ปกติมันจะมี % คร่าวๆ ของการลงในรอบทั่วๆ ไป กับรอบใหญ่แบบ Crisis อยู่ ผมคำนวณให้เลยแบบคร่าวๆ

วิกฤติทั่วไป ลงประมาณ 25% ของยอดสูงสุด ยอดสูงสุดเดิมทำไว้ที่ประมาณ 1850 ก็น่าจะไปจบที่ราวๆ 1390-1420 โดยประมาณ

วิกฤติใหญ่แบบ Crisis ลงประมาณ 40% ของยอดสูงสุด ยอดสูงสุดเดิมทำไว้ที่ประมาณ 1850 ก็น่าจะไปจบที่ราวๆ 1100-1150 โดยประมาณ

ขอคำชี้แนะหน่อยครับ

ผมรับ DTAC มา 41 บาท กับ GPSC 74 บาท

แล้วก็ UV ผมรับมาตอน 4.18 บาท แต่ตัวนี้ไม่ค่อยซีเรียส เพราะซื้อน้อย

ซีเรียส DTAC,GPSC มากกว่าครับ ว่าถ้าถือยาว ราคาจะกลับขึ้นมาใช่ไหมครับ
คือผมมือใหม่เลยครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย FreMont เมื่อ Fri Feb 21, 2020 10:34, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2009
ตอบ: 6947
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 10:35
FreMont พิมพ์ว่า:
Imperfect พิมพ์ว่า:
ดูภาพใหญ่สิ นับจากจุดสูงสุดประมาณต้นปี 2018 จากนั้น SET เป็นขาลงเต็มตัวแล้ว ยิ่งถ้าคุณเล่นสายเทรดเดอร์ หรือ Technical น่าจะเข้าใจได้ไม่ยากนะ เพราะนี่มันครบสูตรตามตำราเป๊ะ ยอดใหม่ต่ำกว่ายอดเก่า แปลว่าเป็นขาลงแบบสมบูรณ์ 100% จนกว่าจะมียอดใหม่ที่ทำ High กว่ายอดเดิม ซึ่งก็แปลง่ายๆ ว่า ตราบใดที่ Set ยังไต่ไม่พ้น 1605 จุด ก็ไม่ต้องรีบเข้า ภาพรวมยังเป็นขาลงอยู่ ไม่ต้องรีบ follow buy ลดคาดการณ์กำไรลงหน่อยเอาชัวร์ไว้ก่อน

แต่ถ้ามองภาพใหญ่สาย fundamental ก็ select buy เป็นตัว

อ้อ สุดท้ายนี้ผมจะบอกทริกเวลาจะดูว่าฐานการลงน่าจะไปหยุดอยู่ที่ระดับไหน ปกติมันจะมี % คร่าวๆ ของการลงในรอบทั่วๆ ไป กับรอบใหญ่แบบ Crisis อยู่ ผมคำนวณให้เลยแบบคร่าวๆ

วิกฤติทั่วไป ลงประมาณ 25% ของยอดสูงสุด ยอดสูงสุดเดิมทำไว้ที่ประมาณ 1850 ก็น่าจะไปจบที่ราวๆ 1390-1420 โดยประมาณ

วิกฤติใหญ่แบบ Crisis ลงประมาณ 40% ของยอดสูงสุด ยอดสูงสุดเดิมทำไว้ที่ประมาณ 1850 ก็น่าจะไปจบที่ราวๆ 1100-1150 โดยประมาณ

ขอคำชี้แนะหน่อยครับ

ผมรับ DTAC มา 41 บาท กับ GPSC 74 บาท

2ตัวนี้ถ้ารอถือยาว ราคาจะกลับขึ้นมาใช่ไหมครับ
คือผมมือใหม่เลยครับ  

ผมไม่ใช่เซียนหุ้นเด้อ แล้วผมก็ไม่ได้เล่นแบบ trader ด้วย ปกติผมซื้อแล้วถือ ดังนั้นปีๆ นึงผมจะซื้อขายไม่กี่ครั้ง อย่างปีที่แล้วทั้งปีก็ไม่ได้ซื้ออะไรเพิ่ม มีแต่ขายทิ้งตัวนึงคือ Impact ขายทิ้งไปตอนประมาณ 23-24 บาท ซื้อมาตอน 15 บาท ตอนนั้นซื้อเพราะต้องการที่พักเงินเอาปันผลล้วนๆ (ขายเพราะรำคาญรถไฟฟ้าสายสีชมพูที่ว่าจะลากมาเทียบหน้าศูนย์การค้า Impact เลยไม่มีความคืบหน้าซักที)

ที่ถามมาขอตอบแบบข้อมูลที่มีละกันนะ DTAC ผมว่าไม่ค่อยมีอนาคตในระยะยาว จริงๆ ต้องบอกว่าทั้ง TRUE และ AIS ก็ด้วย ผมมองว่าฐานลูกค้าของทั้ง 3 ค่ายในอนาคตจะไม่มีการเพิ่มอย่างมีนัยยะเหมือนช่วง 5-10 ปีที่ผ่านมาที่บรรดาชาวบ้านเริ่มเปลี่ยนจากโทรศัพท์บ้านมาเป็นมือถือมากขึ้น ตอนนี้สภาพมันเหมือนแบ่งเค้กกันครบแล้ว อัตราการเกิดของประชากรไทยก็ลดมาหลายปีแล้ว ดังนั้นในอนาคตประชากรไม่เพิ่ม ลูกค้าของทั้ง 3 กลุ่มก็ไม่เพิ่ม อย่างมากก็แค่ย้ายไปย้ายมาระหว่างค่าย สุดท้ายแข่งกันลดราคา จัดโปรเพื่อจะเอาฐานลูกค้าที่ไม่ยั่งยืน คำถามคือในอนาคต 5G มา อืมม มาแล้วได้อะไร??? ประเทศไทยมีคนที่มีศักยภาพในการใช้งาน Internet ความเร็วสูงให้มันคุ้มกับจุดประสงค์ที่เขาสร้างมาจริงๆ แค่กี่คน ลองมองไปรอบตัวครับ ทุกวันนี้คนใช้ Internet มือถือกันเพื่ออะไร เล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม แชทคุยกัน แต่ 5G จริงๆ แล้วเขาสร้างมาเพื่อธุรกิจประเภทเทคโนโลยี ยกตัวอย่างเช่น smart farmer ตัวเองทำงานอยู่ในเมืองแต่ใช้มือถือสั่งเปิดระบบรดน้ำฟาร์มที่อยู่อีกจังหวัด หรือสั่งเครื่องจักรในโรงงานทำงานโดยที่ตัวเองไม่ต้องไปอยู่ในโรงงาน บลาๆๆๆ อะไรทำนองนั้น คำถามคือ มีคนไทยกี่คนกันที่มีศักยภาพที่จะไปถึงจุดนั้นได้??? เก็ตป่ะ?? ดังนั้นตอนนี้กลุ่มมือถือมันจะไปในแนวค่อนข้างอิ่มตัวแล้ว เหลือแค่เก็บกินเงินรายเดือนจากลูกค้าประมาณนั้นแหละ

ผมว่าราคา DTAC ระยะยาวจะลงกว่านี้อีก ส่วน GPSC ไม่มีข้อมูลนะ ดูงบผ่านๆ เหมือนจะเป็นโรงไฟฟ้าป่ะ??? น่าจะขึ้นต่อได้ แต่จะเป็นการไต่ขึ้นช้าๆ ตอนนี้ดูกราฟต์แล้วเหมือนอยู่ในสภาพพักฐานไปอีกซักพัก เดี๋ยวน่าจะราคาขึ้นช่วงหน้าร้อนที่ปริมาณการบริโภคไฟฟ้าสูงขึ้น จริงๆ ไม่เกี่ยวกับ GPSC โดยตรงหรอก แต่คนมักไม่ค่อย ได้ยินแค่บอกว่าเป็นหุ้นโรงไฟฟ้า ก็น่าจะโดนแห่ซื้อให้ราคาขึ้นไปได้แบบงงๆ แต่ตัวนี้ยังน่าจะพอถือได้นะ

ป.ล. พอเด้อ ขอไม่ตอบคำถามคนอื่นๆ ที่ถามประมาณว่าหุ้นตัวนี้เป็นอะไรยังไงแล้วเด้อ

1
0
อำนาจ ความเชื่อ ความรัก คือ 3 สิ่งที่ตรรกะมนุษย์ไม่สามารถอธิบายได้ ดังนั้นอย่าถามว่าทำไมกับเรื่องพวกนี้
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2007
ตอบ: 6940
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 10:42
ตอนแรกผมว่าจะลงทุนหุ้นต้นปี ดีนะที่กะถูกว่าจะลงเรื่อยๆด้วยอะไรหลายๆอย่าง
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Jun 2010
ตอบ: 427
โพสเมื่อ: Fri Feb 21, 2020 10:48
ขอบคุณท่าน Imperfect มากครับ อธิบายละเอียดมากๆเลยครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel