ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: Promoter & Reporter
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 29 Mar 2009
ตอบ: 40463
โพสเมื่อ: Tue Feb 18, 2020 14:24
[RE: ทำไมวงการ Esport ไทย ถึง มีดราม่าความไม่เป็นมืออาชีพบ่อยจังครับ]
มีปัญหากันทุกประเทศละครับ ปนๆกันไป แค่ประเทศที่เขาพัฒนาไปไกล เขาจัดการได้รวดเร็ว ตัวเลือกเยอะ ใครไม่มืออาชีพก็ออกไป ทำให้ตัวนักกีฬาก็ต้องระวัง แต่อย่างว่านะ วงการนี้ หรือจริงๆก็ทุกวงการ ถ้าไม่เก่งสุดๆจริงๆ แล้วทำตัวไม่มืออาชีพเด๋วก็ดับครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 15203
โพสเมื่อ: Tue Feb 18, 2020 14:25
[RE: ทำไมวงการ Esport ไทย ถึง มีดราม่าความไม่เป็นมืออาชีพบ่อยจังครับ]
MizU2 พิมพ์ว่า:
ทำไมจะไม่มี มี คุณแค่ใส่ใจแค่ของไทยมากกว่าไง

ยกล่าสุดเรื่องใหญ่เลย ผู้เล่น dota2 navi หนีซ้อมจะย้ายทีมไปvp vpก็ตุกติกจะไม่จ่ายตัง หนักกว่าไทยเยอะ

หรือเมื่อก่อนก็ solo 322 พนันทีมตรงข้ามตัวเอง

Wings แชมป์ti6 สังกัดไม่จ่ายตังค่าแชมป์ti

Og eg ย้ายทีมก่อน ti

ทุกเคสที่ผมยกมา ผมว่าหนักกว่าของไทยทุกกรณีนะ
มีอีกเยอะที่เขาก็มี ไม่ใช่มีแค่เรา ลองหาข้อมูล ลดอคติด้วยก็ดีครับ  

ใจเย็นเพ่

ผมทันทุกเรื่องที่ท่านว่ามาครับ

ผมกำลังพูดถึงงตัวของผู้เล่น ปัญหาที่เกิดจาก " วุฒิภาวะ "

ขออภัยถ้าผมสื่อไม่ละเอียดเอง

ในส่วนของ การย้ายตัว VP ล่าสุดนั้น เป็นเรื่องน่าเกลียดจริง แต่ก็เป็นเรื่องของทีม ซึ่ง ในวงการฟุตบอลเราเห็นบ่อยๆ ถูกมั้ยครับ

solo นี่ก็จากความโลภ ล้วนๆ เลย

Wings 100 แผน อันนั้นก็ เป็นเรื่องของสังกัด

ในเรื่องของ Cr1t- กับ FLY ก็ เป็นเรื่องที่ทำได้ แต่ก็น่าเกลียดเช่นกัน

เห็นมั้ยครับ ทุกเรื่อง ไม่ได้เกี่ยวกับ วุฒิภาวะที่ผมสงสัยเลย ว่าทำไมต่างประเทศถึงไม่มี หรือเราไม่เห็น ?

เกรียนตัวพ่อของวงการ อย่าง LiL ก็ยังไม่เห็นเป็นแบบนี้

0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Feb 18, 2020 14:28
Salazao พิมพ์ว่า:
ต้องมีหลักสูตรความเป็นมืออาชีพสอนกันหน่อยครับ

มืออาชีพในเรื่องไหน เรื่องการแสดงต่อสาธารณะชนนี่ละ

ต้องคิดเสมอว่ามีคนจับจ้องการกระทำของเราทุกขณะ

เอาง่ายๆอย่างตัวอย่างเคสล่าสุด ถ้ารู้ตัวเริ่มเดือดต้องปิดไมค์ปิดกล้องหรือลงสตรีมทันที

ง่ายๆคือต่อให้เกลียดกันมาสิบชาติ กล้องจับหน้าอยู่ต้องปั้นหน้าแล้วเล่นด้วยกันให้ได้

หลังฉากจะไปซัดหน้ากันก็ว่าไปแต่อยู่หน้าฉากต้องปั้นหน้าให้ได้

สงสารสุดก็ต้นสังกัดนี่ละ ไม่ว่าทางไหนก็มีแต่เสียกับเสีย อยู่ที่เสียแค่ไหนเท่านั้น  

อ้าวชื่อคล้ายกันผมขอโทษ 55555
แก้ไขล่าสุดโดย สก็อตไบรท์ เมื่อ Tue Feb 18, 2020 14:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 13524
โพสเมื่อ: Tue Feb 18, 2020 14:31
สก็อตไบรท์ พิมพ์ว่า:
ต้องมีหลักสูตรความเป็นมืออาชีพสอนกันหน่อยครับ

มืออาชีพในเรื่องไหน เรื่องการแสดงต่อสาธารณะชนนี่ละ

ต้องคิดเสมอว่ามีคนจับจ้องการกระทำของเราทุกขณะ

เอาง่ายๆอย่างตัวอย่างเคสล่าสุด ถ้ารู้ตัวเริ่มเดือดต้องปิดไมค์ปิดกล้องหรือลงสตรีมทันที

ง่ายๆคือต่อให้เกลียดกันมาสิบชาติ กล้องจับหน้าอยู่ต้องปั้นหน้าแล้วเล่นด้วยกันให้ได้

หลังฉากจะไปซัดหน้ากันก็ว่าไปแต่อยู่หน้าฉากต้องปั้นหน้าให้ได้

สงสารสุดก็ต้นสังกัดนี่ละ ไม่ว่าทางไหนก็มีแต่เสียกับเสีย อยู่ที่เสียแค่ไหนเท่านั้น  

ผมเคยเจอท่านนะ Dari สมัยก่อน แข่ง FOL2 ผมก็แข่ง เคยเจอกัน แต่อาจจะไม่เคยคุยกัน

แต่เคยแข่งกันมั้ยผมไม่แน่ใจ หรืออาจจะเคยแต่ผมแพ้ 555 เพราะมันหลายปีมากแล้ว

ตอนนี้ยังเล่นอยู่มั้ยครับ ตอนนี้ยังเห็น ampzeffilos เล่นอยู่เลย แว๊บๆ

ส่วนผมนี่วางจอยไปนานมากแล้ว  

น่าจะโควทผิดใช่ไหม แก้เร็วๆ พิมพ์ซะเยอะเชียว
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Feb 18, 2020 14:32

แก้แล้วฮะ 55555
แก้ไขล่าสุดโดย สก็อตไบรท์ เมื่อ Tue Feb 18, 2020 14:33, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: การเมืองกับแมนยูไม่รู้อะไรเน่ากว่ากัน
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 1737
โพสเมื่อ: Tue Feb 18, 2020 14:54
Oz-1 พิมพ์ว่า:
เพราะผู้เล่นมาจากเด็กเกเร ติดเกมครับ คนที่คุณภาพชีวิตดีพอเค้าเล่นเกม ติดเกมเหมือนกัน แต่ถึงจุดๆนึงเค้าก็ไปเรียน ไปพัฒนาอนาคตครับ ต้องยอมรับไทยเรายังไม่เปิดกว้างกับเรื่องนี้  

เห็นด้วยครับ ไม่ได้บอกว่าคนเล่นเกมต้องเป็นคนไม่ดีนะครับ แต่มีแนวโน้มที่มาจากแนวแนวนั้นเยอะหรือเปล่า
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ฮันเตอร์ ซง จิน วู
เข้าร่วม: 15 Jun 2008
ตอบ: 9874
ที่อยู่: แสงสีส้มแห่งความเจริญ กำลังถือกำเนิดขึ้นใน วันที่ 14 พค 66
โพสเมื่อ: Tue Feb 18, 2020 15:43
momozee11 พิมพ์ว่า:
momozee11 พิมพ์ว่า:
เพราะผู้เล่นมาจากเด็กเกเร ติดเกมครับ คนที่คุณภาพชีวิตดีพอเค้าเล่นเกม ติดเกมเหมือนกัน แต่ถึงจุดๆนึงเค้าก็ไปเรียน ไปพัฒนาอนาคตครับ ต้องยอมรับไทยเรายังไม่เปิดกว้างกับเรื่องนี้  
ตอบเหมือนจะดี แต่มุมมองคุณก็ไม่ต่างจากพวกหลายๆคนที่ยังไม่เปิดใจหรือไปหาข้อมูลกับเรื่องพวกนี้

อะไรคือผู้เล่นมาจากเด็กเกเร ติดเกมยังพอรับได้เพราะมันต้องเล่นบ่อยๆถึงจะเก่ง แต่อะไรคือเกเร แล้วคุณภาพชีวิตไปเกี่ยวอะไร นักแข่งสมัยนี้จบมหาลัยกันมาเพียบนะครับ เหมือนพวกสตรีมเมอร์หรือ Youtuber อะครับ เรียนจบ ป.ตรีกันมาทั้งนั้น แต่ไม่ได้ไปทำสายงายที่เรียนมา

อย่างนักแข่งที่ผมตามหลายๆคนนี่คุณภาพชีวิตดีหมด ไม่ได้เกเรอะไร บางคนจบวิศวะคอม แต่เล่นเกมเก่ง ชอบเล่นเกม เลยมาแข่ง แต่ในอนาคตถ้าแข่งไม่ไหวก็ไปหางานทำได้

ทุกอาชีพมันมีทั้งคนที่ดีและไม่ดี การมาเหมารวมแบบนี้มันไม่ถูกแน่ๆละ สมมุติผมบอกว่า พวกทำอาชีพเป็นนักมวยตอนเด็กก็คงเป็นเด็กเกเรชอบท้าตีท้าต่อย ไม่ชอบเรียนหนังสือ ถ้าตั้งใจเรียนไม่มีใครอยากไปเจ็บตัวหรอก เขาคงไปพัฒนาอนาคตกันหมดแล้ว

ถามว่ามันใช่หรอ  

นักมวยถ้าเกิดมาไม่ต้องลำบากใครอยากไปต่อยมวยครับผมถามหน่อย?
คุณจะไปต่อยปะ? ส่วนใหญ่คนไม่มีทางเลือกทั้งนั้นอะ
ผมพูดรวมๆ คุณยกมาบางคนจบนั่นจบนี่มันก็ต้องมีอยู่แล้ว แต่มันส่วนน้อยไง
ผมพูดภาพรวม หรือคุณจะเถียงบอกว่าคนเล่นเกมส่วนมากมาจากเด็กบ้านรวย?  
เอิ่มมม ตรรกะคุณคงแก้ไม่หายจริงๆแล้วแหละ

นักมวยไม่จำเป็นต้องเกิดมาแล้วลำบากเลยไปต่อยมวย กีฬามวยเดี๋ยวนี้ค่านิยมมันไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้ว เกมก็เช่นกัน เมื่อก่อนคนมันก็ตามที่คุณพูด เกมก็เช่นกันเพราะมันยังไม่เปิดกว้าง

แต่เดี๋ยวนี้มันไม่ใช่แล้ว ค่านิยมมันเปลี่ยนไปแล้ว นักมวยมีกี่คน แต่ละคนประวัติธรรมดาที่ไหน ผมเห็นมีแต่นักมวยยุคก่อนๆอย่างพวกบัวขาว ปาเกียว พวกนี้เกิดมาลำบากจริง แต่นักมวยที่ดังๆอายุไม่เกิน 30 สมัยนี้ ชกเพราะชอบกันทั้งนั้น บางคนมีพ่อเป็นนักมวย เลือกที่จะไม่ต่อยก็ได้ เงินก็มี แต่เลือกที่จะต่อย คนรอบตัวผมที่เรียนไปชกไปเพราะชอบมีเพียบ ยิ่งฝรั่งยิ่งไม่ต้องพูดถึง เริ่มชกมวยกันตอนโตแล้วทั้งนั้น

มาที่เกม
อ้างอิงจาก:
หรือคุณจะเถียงบอกว่าคนเล่นเกมส่วนมากมาจากเด็กบ้านรวย?  
ผมไปบอกตอนไหนว่าคนส่วนใหญ่มาจากเด็กบ้านรวย ผมแค่บอกว่ามีหลายๆคนที่เป็นแบบนั้น แต่ก็ไม่ใช่อย่างที่คุณพูดแน่ๆ
อ้างอิงจาก:
เพราะผู้เล่นมาจากเด็กเกเร คนที่คุณภาพชีวิตดีพอเค้าเล่นเกม ติดเกมเหมือนกัน แต่ถึงจุดๆนึงเค้าก็ไปเรียน ไปพัฒนาอนาคตครับ  
อันนี้คือการเหมารวมครับ เรื่องคุณภาพชีวิตมันไม่ใช่ทั้งหมดที่คุณภาพชีวิตไม่ดี แล้วก็ไม่ใช่ทั้งหมดที่บ้านรวย

แต่ผมกล้าพูดแบบชัดๆเลยว่าส่วนใหญ่มาจากฐานะธรรมดา ไม่รวยไม่จน ถ้าบ้านจนเขาจะเอาเงินมาจากไหนมาซื้อคอม เงินจากไหนไปเข้าร้านเกม ขโมย?? นักแข่งกี่หมื่นกี่แสนคน คุกไม่ล้นไปแล้วหรอ

คุณช่วยนิยามคำว่า "พัฒนาอนาคต" หน่อยครับ เป็นนักแข่งเกมเงินเดือนหลายหมื่นต่อยอดไปเป็นสตรีมเมอร์เงินเดือนเหยียบแสน อันนี้พัฒนาไม่พอใช่ปะครับ ต้องไปทำงานบริษัท ต้องไปเป็นลูกจ้างใช่ปะครับถึงเรียกว่าพัฒนาอนาคต  

ขอแย้ง นิดนึงนะครับ
เกมส์ PUBG นี่ไม่รวยเล่นไม่ได้นะ

คอมกระจอกๆก็ 5-6 หมื่นเเล้ว
พวกโปร เป็นเเสนๆๆ

0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 10 Sep 2013
ตอบ: 3090
โพสเมื่อ: Tue Feb 18, 2020 17:37
ผมนั่งร้านเกมช่วงประมาณ มัธยมปลาย แล้วเว้นช่วงมาครั้งล่าสุดก็ช่วงเรียนจบใหม่ๆ เวลาเด็กในร้านเล่นกันด่ากันหยาบคายมาก ด่าแบบข้ามหัวผมเลยนะ เหมือนตัวเองหลุดมาในแดนมฤติยู แล้วได้ยินมาว่านักแข่งบางคนก็เป็นเด็กตามร้านเกมมาก่อนนี่แหละ เพราะติดนิสัยพวกนี้ที่ทำกันบ่อยๆจนคิดว่าเป็นเรื่องธรรมดารึเปล่า แบบทำจนชิน

เรื่องความไม่เป็นมืออาชีพผมว่าไม่ใช่แค่เฉพาะวงการเกมอ่ะ เคยคุยกับพี่ที่เคยรับทำหน้าที่สัมภาษณ์กับเป็นพี่เลี้ยงเด็กฝึกงานเล่าเรื่องเด็กที่ทำตัวโครตไม่มืออาชีพอ่ะ มาสาย แอบอู้ อะไรพวกนี้ค่อนข้างบ่อย คิดว่าปัญหานี้เป็นปัญหาพื้นฐานทางครอบครัวด้วยนะ ไปกินข้าวช่วงสายๆยังเจอเด็กนักเรียนกินโต๊ะข้างๆเลย แบบเอิ่ม นี่มันเวลาเรียนไม่ใช่เหรอฟระ เลยเวลาเข้าเรียนและอีกนานกว่าจะพักเที่ยงพวกเอ็งมาทำอะไรแถวนี้
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Aug 2008
ตอบ: 839
โพสเมื่อ: Thu Feb 20, 2020 08:46
ทุกอย่างมีปะปนแหละครับ รวมถึง นักแข่งE sport หลายๆคน อายุโดยเฉลี่ยแค่22 เด็กสุดก็13-14

จริงๆ ต้องชมบุรีรัมย์ ที่ทำให้วงการณ์ ดูมีความเป็นมืออาชีพมากขึ้น ไม่ว่าจะกีฬาไหน อาจจะมีผุบๆโผล่ๆนิดๆหน่อยๆก็เหอะ

ทุกวันนี้เล่นเกมไม่ว่าเกมไหน ผมขอบอกว่าส่วนใหญ่เลยละกัน ว่าเด็กหลายคนไม่ควรอยู่ในวุฒิภาวะมาเล่นเกม

การเล่นเกม แน่นอน บางทีก็ต้องสนใจเรื่องแพ้ชนะ แต่ไม่ว่าจะเป็นนักกีฬาหรือคนเล่นปกติ
ควรมีความคิดหรืออะไรที่มันดีกว่านี้ นิดๆหน่อยๆ ก็ด่า โวยวาย ยิ่งเด็ก20ต้นๆ ไม่รู้เป็นโรคแมวไร ชอบคิดว่าตัวเองแก่ แล้วด่าคนอื่นว่าเด็กน้อย 555

บางทีเล่นเกม ต้องเล่นกับเพื่อน ถึงแพ้ก็ยังมีความบันเทิง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel