ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status: ^^ คามิพิณพณา ^^
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 May 2007
ตอบ: 854
โพสเมื่อ: Fri Feb 14, 2020 14:40
[RE: ทำ Cold Brew ดื่มเองแบบลูกทุ่งๆ]
ผมเอาผงกาแฟใส่ขวด ใส่น้ำ แล้วแช่ตู้เย็น 15 ชม

จากนั้นเอามากรอง ผมซื้อถุงกรองแบบของที่พวกรถขายกาแฟใช้กัน

กรองละเอียดมาก ไม่มีผงหลุดมาในน้ำกาแฟเลย กรองเสร็จเอาไปล้างเก็บไว้ใช้ต่อได้อีก

ผมกินเพียวๆเลยไม่ผสมน้ำ ชอบมากกกกกกกกกก
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2009
ตอบ: 4589
โพสเมื่อ: Fri Feb 14, 2020 14:41
ทำ Cold Brew ดื่มเองแบบลูกทุ่งๆ
สุดยอดดดดดด รบกวนขอลิ้งต้นทางด้วยได้ไหมคับ

มีวิธีไหนแนะนำสำหรับมือใหม่มั้ยคับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2005
ตอบ: 11134
โพสเมื่อ: Fri Feb 14, 2020 14:57
[RE]ทำ Cold Brew ดื่มเองแบบลูกทุ่งๆ
โคลบรูว์มันแช่น้ำไม่ใช่รึท่าน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17679
โพสเมื่อ: Fri Feb 14, 2020 15:05
[RE: ทำ Cold Brew ดื่มเองแบบลูกทุ่งๆ]
Lisaverpool พิมพ์ว่า:
โคลบรูว์มันแช่น้ำไม่ใช่รึท่าน  

ครับ อันนี้ cold drip ครับ
เดี๋ยวคราวหน้าผมจะลองแช่ครับ

XtheWiz พิมพ์ว่า:
สุดยอดดดดดด รบกวนขอลิ้งต้นทางด้วยได้ไหมคับ

มีวิธีไหนแนะนำสำหรับมือใหม่มั้ยคับ  

https://pantip.com/topic/38323914

00000 พิมพ์ว่า:
ดูภาพแล้วไม่กล้ากินเลย  

อร่อยครับทั่นนน กลิ่นยังคลุ้งอยุ่ในห้องอยุ่เลยเนี่ย
แก้ไขล่าสุดโดย tonglovedt เมื่อ Fri Feb 14, 2020 15:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 429
โพสเมื่อ: Fri Feb 14, 2020 15:15
tonglovedt พิมพ์ว่า:
ตั้งแต่ได้ที่ทำงานใหม่ ผมก็ประสบปัญหาง่วงตอนบ่ายมาก
แล้วเรื่องมากด้วย ไม่ดื่มกาแฟสำเร็จรูป (กาแฟชง)
ตอนเช้าจะ Moka pot ทุกเช้าก่อนมาทำงาน ไม่รุ้บ่ายจะหากาแฟกินได้ยังไง ไม่อยากซื้อแก้วละ 40-50

เลยหาวิธีในพันทิปทำ Cold Brew แช่ตู้เย็นไว้ เออน่าลองว่ะกลับมาบ้านลุยเลย

ใส่กาแฟคั่วบดเต็มถุงเลย ของ บอนคาเฟ่ ถูกๆ 80 บาท
ใส่น้ำแข็ง คอยเติมตลอดเวลาเดินผ่าน
ปล่อยมันหยดทั้งคืน ฝากคนในบ้านคอยเติมน้ำแข็งให้ด้วย
พอมาตอนเช้าได้เยอะมาก เทใส่กระติก มาแช่ไว้ที่ทำงาน

ถึงเวลาบ่ายละ รินใส่แก้ว กะไว้ว่า รสมันต้องบางๆ มวลเบาๆ กลิ่นไม่ค่อยมา
เลยเทเยอะหน่อย จิบทีแรก

ไอสาด มาเต็มเลยเว้ย ทั้งขม ทั้งเข้ม ทั้งหอม
ผิดคาดมาก อร่อยสาดดดดดดดดดดดดดดด คุ้มมากๆๆๆๆๆ

และก็วันนี้วันวาเลนทาย กระทรวงพาณิชย์ประกาศรางวัลชนะ ประกวดโลโก้ ผมไม่ชนะนะครับ คนส่งทั้งหมด 254 คน แต่พอใจในงานตัวเองมากๆ อดได้ตังค์มาปลดหนี้เลย

ได้กาแฟย้อมใจยามบ่าย แฮปปี้ครับ ลองเอาไปทำกันดูครับ

ส่วนไข่ผมยังจุกเหมือนเดิมครับ เซ็ง

ขอชี้เป้าแก้วหน่อยได้มั้ยครับ ชอบมากๆ

ทุกวันนี้ใช้แต่ frenchpress ที่ออฟฟิศครับ บดแล้วชงเลย

เมื่อก่อนดิบจัดชง. mokapot เดือดทีหันมามองทั้งชั้น
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17679
โพสเมื่อ: Fri Feb 14, 2020 16:42
Spoil
ทะเลสีหมอก พิมพ์ว่า:
tonglovedt พิมพ์ว่า:
ตั้งแต่ได้ที่ทำงานใหม่ ผมก็ประสบปัญหาง่วงตอนบ่ายมาก
แล้วเรื่องมากด้วย ไม่ดื่มกาแฟสำเร็จรูป (กาแฟชง)
ตอนเช้าจะ Moka pot ทุกเช้าก่อนมาทำงาน ไม่รุ้บ่ายจะหากาแฟกินได้ยังไง ไม่อยากซื้อแก้วละ 40-50

เลยหาวิธีในพันทิปทำ Cold Brew แช่ตู้เย็นไว้ เออน่าลองว่ะกลับมาบ้านลุยเลย

ใส่กาแฟคั่วบดเต็มถุงเลย ของ บอนคาเฟ่ ถูกๆ 80 บาท
ใส่น้ำแข็ง คอยเติมตลอดเวลาเดินผ่าน
ปล่อยมันหยดทั้งคืน ฝากคนในบ้านคอยเติมน้ำแข็งให้ด้วย
พอมาตอนเช้าได้เยอะมาก เทใส่กระติก มาแช่ไว้ที่ทำงาน

ถึงเวลาบ่ายละ รินใส่แก้ว กะไว้ว่า รสมันต้องบางๆ มวลเบาๆ กลิ่นไม่ค่อยมา
เลยเทเยอะหน่อย จิบทีแรก

ไอสาด มาเต็มเลยเว้ย ทั้งขม ทั้งเข้ม ทั้งหอม
ผิดคาดมาก อร่อยสาดดดดดดดดดดดดดดด คุ้มมากๆๆๆๆๆ

และก็วันนี้วันวาเลนทาย กระทรวงพาณิชย์ประกาศรางวัลชนะ ประกวดโลโก้ ผมไม่ชนะนะครับ คนส่งทั้งหมด 254 คน แต่พอใจในงานตัวเองมากๆ อดได้ตังค์มาปลดหนี้เลย

ได้กาแฟย้อมใจยามบ่าย แฮปปี้ครับ ลองเอาไปทำกันดูครับ

ส่วนไข่ผมยังจุกเหมือนเดิมครับ เซ็ง

ขอชี้เป้าแก้วหน่อยได้มั้ยครับ ชอบมากๆ

ทุกวันนี้ใช้แต่ frenchpress ที่ออฟฟิศครับ บดแล้วชงเลย

เมื่อก่อนดิบจัดชง. mokapot เดือดทีหันมามองทั้งชั้น  

แก้วออฟฟิศซื้อตลาดนัดครับ

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel