ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 4535
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 00:58
ปั๊มน้ำทำงานทุก 3นาที เสียงดังประมาณ2-3วิ
อากาศในปั๊มอาจเหลือน้อย ทำให้ปั๊มบ่อย ปั๊มแป๊บเดียวตัด และน้ำไหลไม่ค่อยแรง ถ้ามีการใช้น้ำก็ปั๊มยาวเลยจนกว่าจะเลิกใช้น้ำนั่นแหล่ะปั๊มจึงจะตัด เรียกง่ายๆ ว่าลมหมด มักเกิดกับปั้มที่ใช้งานมาหลายๆ ปี

วิธีแก้ ที่ถังปั๊มจะมีวาล์วอีกตัวหรือสองตัวที่มีไว้ต่อท่อน้ำแต่เราไม่ได้ใช้ ให้ปิดวาล์วน้ำเข้าและออก ถอดปลั๊ก แล้วขันวาล์วตัวนี้ออก ปล่อยให้น้ำในถังไหลออกมาให้หมด อาจจะไหลช้าหน่อย ถ้าอยากให้ไหบเร็วต้องหาวิธีเปิดวาล์วด้านบนของปั๊มเพิ่มเพื่อให้อากาศเข้าไปในปั๊มได้น้ำก็จะไหลออกเร็วขึ้น

เมื่อปล่อยน้ำออกหมดแล้วให้เอาวาล์วที่เราขันออกใส่กลับเข้าไปเหมือนเดิม ขันให้แน่น แล้วเปิดน้ำ เสียบปลั๊ก ปั้มจะทำงานค่อนข้างนานเลยจึงจะตัด

ถ้าปั้มลมหมดจริงทำเท่านี้อาการก็จะหาย และใช้ปั้มไปได้อีกนาน

ส่วนเรื่องท่อรั่วหวังว่าคงจะไม่เป็น ตรวจยาก ซ่อมยาก เอาหูฟังก็เอาแน่ไม่ค่อยได้ บ้านผมเคยรั่ว จ้างช่างประปาเอาหูฟังมาไล่ฟัง ชี้จุดแล้วทุบไม่เจอ ขยับมาอีกเกือบเมตรก็ไม่เจอ ทุบกันยาวเลยจนเพื่อนบ้านมาถามว่าจะทุบอีกนานหลายวันมั้ย คราวนั้นรู้สึกว่าจะทุบกันอยู่ 3 วัน จ่ายค่าทุบกับปูกระเบื้องใหม่ไปหมื่นนึง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

AVB Flooring พื้น SPC นำเข้า ราคาขายส่ง
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 28 Sep 2010
ตอบ: 741
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 01:02
[RE: ปั๊มน้ำทำงานทุก 3นาที เสียงดังประมาณ2-3วิ]
ถ้าพึ่งรีโรเวทอาจจะเป็นไปได้ว่าเกิดจากการถมดิน หรือดินทรุด ทำให้ท่อนน้ำใต้ตัวบ้านเกิดแตกครับ
แนะนำให้ปิดวาวตัวปั้มก่อนครับ ไม่งั้นร้องทั้งคืนครับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Life is short,do it now!!
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 367
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 01:04
[RE: ปั๊มน้ำทำงานทุก 3นาที เสียงดังประมาณ2-3วิ]
TzE- พิมพ์ว่า:
ผมเป็นช่างระบบน้ำครับ

ปั้มมีวาล์วด้านจ่ายไหมครับ ถ้ามีลองปิดดูว่าปั้มหยุดไหม
ถ้าหยุดแสดงว่ามีจุดรั่วครับ แต่ถ้าหยุดแล้วก็ทำงานอีกแสดงว่าเช็ควาล์วเสียครับ

ส่วนถ้าไม่มีวาล์วด้านจ่าย จะต้องไล่เช็คทุกจุดครับ ส่วนใหญ่คือบริเวณชักโครกครับ

ปล.ปั้มรั่วก็อาจจะเป็นไปได้ครับ ลองหาดูจุดที่สนิมกินครับ จะมองเห็นน้ำยากหน่อยต้องลองเอามือไปอังดูถึงจะรั่วว่ามีน้ำพุ่งออกมาครับ  

ผมทำตามที่ท่านบอก ข่าวร้ายของผมแน่ๆ ปิดวาวตัวจ่ายแล้วอาการหายเลย TT รั่วแน่นอนแบบนี้
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 08 Apr 2010
ตอบ: 10823
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 01:05
เข้ อย่างกับเดจาวู บ้านผมก็เป็น เพิ่งเดินฟังรอบบ้านเมื่อกี้ หายังไงก็หาไม่เจอ

คิดว่ารั่วท่อแน่ๆ ลองปิดวาวล์ไม่ให้น้ำออกจากแทงค์ ปั้มเงียบเลย แปลว่าปั้มไม่เสียแน่ๆ

คงต้องหารอยรั่วท่อต่อไป
1
0
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1991979
อยู่ในความทรงจำ แต่ไม่อยู่ในความเป็นจริง << หาได้ให้ 1,000 แผล่บ
Status:
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 561
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 01:08
PBERM พิมพ์ว่า:
TzE- พิมพ์ว่า:
ผมเป็นช่างระบบน้ำครับ

ปั้มมีวาล์วด้านจ่ายไหมครับ ถ้ามีลองปิดดูว่าปั้มหยุดไหม
ถ้าหยุดแสดงว่ามีจุดรั่วครับ แต่ถ้าหยุดแล้วก็ทำงานอีกแสดงว่าเช็ควาล์วเสียครับ

ส่วนถ้าไม่มีวาล์วด้านจ่าย จะต้องไล่เช็คทุกจุดครับ ส่วนใหญ่คือบริเวณชักโครกครับ

ปล.ปั้มรั่วก็อาจจะเป็นไปได้ครับ ลองหาดูจุดที่สนิมกินครับ จะมองเห็นน้ำยากหน่อยต้องลองเอามือไปอังดูถึงจะรั่วว่ามีน้ำพุ่งออกมาครับ  

ผมทำตามที่ท่านบอก ข่าวร้ายของผมแน่ๆ ปิดวาวตัวจ่ายแล้วอาการหายเลย TT รั่วแน่นอนแบบนี้  

โอเคครับ จากที่บอกว่าทำงานทุกๆ 3 นาที ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้น้ำเลย แสดงว่าไม่ได้รั่วเยอะครับ
ตัดเรื่องท่อแตกไปได้เลย เหลือหาจุด ซึม ให้เจอ มีอยู่ไม่กี่จุดครับ ค่อยๆหา แต่ผมฟันธงเลยว่าอยู่ที่ "ชักโครก"

1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39380
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 01:08
ผมใช้วิธีบล็อกวาว์ลจากปั๊มเข้าบ้านแล้วบายพาสน้ำจากท่อเข้าบ้านโดยตรงแบบไม่ผ่านปั๊มลองใช้พักนึง แล้วค่อยเปิดหายเลย
1
0

Status: Life is short,do it now!!
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 01:09
ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยนะครับ เบื้องต้นจะปิด วาว ตัวจ่ายก่อน พรุ้งนี้คงต้องเรียกช่างมาหารอยรั่ว TT แอบเศร้า
0
0
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 01:14
Tarwaan พิมพ์ว่า:
เข้ อย่างกับเดจาวู บ้านผมก็เป็น เพิ่งเดินฟังรอบบ้านเมื่อกี้ หายังไงก็หาไม่เจอ

คิดว่ารั่วท่อแน่ๆ ลองปิดวาวล์ไม่ให้น้ำออกจากแทงค์ ปั้มเงียบเลย แปลว่าปั้มไม่เสียแน่ๆ

เราจะผ่านไปด้วยกันครับท่าน ผู้รวมชะตากรรม555555
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 02 Aug 2006
ตอบ: 4019
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 01:51
https://pantip.com/topic/39560807

ไม่รู้เกี่ยวมั้ย ลองอ่านอันนี้ครับ ที่บ้านผมเป็นแบบนี้ จะลองไปแก้ดูเหมือนกัน
1
0
แข้งเจลีก
Status:
ตอบ: 1544
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 02:23
เรียกช่างมาดีกว่าครับ ผมเองก็เคยเป็น
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Oct 2010
ตอบ: 8957
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 05:57
ปั๊มน้ำทำงานทุก 3นาที เสียงดังประมาณ2-3วิ
บ้านผมเป็นน้ำบาดาล

ปั้มเก่าหลายปีละ พึ่งมามีปัญหาปีนี้

อาการคือ ต้องคอยเติมน้ำใส่รูที่ปั้ม เพื่อจะให้ใช้งานได้ หลังเติมน้ำจะขุ่นหน่อยๆเปิดทิ้งไปซักพักจะดีขึ้น ไม่ถึงกับใส ... แต่ต้องใช้น้ำเรื่อยๆ ถ้าเราหยุดใช้ซักครึ่งชั่วโมง น้ำจะหยุดไหลอีก ต้องคอยมาเติมน้ำที่ปั้ม ... เป็นวนเวียนอยู่แบบนี้ อย่างเซง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Tah
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2007
ตอบ: 966
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 06:06
เป็นกันทุกบ้านครับ ของผมรั่วใต้ดินไปเรียบร้อย ตอนนี้เดินลอยหมดละ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16775
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 06:41
babyboom พิมพ์ว่า:
อากาศในปั๊มอาจเหลือน้อย ทำให้ปั๊มบ่อย ปั๊มแป๊บเดียวตัด และน้ำไหลไม่ค่อยแรง ถ้ามีการใช้น้ำก็ปั๊มยาวเลยจนกว่าจะเลิกใช้น้ำนั่นแหล่ะปั๊มจึงจะตัด เรียกง่ายๆ ว่าลมหมด มักเกิดกับปั้มที่ใช้งานมาหลายๆ ปี

วิธีแก้ ที่ถังปั๊มจะมีวาล์วอีกตัวหรือสองตัวที่มีไว้ต่อท่อน้ำแต่เราไม่ได้ใช้ ให้ปิดวาล์วน้ำเข้าและออก ถอดปลั๊ก แล้วขันวาล์วตัวนี้ออก ปล่อยให้น้ำในถังไหลออกมาให้หมด อาจจะไหลช้าหน่อย ถ้าอยากให้ไหบเร็วต้องหาวิธีเปิดวาล์วด้านบนของปั๊มเพิ่มเพื่อให้อากาศเข้าไปในปั๊มได้น้ำก็จะไหลออกเร็วขึ้น

เมื่อปล่อยน้ำออกหมดแล้วให้เอาวาล์วที่เราขันออกใส่กลับเข้าไปเหมือนเดิม ขันให้แน่น แล้วเปิดน้ำ เสียบปลั๊ก ปั้มจะทำงานค่อนข้างนานเลยจึงจะตัด

ถ้าปั้มลมหมดจริงทำเท่านี้อาการก็จะหาย และใช้ปั้มไปได้อีกนาน

ส่วนเรื่องท่อรั่วหวังว่าคงจะไม่เป็น ตรวจยาก ซ่อมยาก เอาหูฟังก็เอาแน่ไม่ค่อยได้ บ้านผมเคยรั่ว จ้างช่างประปาเอาหูฟังมาไล่ฟัง ชี้จุดแล้วทุบไม่เจอ ขยับมาอีกเกือบเมตรก็ไม่เจอ ทุบกันยาวเลยจนเพื่อนบ้านมาถามว่าจะทุบอีกนานหลายวันมั้ย คราวนั้นรู้สึกว่าจะทุบกันอยู่ 3 วัน จ่ายค่าทุบกับปูกระเบื้องใหม่ไปหมื่นนึง  

ตามนี้ ชักปลั๊กแล้วไขระบายน้ำในถัง แรงดันมันไม่ได้
1
0
Status:
เข้าร่วม: 27 Aug 2006
ตอบ: 561
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 07:56
PBERM พิมพ์ว่า:
Tarwaan พิมพ์ว่า:

เราจะผ่านไปด้วยกันครับท่าน ผู้รวมชะตากรรม555555  

ท่อขาออกจากปั๊ม มันมุดเข้าไปใน tank อีกรอบไหมครับ ผมเคยเจออาการแบบนี้เป๊ะเลย ตามช่างมาก็แก้ไม่ได้ สุดท้ายมาตั้งสติใหม่นั่งไล่เองคนเดียว เจอว่าท่อขาออกจากปั๊มมันมุดเข้าไปในแท็งค์ (DOS) แล้วรั่วในแท็งค์ ปีนเข้าไปขันแป๊บเดียว หายสนิท

ขอให้โชคดีครับ
แก้ไขล่าสุดโดย doppelganger เมื่อ Wed Jan 29, 2020 07:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7081
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 09:22
ท่อรั่วซักที่

แต่ก็รั่วได้หลายที่

ลองดูแบบนี้ครับ

เป็นปั๊มสูบน้ำจ่ายทั่วบ้านหรือเป็นปั๊มสูบขึ้นถังสูงด้านบน

0
0
เลิกคิดไปเองเถอะ
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel