ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 3703
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 21:21
ถามคนที่แต่งงานกันแล้ว + ระบาย
ของผม คือ ช่วงปีแรกๆ คือ ทะเลาะกันยับเลย เอะอะทะเลาะ ๆ เรื่องเล็กน้อยเป็นเรื่องใหญ่ตลอด บอกเลิกกันน่าจะ 10 ครั้งได้ แต่สุดท้ายต้องมีซักคนที่ง้อ สงสัยคู่กรรม 555

ทุกวันนี้ 8 ปีแล้ว อยู่ด้วยกันทุกวัน แทบไม่ทะเลาะกันเลย ผมว่าสิ่งที่ผ่านมาได้จริงๆ คือ การยอมรับในตัวตนของอีกฝ่าย มองอย่างเข้าใจ และอันไหนยอมก็ยอม ถ้าไม่ใช่เกี่ยวกับ ความดีความเลว แบบมนุษยธรรม ก็ไม่ต้อง ไรมาก หมายถึงต่างฝ่ายต่างคิดแบบนี้นะ

การทะเลาะกันมันมีข้อดี ตรงได้เห็น ตัวตนอีกฝ่ายมากขึ้น เพื่อปรับปรุงตัวเอง ได้ดีขึ้น

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 14644
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 22:03
ถามคนที่แต่งงานกันแล้ว + ระบาย
มันตรงกันทุกอย่าง​ไม่ได้หรอกครับ​ เพียงแต่ยอมรับความต่าง​ของอีกฝ่ายได้ไหม
อย่าง​บ้านแฟนผมว่างมงาย​ ไปไหว้พญานาคอะไรงี้​ผมว่าไร้สาระแต่เรื่องของเขา​ ผมไม่ไปด้วย​ ไปผมก็ไม่ไหว้​ ไม่ได้เป็น​คนเลวพอ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะกลางซอย
Status: Y-N-W-A
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 551
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 22:50
[RE: ถามคนที่แต่งงานกันแล้ว + ระบาย]
เรื่ื่ื่่องปกติค่ะ ไม่มีใครตรงกันไปซะทุกเรื่อง อยู่ที่ี่ี่่่การเปิดใจยอมรับในตัวตนของอีกฝ่ายมากกว่า
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 29 Nov 2009
ตอบ: 3141
โพสเมื่อ: Tue Jan 28, 2020 23:03
[RE: ถามคนที่แต่งงานกันแล้ว + ระบาย]
ความคิดบางเรื่องไม่ตรงแน่นอนครับ ทุกวันนี้ก็ยังจูนกันไม่ได้และคิดว่าไม่น่าจะทำได้ด้วย
แต่ภาพรวมส่วนใหญ่จะเห็นไปทางเดียวกัน
ทุกวันนี้ก็แก้ปัญหาโดยไม่พยายามไปแตะเรื่องที่ไม่มีทางเห็นตรงกันโดยไม่จำเป็นครับ เปลี่ยนเป็นไม่ชอบแต่เราก็ยอมเค้าบ้าง เค้าก็ยอมเราบ้าง
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1544
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 05:27
ปกติมากครับ ขนาดเพื่อนสนิทกันยังมีความเห็นไม่ตรงกันเลย อย่าคิดมากครับท่าน
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 May 2009
ตอบ: 7970
ที่อยู่: beautiful things don't ask for attention : ความงามแท้จริงไม่เรียกร้องความสนใจ
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 06:30
Tar_Tw45 พิมพ์ว่า:
ผมกับภรรยาบ่นๆกันบ่อยจะตาย 555

ไม่ได้ทะเลาะกันเรื่องใหญ่ แต่ผมเป็นโปรแกรมเมอร์ แล้วเป็นคนจุกจิกกับรายละเอียด เป๊ะกับรายละเอียดเล็กๆ (นึกภาพเด็กที่วาดภาพบ้านอยู่ตรงกลางกระดาษเป๊ะๆ ประตูบ้านอยู่ตรงกลางบ้านเป๊ะๆ หลังคาสามเหลี่ยมต้องใช้ครึ่งวงกลมวัดมุม ประมาณนั้นอ่ะ) ส่วนภรรยาผมเป็นพยาบาล ทำอะไรจะเร็วไว้ก่อน (ติดมาจากตอนทำงานช่วยชีวิตคน) ค่อยมาเคลียร์มาเก็บทีหลัง แล้วบางทีลืมเก็บบ้าง เก็บไม่เข้าที่เข้าทางบ้าง ทำให้ผมเห็นอะไรก็หงุดหงิด หงุดหงิดกับทุกๆอย่าง

ภรรยาเป็นพยาบาลเรื่องมีเวลามีปัญหามั่งไหมครับ
0
0
Dedicated to the People Who Made It : อุทิศให้แก่ผู้ที่สร้างมันมา
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 608
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 08:55
Tar_Tw45 พิมพ์ว่า:
ผมกับภรรยาบ่นๆกันบ่อยจะตาย 555

ไม่ได้ทะเลาะกันเรื่องใหญ่ แต่ผมเป็นโปรแกรมเมอร์ แล้วเป็นคนจุกจิกกับรายละเอียด เป๊ะกับรายละเอียดเล็กๆ (นึกภาพเด็กที่วาดภาพบ้านอยู่ตรงกลางกระดาษเป๊ะๆ ประตูบ้านอยู่ตรงกลางบ้านเป๊ะๆ หลังคาสามเหลี่ยมต้องใช้ครึ่งวงกลมวัดมุม ประมาณนั้นอ่ะ) ส่วนภรรยาผมเป็นพยาบาล ทำอะไรจะเร็วไว้ก่อน (ติดมาจากตอนทำงานช่วยชีวิตคน) ค่อยมาเคลียร์มาเก็บทีหลัง แล้วบางทีลืมเก็บบ้าง เก็บไม่เข้าที่เข้าทางบ้าง ทำให้ผมเห็นอะไรก็หงุดหงิด หงุดหงิดกับทุกๆอย่าง

อ่านแล้วนึกถึงคู่ผมกับแฟนเลยครับ 555
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 2032
โพสเมื่อ: Wed Jan 29, 2020 11:03
ชีวิตคู่มันไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบเพอร์เฟกต์หรอกครับ สิ่งสำคัญไม่ใช่การปรับตัวเข้าหากัน แต่คือการที่เรารับในสิ่งที่อีกฝ่ายเป็นได้มากแค่ไหนมากกว่า ซึ่งความรักมันทำให้เรายอมรับสิ่งนั้นได้ แต่ห้ามเลยไปถึงคำว่า"ทน" เพราะหากไปถึงขั้นนั้นแล้ว โอกาสกลับมารักกันเหมือนก่อนถือว่ายากมากแล้ว เรื่องของท่านยังไม่ใช่ปัญหาใหญ่หรอกครับ
1
0
Manchester United Forever
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel