ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
(ทัณฑ์บนครั้งสุดท้าย)

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 5579
โพสเมื่อ: Wed Jan 22, 2020 02:08
[RE: ภาพตึกใบหยกล่าสุด]
James Bourne พิมพ์ว่า:
Edward Norton พิมพ์ว่า:
อธิบดีบอกที่เห็นคือหมอก เหมือนภาคเหนือช่วงฤดูหนาว

pm2.5 มันเล็ก สายตาคนมองไม่เห็นหรอก

สุดจริง ผมทนฟังคลิปได้ไม่กี่นาทีเอง  

ถ้าเอาเฉพาะประโยคที่ท่านโคว้ทมานี่ ผมว่าเขาก็พูดถูกส่วนหนึ่งนะ
ที่เห็นๆ กันนั่นมันไม่ใช่ pm2.5 แน่ๆ
เพราะ pm2.5 มันมีขนาดเล็กกว่าที่ตาเปล่ามองเห็น
ถูกต้องตามหลักวิทยาศาสตร์อยู่แล้ว

ท่านรู้หรือเปล่าว่า pm2.5 มีขนาดเล็กกว่าแบคทีเรียหลายชนิด
แบคทีเรียมีขนาดตั้งแต่ 0.5-10 ไมครอน
แต่ pm2.5 ขนาด 2.5 ไมครอน
เราไม่สามารถมองเห็นแบคทีเรียได้ pm2.5 ก็มองไม่เห็นด้วยตาเปล่าเหมือนกัน

เพียงแต่ไอ้ที่บอกว่าหมอก อาจจะไม่ใช่ มันคือพวกฝุ่นเม็ดใหญ่ๆ ต่างหาก
เพราะช่วงนี้ลมมันนิ่ง ก็สะสมฝุ่น
แต่ที่เขาบอกว่า pm2.5 มองไม่เห็น นั่นถูกแล้ว  

2.5ถ้าสะสมปริมาณมากๆ ก็มองเห็นได้ครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

Arsenal 38-0-0

ให้ดีใจลูกละ 1 นาที
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14187
โพสเมื่อ: Wed Jan 22, 2020 02:19
white valentine พิมพ์ว่า:
growthseek พิมพ์ว่า:
จริงๆแนวคิดย้ายเมืองหลวงก็น่าเอามาพิจารณาตอนนี้นะ  

ไม่มีประโยชน์หรอกครับ ไม่ได้ช่วยอะไรเลยด้วย ในความคิดผม

การย้ายเมืองหลวง คือการย้ายศูนย์ราชการเท่านั้น

สาธารณูปโภค ก็ไม่เหมือน กทม. ซึ่งต้องลงทุนใหม่ทั้งหมด .... คนมันก็มาทำงานใน กทม เหมือนเดิมนั้นแหละครับ  

ในระยะยาวผมว่ายังไงความเจริญมันก็ต้องตามไปอยู่แล้วนะครับ  

เมืองหลวง NZ ย้ายจาก Auckland มา Wellington ตั้งแต่ 1865 ร้อยกว่าปีละ Auckland ก็โตเอาๆ คนแน่นเบียดกันจะตายแล้ว รถก็ติดแก้ไม่หาย เดินทางกันเป็นชั่วโมง บ้านขาดแคลนไม่พอจำนวนคน บลาๆ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1006
โพสเมื่อ: Wed Jan 22, 2020 02:47
จริงๆแนวคิดย้ายเมืองหลวงก็น่าเอามาพิจารณาตอนนี้นะ  

ไม่มีประโยชน์หรอกครับ ไม่ได้ช่วยอะไรเลยด้วย ในความคิดผม

การย้ายเมืองหลวง คือการย้ายศูนย์ราชการเท่านั้น

สาธารณูปโภค ก็ไม่เหมือน กทม. ซึ่งต้องลงทุนใหม่ทั้งหมด .... คนมันก็มาทำงานใน กทม เหมือนเดิมนั้นแหละครับ  

ถ้ายังไม่เริ่ม มันก็ไม่เกิดแบบนั้นขึ้นสักทีแหละครับ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14234
โพสเมื่อ: Wed Jan 22, 2020 03:10
แมนจู พิมพ์ว่า:

ถ้ายังไม่เริ่ม มันก็ไม่เกิดแบบนั้นขึ้นสักทีแหละครับ

ถ้าย้ายจริง แล้วความเจริญมันกระจายออกไป เอาเลยครับ ไม่ได้จะหวงเมืองหลวงอะไรเลย

ผมอยู่ กทม. มาตั้งกะเกิด ไม่เห็นมันมีความสำคัญใดๆเลย สำหรับคำว่าเมืองหลวง

คือ ศูนย์ราชการ มันไม่มีความจำเป็นสำหรับผมอะ

แต่ก็อย่างว่า มันแค่ความคิดของผมนะ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2007
ตอบ: 5142
โพสเมื่อ: Wed Jan 22, 2020 07:51
James Bourne พิมพ์ว่า:
Edward Norton พิมพ์ว่า:
อธิบดีบอกที่เห็นคือหมอก เหมือนภาคเหนือช่วงฤดูหนาว

pm2.5 มันเล็ก สายตาคนมองไม่เห็นหรอก

สุดจริง ผมทนฟังคลิปได้ไม่กี่นาทีเอง  

ถ้าเอาเฉพาะประโยคที่ท่านโคว้ทมานี่ ผมว่าเขาก็พูดถูกส่วนหนึ่งนะ
ที่เห็นๆ กันนั่นมันไม่ใช่ pm2.5 แน่ๆ
เพราะ pm2.5 มันมีขนาดเล็กกว่าที่ตาเปล่ามองเห็น
ถูกต้องตามหลักวิทยาศาสตร์อยู่แล้ว

ท่านรู้หรือเปล่าว่า pm2.5 มีขนาดเล็กกว่าแบคทีเรียหลายชนิด
แบคทีเรียมีขนาดตั้งแต่ 0.5-10 ไมครอน
แต่ pm2.5 ขนาด 2.5 ไมครอน
เราไม่สามารถมองเห็นแบคทีเรียได้ pm2.5 ก็มองไม่เห็นด้วยตาเปล่าเหมือนกัน

เพียงแต่ไอ้ที่บอกว่าหมอก อาจจะไม่ใช่ มันคือพวกฝุ่นเม็ดใหญ่ๆ ต่างหาก
เพราะช่วงนี้ลมมันนิ่ง ก็สะสมฝุ่น
แต่ที่เขาบอกว่า pm2.5 มองไม่เห็น นั่นถูกแล้ว  

คือแกยกมาสนับสนุนคำพูดแกที่ว่า สิ่งที่เห็นและเป็นกระแสไม่ใช่ฝุ่น แต่เป็นหมอก ซึ่งเราๆก็รู้ๆกันอยู่อะครับว่ามันคือฝุ่น เพราะค่าวัดต่างๆหลายที่ก็บอกมาชัดอยู่แล้ว
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 23 Jun 2008
ตอบ: 7963
โพสเมื่อ: Wed Jan 22, 2020 09:44
เมื่อเช้า (22/1/2020)
ดูโล่งกว่าเดิม มองเห็นตึกได้ไกลขึ้น
ผมทำงานเอกมัย ตอนวิ่งข้ามสะพานข้ามทางรถไฟ (ผมตรงมาจากเรียบด่วน)
มองเห็นใบหยกอยู่ครับ วันนี้น่าจะดีขึ้นนะ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2010
ตอบ: 366
โพสเมื่อ: Wed Jan 22, 2020 10:31
แมนจู พิมพ์ว่า:

ถ้าย้ายจริง แล้วความเจริญมันกระจายออกไป เอาเลยครับ ไม่ได้จะหวงเมืองหลวงอะไรเลย

ผมอยู่ กทม. มาตั้งกะเกิด ไม่เห็นมันมีความสำคัญใดๆเลย สำหรับคำว่าเมืองหลวง

คือ ศูนย์ราชการ มันไม่มีความจำเป็นสำหรับผมอะ

แต่ก็อย่างว่า มันแค่ความคิดของผมนะ  

+1 เอาจริงๆศูนย์ราชการใหญ่ก็เคยลองย้ายมาหลายกระทรวงแล้วครับ
เช่น สาธารณะสุขก็ย้ายไปนนทบุรี
สุดท้ายคนที่ตามไปก็ข้าราชการกับครอบครัวครับ
บริษัทใหญ่ๆที่เค้ามีที่อยู่สีลม อโศก ราคาเป็นหมื่นๆล้าน มีพัธมิตรทางธุรกิจอยู่รอบๆ พนังงานเดินทางด้วยรถไฟฟ้า อะไรจะทำให้เค้าขายทิ้งแล้วย้ายไปหรอ แค่ศูนย์ราชการคงเป็นไปไม่ได้หรอก
หรืออย่างบางนาชลบุรี มันสะดวกด้วยเส้นทางขนส่ง จะให้ย้ายไปไหนหละครับ มีที่รองรับรึเปล่า แล้วต้นทุนเค้าเพิ่มไหม ถ้าเพิ่มใครจะไป
ขนาดจีนลงทุนสร้างเมืองให้ย้ายไป เมืองเสร็จก่อนเข้าอยู่ ลดภาษี รับซื้อที่ดินเก่าในราคาสูงมาก เมืองใหม่ยังร้างเลยครับ ตึกเปล่าทิ้งกันเยอะแยะ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Glory Glory Man Utd
เข้าร่วม: 30 May 2010
ตอบ: 33126
โพสเมื่อ: Wed Jan 22, 2020 14:07
ก็ยังไม่หยุดเผาหรอก คนอื่นเดือดร้อนได้ ยกเว้นตัวเอง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel