ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 May 2009
ตอบ: 6918
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 11:36
[RE: ดินที่แข็งสามารถกลับมานุ่มโดยที่ไม่ต้องพรวนได้มั้ยครับ???]
CMU Alumni พิมพ์ว่า:
Imperfect พิมพ์ว่า:
เบสิกสุดตามวิธีของการทำการเกษตรคือ สูบน้ำเข้าใส่ ขังน้ำทิ้งไว้ซัก 1 คืน หรืออย่างน้อยๆ 6 ชม. ขึ้นไป

ถ้าแบบนั้นผมว่าหญ้ารากเน่าตายแน่ครับท่าน  

ขังน้ำแค่คืนเดียวหญ้าไม่ตายหรอกครับ ต้นไม้มันไม่ได้ตายง่ายขนาดนั้น ไม่ได้ท่วมมิดต้น มันก็เหมือนเจอฝนตกเต็มๆ มาทั้งคืน อะไรทำนองนั้น ส่วนเรื่องดินร่วนนั้น ที่สวนมะยงชิดของผมเบสิกสุดเลยคือ ตัดหญ้าแล้วก็ปล่อยทิ้งไว้ ไม่ต้องกวาดเศษใบหญ้าไปทิ้ง ปล่อยทับถมกันไปเรื่อยๆ ทำแบบนี้ซ้ำๆ ดินมันจะสมบูรณ์ด้วยธาตุอาหาร เมื่อมีเศษหญ้าเริ่มเน่าเปื่อย สิ่งที่จะตามมาก็คือพวกเห็ดรา และไส้เดือน จากนั้นอาจจะมีมด ปลวก ตะขาบตามมาภายหลังแต่นั้นไม่ซีเรียส เพราะจุดสำคัญคือการมาของพวกเห็ดรา และไส้เดือนพวกนี้คือตัวทำดินร่วนเลยครับ แต่ที่สำคัญก็คือพวกเห็ดรา และไส้เดือน มันจะมาในกรณีที่มีต้นไม้ใหญ่แผ่ร่มเงาคลุมพื้นที่ด้วยนะ ถ้าเป็นสนามหญ้าโล่งๆ นั่นยากหน่อย เพราะแสงแดดส่องถึงผิวดินได้ ทำให้ดินเสียความชุ่มชื้นไว พอเสียความชุ่มชื้นไว พวกเศษหญ้าก็จะแห้งแต่ไม่ได้สลายในรูปแบบของการเน่าเปื่อย ถ้าเป็นแบบนั้นอาจจะต้องพิจารณาในการมองหาต้นใม้ใหญ่ซัก 1-2 ต้นมาปลูกเพื่อสร้างร่มเงาในพื้นที่ เพื่อกำหนดรูปแบบของระบบนิเวศก่อน

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
อำนาจ ความเชื่อ ความรัก คือ 3 สิ่งที่ตรรกะมนุษย์ไม่สามารถอธิบายได้ ดังนั้นอย่าถามว่าทำไมกับเรื่องพวกนี้
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2010
ตอบ: 1104
ที่อยู่: จำได้เพียงว่า... ครั้งหนึ่ง เคยใช้ชีวิตอยู่ในรั้วสีม่วง
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 12:45
ดินที่แข็งสามารถกลับมานุ่มโดยที่ไม่ต้องพรวนได้มั้ยครับ???
เบสิกสุดตามวิธีของการทำการเกษตรคือ สูบน้ำเข้าใส่ ขังน้ำทิ้งไว้ซัก 1 คืน หรืออย่างน้อยๆ 6 ชม. ขึ้นไป

ถ้าแบบนั้นผมว่าหญ้ารากเน่าตายแน่ครับท่าน  

ขังน้ำแค่คืนเดียวหญ้าไม่ตายหรอกครับ ต้นไม้มันไม่ได้ตายง่ายขนาดนั้น ไม่ได้ท่วมมิดต้น มันก็เหมือนเจอฝนตกเต็มๆ มาทั้งคืน อะไรทำนองนั้น ส่วนเรื่องดินร่วนนั้น ที่สวนมะยงชิดของผมเบสิกสุดเลยคือ ตัดหญ้าแล้วก็ปล่อยทิ้งไว้ ไม่ต้องกวาดเศษใบหญ้าไปทิ้ง ปล่อยทับถมกันไปเรื่อยๆ ทำแบบนี้ซ้ำๆ ดินมันจะสมบูรณ์ด้วยธาตุอาหาร เมื่อมีเศษหญ้าเริ่มเน่าเปื่อย สิ่งที่จะตามมาก็คือพวกเห็ดรา และไส้เดือน จากนั้นอาจจะมีมด ปลวก ตะขาบตามมาภายหลังแต่นั้นไม่ซีเรียส เพราะจุดสำคัญคือการมาของพวกเห็ดรา และไส้เดือนพวกนี้คือตัวทำดินร่วนเลยครับ แต่ที่สำคัญก็คือพวกเห็ดรา และไส้เดือน มันจะมาในกรณีที่มีต้นไม้ใหญ่แผ่ร่มเงาคลุมพื้นที่ด้วยนะ ถ้าเป็นสนามหญ้าโล่งๆ นั่นยากหน่อย เพราะแสงแดดส่องถึงผิวดินได้ ทำให้ดินเสียความชุ่มชื้นไว พอเสียความชุ่มชื้นไว พวกเศษหญ้าก็จะแห้งแต่ไม่ได้สลายในรูปแบบของการเน่าเปื่อย ถ้าเป็นแบบนั้นอาจจะต้องพิจารณาในการมองหาต้นใม้ใหญ่ซัก 1-2 ต้นมาปลูกเพื่อสร้างร่มเงาในพื้นที่ เพื่อกำหนดรูปแบบของระบบนิเวศก่อน

อืมม์... สิ่งที่ท่านพูดน่าคิดมากๆ เลยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14179
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 15:10
[RE: ดินที่แข็งสามารถกลับมานุ่มโดยที่ไม่ต้องพรวนได้มั้ยครับ???]
GeneralAK พิมพ์ว่า:
Negrito พิมพ์ว่า:
หาไส้เดือนมาปล่อย  

ตามนี้เลยครับ บ้านผมก็เคยดินแข็ง พอดีผมชอบตกปลาก็ซื้อใส่เดือนมาปล่อยเผื่อไว้ขุดไปตกปลา ปล่อยไปสามสี่รอบมันขยายพันธุ์กันเยอะเลย ดินนุ่มขึ้นมากครับ แต่หน้าหนาวมันคลานมาตายเยอะหน่อยต้องคอยกวาด

แนะนำให้หาไส่เดือนไทย ขึ้ตาแร่ อเไรพวกนี้ครับ ไส้เดือนนอกบางสายพันธุ์ชอบหากินแถวหน้าดิน ไม่ค่อยมุด มันจะพรวนดินได้ไม่ดี  

ตอนนี้ดินมันแห้งมากครับ ผมล่ะกลัวซื้อมาปล่อยแล้วมันตายจังเลย ว่าแต่ปล่อยครั้งละเยอะๆ มั้ยครับ???  

รถน้ำดินให้ชุ่มๆ ก่อนปล่อยครับ ผมปล่อยครั้งละกล่องทีีเวลาไปซื้อตกปลา ไม่เคยนับเหมือนกันว่ากี่ตัว แต่ไม่เยอะมากหรอก สักยี่สิบสามสิบไรเงี้ยครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel