ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8729
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2020 16:35
[RE: รบกวนผู้รู้กฏหมาย ประวัติอาชญากรรม สมัคงาน หน่อยครับ]
thonganansps พิมพ์ว่า:
SlayerMetal พิมพ์ว่า:
thonganansps พิมพ์ว่า:

ไม่เคยต้องโทษทางคดีอาญาถึงจำคุก เว้นแต่คดีกระทำโดยประมาทหรือในความผิด ลหุโทษ

ตรงนี้แปลความได้ว่าคนที่จะสมัครต้องเข้าเงื่อนไขต่อไปนี้
- ไม่เคยติดคุก
- ติดคุกด้วยความผิดลหุโทษ

ของท่าน แค่รอลงอาญายังไม่ติดคุกจริง ฉะนั้นเข้าข้อแรก
สมัครได้ครับ แต่อาจจะเสียคะแนนไปหน่อยเมื่อเทียบกับคนประวัติสะอาด

ประวัติล้างไม่ได้ครับจนกว่าจะมีการล้างมลทิน (ประกาศล้างมลทินเป็นกฎหมายเป็นครั้งๆไป)

ป.ล. ผมไม่ใช่นักกฎหมายนะ แต่ศึกษาข้อกฎหมายเป็นบางอย่างเลยพอจะแปลภาษาราชการได้บ้าง อาจจะตีความผิดได้เหมือนกัน ถ้าผิดท่านอื่นช่วยแย้งด้วยนะครับ  
ขอบคุณครับ ผมสมัคแล้วสอบแล้วผ่านแล้ว สัมภาษณ์แล้วครับ ทำงานแล้วด้วยครับ เหลือแค่ขั้นตอนเดียวครับพิมลายนิ้วมี แต่ตอนสัมภาษณ์ ผมก็บอกเขาไปแล้วครับ ผมกลัวพิมลายนิ้วมืออกมาผมจะไม่ได้ไปต่อครับ  

ถ้าบอกตอนสัมภาษณ์ไปแล้ว แล้วคุณเข้ามาได้ แสดงว่าเขาโอเคกับประวัติคุณแล้ว
ที่ตรวจประวัติตอนนี้ก็จะออกแนวว่าทำให้มีเอกสารมันครบกระบวนการเฉยๆแค่นั้นแหละมั้งครับ อย่าเครียดเลย
(นอกจากคุณบอกเขาไม่หมด ประวัติอาชญากรรมจริงมีเกินกว่าที่บอกตอนสัมภาษณ์อ่ะนะ)
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 25872
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2020 16:49
[RE: รบกวนผู้รู้กฏหมาย ประวัติอาชญากรรม สมัคงาน หน่อยครับ]
รอลงอาญาครับ ไม่ได้ถูกจำคุก ได้
0
0
MY PC powered by RX 6800 XT
นักเตะหมู่บ้าน
Status: Iniesta is the best player football in my life.
เข้าร่วม: 26 Oct 2013
ตอบ: 1113
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2020 17:02
ShaDowss พิมพ์ว่า:
ภาษากฎหมาย ต้องรับโทษจำคุกโดยคำพิพากษาถึงที่สุดให้จำคุก
คือ ต้องได้รับโทษจำคุกจริง ต้องเข้าไปรับโทษอยู่ในเรือนจำหนะครับ
กรณีได้รับการรอการลงโทษหรือรอลงอาญา ไม่ถือว่าถูกจำคุกนะครับ
แบบงานราชการ ถ้ารอการลงโทษ ก็ถือว่ายังสมัครได้ครับ
แต่ประวัตินั้น ไม่สามารถลบออกได้ จนกว่าจะมี พรบ.ล้างมลทินออกมาครับ  

มาช่วยยืนยันตามโพสนี้อีกเสียงครับ ท่านแค่รอลงอาญา ไม่ได้ถูกจำคุกจริง
เท่ากับ ท่านไม่ถือว่าเคยถูกจำคุกครับ ถ้าท่านพ้นการรอลงอาญา 2 ปี โทษดังกล่าวก็ไม่ต้องรับครับ
แต่คงมีผลต่อการพิจารณาสัมภาษณ์ตามเม้นบน ๆ อยู่ดีครับ สู้ ๆ ครับ ..

1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 599
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2020 18:41
ถูกแบนแล้ว
กรณีท่าน สามารถเข้าทำงานได้ครับ

เนื่องจากโทษเป็นแค่รอลงอาญาเท่านั้น

สบายใจได้เลยครับ

1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3318
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2020 18:53
รบกวนผู้รู้กฏหมาย ประวัติอาชญากรรม สมัคงาน หน่อยครับ
เมื่อบรรลุนิติภาวะ ประวัติถูกล้างครับ

กล่าวคือ ไม่มีประวัติติดตัว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel