ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 Jan 2011
ตอบ: 1075
ที่อยู่: As children we love the hero, as adults we understand the villain.
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 17:11
[RE: SS ใครที่อยากมีลูกเข้ามาหน่อย]
ผมอยากมีนะครับ ทุกวันนี้ก็อยากมี
เคยปรึกษาพ่อว่า สังคมนี้มันโหดร้าย ผมควรมีลูกไหม?

พ่อผมก็เลยบอกว่า

สังคมมันก็โหดร้ายมาทุกยุคทุกสมัย สมัยพ่อจำความได้ก็ยุคหลังสงครามโลก มีการตีรันฟันแทง คนมันก็ฆ่ากันเหมือนทุกวันนี้ เพียงแต่ข่าวมันไม่ได้ไวเหมือนปัจจุบัน สมัยฆ่านักศึกษายุค 14 ตุลาก็โด่งดัง เป็นยุคมืดเลยก็ว่าได้ แต่คนก็ยังมีลูก พ่อก็มีเอ็ง มีน้องเอ็ง ไม่ได้หวั่นกลัวอะไร คนจีนข้ามน้ำข้ามทะเลมาก็มีลูกมีหลาน บ้านละ6-7 คน ก็ไม่เห็นว่าเค้าจะหวั่นกลัวอะไร เอ็งเป็นพ่อต้องสอนลูกให้ได้ เป็นตัวอย่างที่ดี สังคมมันจะเป็นยังไงไม่สำคัญเท่าคนที่ลูกมันเห็นตั้งแต่เกิดหรอก อย่ามองไปไกลให้มองใกล้ๆ อย่าไปเปลี่ยนสังคม เปลี่ยนที่ตัวเราก็พอ
9
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

As children we love the hero, as adults we understand the villain.
นักเตะเทศบาล
Status: คุณกำลังคิดอะไรอยู่
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 3244
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 17:20
[RE: SS ใครที่อยากมีลูกเข้ามาหน่อย]
pongnares3 พิมพ์ว่า:
อยากมีลูกลาว แล้วคอสเพลให้ลูก น่ารักๆ  
หาแม่ที่เป็นคนลาวก่อนเลยครับ
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: 사랑해 ❤~ 배주현
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 7298
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 17:32
อยากมีครับ ความอยากมากอยู่ในระดับนึง แต่รอให้พร้อมทุกอย่างก่อน

ไม่ได้อยากมีเพราะจะให้ใครมาดูแลตอนแก่เฒ่า แต่อยากมีอ่ะ

ผมจะทำแบบแม่ผมแหละ จัดเตรียมทุกอย่างไว้สำหรับตัวเองตอนแก่ เงิน ค่ารักษาพยาบาล ประกัน และอื่นๆอีกมากมาย แม่ผมจัดเตรียมไว้หมดละ แกบอกแกไม่อยากให้ผมต้องมาลำบากช่วยเหลือแก อยากให้ผมใช้ชีวิตได้เต็มที่ ไปตามทางได้แบบไม่ต้องมีห่วง

ผมมองว่าความรักของคนที่เป็นแม่คนมันยิ่งใหญ่มากๆเลยนะ ผมก็ฝันไว้ว่าสักวันจะเป็นพ่อของลูกที่ดีได้เหมือนกัน

อยากได้ลูกชายครับ อยากพาไปดูบอล เล่นเกมส์ ห่วงน้อยกว่าลูกผู้หญิงด้วย

0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ในความอดทน คนหนึ่งคนจะมีเท่าไหร่
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 7150
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 17:32
อยากมี กะลังหาเมียอยู่ครับ  
0
0
แข้งเจลีก
Status: The Blues Chelsea
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 7557
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 17:49
ผมก็คนนึงที่อยากมีครอบครัวครับ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1457
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 18:01
SS ใครที่อยากมีลูกเข้ามาหน่อย
ผมมีแล้ว และ จะเลี้ยงดู เค้าให้ดีที่สุดคับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
MOG
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 19582
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 18:13
minsik พิมพ์ว่า:
ผมไง​อยากมีมาก​ ย้ายกับแฟนมาอยํเชียงใหม่คิดว่าสังคมที่นี่เหมาะสำหรับลูกแล้วหละ​ ที่เหลืออยู่ที่ครอบครัวกับสภาพแดล้อมและทันคติพ่อแม่​ แต่จะดีร้ายยังไงมันเป็นธรรมชาติของคนที่ต้องสู้มาทุกสมัย​ ไม่มีสังคมไหนเฟอร์เฟคต้องดิ้นกันแต่บนพื้นฐานบ้านเราช่วงนี้ยอมรับว่าเหนื่อยแน่แต่ลูกต้องสู้  

วันนึงถ้ามีลูกแล้วยังอยู่เชียงใหม่ระวังเรื่องยาเสพติดกับเรื่องเพศเป็นพิเศษหน่อยนะครับ ผมไม่อยากมีเพราะไอเด็กพวกนี้เลย

แล้วก็ขอให้ได้ลูกสมใจไวๆครับ
1
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 5588
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 18:18
ผมมีลูกครับ 3ขวบแล้ว มันก็เหนื่อยนะ แต่มีความสุขครับ

ตอนก่อนมีผมก็แค่อยากมี แต่พอมีแล้วบอกเลยว่าขาดไม่ได้ เค้าจะแซงทุกคนที่คุณรักขึ้นมาเป็น อันดับ 1ทันที
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: แก่ ใจดี สปอร์ต อบต.
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 14751
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 18:22
พี่เคน พิมพ์ว่า:
ชิวาว่าว พิมพ์ว่า:
คนแคระทั้งเจ็ด พิมพ์ว่า:
ถ้ามองตามความต้องการส่วนตัว ผมก็ไม่อยากมีนะ

แต่มองตามแนวคิดการสืบสันดาน สำหรับผมมันเป็นหน้าที่
จะยอมให้นามสกุลนี้มาจบที่รุ่นผมไม่ได้ อะไรทำนองนี้  

ผมคงเป็นส่วนน้อยในสังคมจริงๆ

ส่วนใหญ่ผมคิดว่าคนน่าจะไม่ค่อยอยากมี ดูจากเพื่อนผมมันก็ไม่ค่อยอยากมีกัน

แต่บ้านผมถูกเลี้ยงมาแบบครอบครัวคนจีน ครอบครัวใหญ่

อยู่ในรั้วเดียวกัน 3 ครอบครัว แยกกันบ้าน3หลัง

มันเลยทำให้สถาบันครอบครัวที่บ้านผมค่อนข้างเหนียวแน่น แล้วผมก็อยากมีลูกจริงๆ

ปีหน้า ผมจะมาบอกข่าวดีนะครับ  
ไม่น่าจะส่วนน้อยนะฮะ คนอยากมีนี้มีกันเพียบ แค่ไม่ได้ssเท่านั้นเอง อย่าเอาความเห็นในนี้เป็นบรรทัดฐานเลยฮะ  

ก็จริง แต่ว่าเพื่อนผมก็ไม่อยากมี แถมใน ss อย่างกระทู้ผม

มีคนอยากมีจริงๆแค่เม้นแรก ส่วนเม้นอื่นไม่มีใครอยากมีเลย  
เพื่อนผมแต่งงานมีลูกกันไปเยอะล่ะครับ เพื่อนๆแฟนก็แต่งงานมีลูกกันไปเกือบหมด บางคนไม่อยากมีในตอนแรกแต่พอได้มีแล้วดีใจกันมากเลย เพื่อนแฟนผมนี้สู้มาก ขนาดหมอว่าอาจมีลูกยากยังยอมทุ่มเงินเป็นแสนฉีดฮอร์โมนกระตุ้น

ดังนั้นถ้าอยากมีก็มีไปเถอะครับ ไม่ต้องกังวลกับเสียงรอบข้างมาก เป็นเรื่องของท่านกับครอบครัวท่านเท่านั้น ถ้าจะมีก็ขอให้สมหวังนะครับ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status: Live to be a Gooner.
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 2100
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 18:53
สำหรับผมมันอยู่ที่ความพร้อมของพ่อแม่จริงๆ สังคมอาจมีส่วนแต่ผมเชื่อว่าไม่มาก
ทุกวันนี้ถ้าผมมีอาชีพที่มั่นคง มีรายได้ที่แน่นอน ไปอีก 30 ปี (ย้ำต้องไปอีก 30 ปี)
ผมจะตอบทันทีแบบไม่ลังเลว่าอยากมี แต่ตอนนี้ยังลังเล
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13702
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 19:03
คือถ้าเรื่องมีไม่มีมันแล้วแต่ตัวบุคคล ณ ตอนนั้นด้วย หรือปัจจัยที่เขาเจอรวมๆ ถ้าถามเขาว่าทำไมไม่อยากมีคนก็จะอ้างเอาจนได้แหละ เพราะเขาไม่อยากมี

อย่างผมไม่คิดจะมีเลย ตอนมหาลัย นึกภาพตัวเองตอนทีมีลูกไม่ออก เพราะตอนนั้นโลกแคบมาก เรียกว่าโลกมีแค่มหาลัย ฟังใครพูดไรมาก็เออๆ ตามกันไป อยากเที่ยวมาอันดับนึง จุดมุ่งหมายคือหางานดีๆ เงินดีๆ แค่นั้น ใช้ชีวิตสัมเรเทเมา

แต่ผมจบมาเจอคน เจองาน เจอชีวิตใหม่ๆ มีเงิน ชีวิตเริ่มลงตัว มีเมียที่ดี อยากสร้างครอบครัว เรื่องลูกมันตามมาเอง ตอนนี้ผมโคตรมีความสุข แต่ถ้าถามผมตอนมหาลัยหรือจบใหม่ๆ ว่าอยากมีลูกไหม ผมก็คงตอบไม่เหมือนเดิม วัย หรือความคิดมันยังไม่ได้ด้วย
0
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

นักเตะอบต.
Status: Humnoi Jung
เข้าร่วม: 01 Jun 2014
ตอบ: 4695
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 19:20
electusz พิมพ์ว่า:
ผมก็อยากได้ครับ ไปหาหมอ นับไข่ตก วัดขนาดไข่ ให้แฟนกินยาเร่งไข่โต ผมก็กินซิงค์ ผ่านมา สี่ห้ารอบไข่ตกละ ยังไม่ได้เลย หมดมาหลายตังค์ละ ยังไม่ได้เลย

แต่เพื่อนผมหรือคนรู้จัก บ่นไม่อยากมีๆ ท้องกันบ่อยจริง  

พยายามต่อไปครับ

สิ้นปีหน้า ผมวางแผนไว้ว่าจะมีเหมือนกันครับ

ไม่รู้ว่ามีจริงๆจะยากไหม ต้องลองปล่อยดู

ยินดีกับเด็กที่จะเกิดมาด้วยนะครับผม  

เช่นกันครับ

วันนี้แฟนว่าเมนไม่มา กำลังลุ้นเลย....
1
0
Tah
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2007
ตอบ: 966
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 19:41
ตอนนี้ลูกสาว 2 ขวบกว่าแล้วครับ

ชีวิตผมอยากมีลูกมาตลอดเพราะโตมากับบ้านคนจีน เห็นเด็กๆ วิ่งกันตลอด

แต่ก่อนมีคิดว่าจะมีไว้ดูแลเรา แต่พอแต่งงานแล้วจะเริ่มมีจริงๆ ก็คิดได้ว่ามีไว้เติมเต็มความสุขเราพอ ตอนนี้วางแผนไว้ว่าจะให้เค้าที่เค้าอยากเรียนจนจบ ป.ตรี แล้วให้หุ้นที่ออมไว้ให้แล้วจบกัน ไปใช้ชีวิตของตัวเองเลย ไม่ต้องมาส่งเสียพ่อแม่

จริงๆ มันไม่ต้องพร้อมมากหรอก เราพอเพียงได้ ไม่ต้องวิ่งตามทุนนิยม คาร์ซีทผมก็ใช้ของมือสอง รถเข็นกับเตียงก็ของญาติๆ

ส่วนเรื่องสังคมนั้น พ่อผมบอกเหมือนคอมเม้นนึงในนี้เลยว่าโลกมันโหดร้ายมาตลอดแหละ ถ้าเราที่ค่อนข้างพร้อมยังไม่คิดจะมี และสอนลูก แล้วสังคมจะเป็นยังไง

ผมไม่ได้บอกว่าคนที่มีลูกเป็นคนที่ดีหรือเสียสละกว่าคนไม่มีนะครับ เรื่องแบบนี้ไม่มีถูกผิด ตัดสินคนอื่นแบบนี้ไม่ได้

ตอนนี้ผมภูมิใจในตัวเอง และลูกจริงๆ :)

ยาวเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1839
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 20:09
ผมอยากลูกมีครับ ก็ต้องยอมรับว่าสังคมสมัยนี้มันโหดร้ายจริงๆ ไม่ว่าจะมีลูกชายหรือลูกสาว แต่ผมเชื่อว่าถ้าเราดูแลดี สอนดี ให้เค้าได้อยู่ในสังคมที่ดี จะช่วยได้ครับ

ป.ล. แฟนผมเพิ่งแท้งลูกไปเมื่อต้นปี ตอนนี้แฟนผมตั้งครรภ์ได้ 2 เดือนแล้วครับ
3
0

นักเตะอบต.
Status: ชูชัน
เข้าร่วม: 04 Nov 2009
ตอบ: 4778
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 20:24
MOG พิมพ์ว่า:
minsik พิมพ์ว่า:
ผมไง​อยากมีมาก​ ย้ายกับแฟนมาอยํเชียงใหม่คิดว่าสังคมที่นี่เหมาะสำหรับลูกแล้วหละ​ ที่เหลืออยู่ที่ครอบครัวกับสภาพแดล้อมและทันคติพ่อแม่​ แต่จะดีร้ายยังไงมันเป็นธรรมชาติของคนที่ต้องสู้มาทุกสมัย​ ไม่มีสังคมไหนเฟอร์เฟคต้องดิ้นกันแต่บนพื้นฐานบ้านเราช่วงนี้ยอมรับว่าเหนื่อยแน่แต่ลูกต้องสู้  

วันนึงถ้ามีลูกแล้วยังอยู่เชียงใหม่ระวังเรื่องยาเสพติดกับเรื่องเพศเป็นพิเศษหน่อยนะครับ ผมไม่อยากมีเพราะไอเด็กพวกนี้เลย

แล้วก็ขอให้ได้ลูกสมใจไวๆครับ  

ยอมรับใ่ากลัวเหมือนกันครับ​ แต่ดีกว่าที่ผมย้ายมาเยอะมาก
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel