ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 May 2008
ตอบ: 3835
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 09:03
[RE: ควรเลิกติดหล่มการบริหารนอกสนามได้แล้วพวกสมาคม]
คนเดิมๆ ตั้งแต่กระทู้เดิมๆ ประเด็นเดิมๆ
พอถามว่า ใครล่ะ ที่อยากให้มาทำ ก็ดันตอบไม่ได้ มองแต่ว่าควรหาคนรู้ดีมาทำ นู่นนี่นั่น แต่ถามว่าชื่ออะไร คนไหน ก็ดันไม่มีในใจอีก

ไม่ได้อยู่ฝ่ายใคร แต่คนที่เลือกคือตัวแทนสโมสรสมาชิก เขาเห็นว่าใครดี ใครทำประโยชน์ให้ทีมเขาได้ เขาก็เลือกคนนั้นแหละ รอดูกันไปละกัน เราทำอะไรได้ด้วยเหรอ

ปล.อ่านแค่หัวกระทู้ กับบรรทัดแรก กับชื่อคนตั้งก็พอละผม ไม่ได้อ่านทั้งหมด ขี้เกียจ ถ้าตอบไม่ตรงประเด็นขออภัย
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 29 Jan 2011
ตอบ: 3578
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 09:08
[RE: ควรเลิกติดหล่มการบริหารนอกสนามได้แล้วพวกสมาคม]
อ้างไปเรื่อย​ จะไล่ก้อบอกไปเลยว่าไม่ชอบนายกแบบนี้​ ผมว่าคนส่วนใหญ่ก้อไม่ได้มีความรู้เรื่องฟุตบอลมากไปกว่าแกหรอกที่ไล่ๆกันเนี่ย​ ผู้ชายทุกคนที่ดูบอลมามันก้อรู้เหมือนๆกันนี่แหละ​ นอกจากพวกที่เป็นนักเตะมาก่อน​ แต่แล้วไงอดีตนักบอลก้อไม่รู้เรื่องบริหารเท่าแกเหมือนกัน​ ถึงเวลลาแกบริหารจัดการไม่ดีแกก้อไม่ได้รับเลือกต่อก้อแค่นั้น
4
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ทำไงให้รูปขึ้นอ่าสส์
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 1547
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 09:24
ควรเลิกติดหล่มการบริหารนอกสนามได้แล้วพวกสมาคม
ติดหล่ม ตรรกะป่วยๆ. ผมเจิมคนแรกเลยละกัน ขี้เกียจอ่านมากเจ็บสมอง.
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jan 2010
ตอบ: 5319
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 09:30
คือเข้าใจที่จขกท.จะสื่อนะ แต่จขกท.ยังไม่ได้มองผลงานจริงๆ
การเซ็นสัญญาสร้างสนามแบบเลสเตอร์โมเดลมูลค่า 500 ล้าน
การดึงเอาคนระดับผู้อำนวยการเทคนิคของญี่ปุ่นมาทำงานกับเรา
การเข้ามาใช้หนี้แทนสมาคมเก่า 300กว่าล้าน (สมาคมเริ่มเข้ามาทำแบบเงินติดลบ สมยศต้องออกเงินตัวเองเพื่ออุดหนุนสมาคม)
การปราบปรามการล๊อคผลบอล
ผมว่ามันไม่ใช่สิ่งที่คนทำแต่งานรูทีนทำแต่งานเอกสารจะทำได้เลย มันต้องมีบารมีเหมือนกัน
ยังไม่รวม
การจัดอบรมสร้างผู้ตัดสิน
การจัดอบรมสร้างโค้ช
การคัดเลือกเอคโคโน่
การปรับปรุงมาตรฐานไทยลีก จนไทยได้สิทธิ์จากเอเอฟซ๊ 2+2
การยกระดับมาตรฐานอาชีพนักฟุตบอล
เข้าใจว่า จริงๆมันควรเป็นเรื่องปกติที่ต้องทำอยู่แล้ว ถ้าเรามองแบบมาตรฐานสูง
แต่ในเมื่อสิ่งที่กล่าวมาทั้งหมด เค้าก็ทำได้ดีอยู่แล้ว เราก็ต้องให้เครดิตเค้าเหมือนกันจริงไหม
ลองตัดอคติออก ตอนนี้อย่างเดียวที่ยังขาด คือผลงานทีมชาติชุดเล็ก
แทบจะเป็นอย่างเดียวเลยที่ยังขาดอีกนิดเท่านั้น ก็เกือบจะสมบูรณ์ 100% แล้ว

ทำงานได้ขนาดนี้ไง คนส่วนใหญ่ถึงอยากให้โอกาสสมาคมไปต่อ
Love at first sight ~
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: It's me...
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 182
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 09:31
ผมว่าโปรเจคใหญ่แกก็ชัดนะ บอลโลก 2026 โน่นที่แกบอกไว้ ตอนนี้แกก้พยายามทำตาม
โปรเจคที่แกให้ไว้น่ะแหละ แต่คุณบอกว่าอะไรที่สำเร็จของสมาคมตอนนี้บ้าง คือต้องแยกกันนะ
เป้าหมายมันมีอยู่แล้ว แต่วิธีการแต่ละคนไม่เหมือนกันซึ่งมันก็ไม่ได้การันตีว่าโปรเจคที่ตั้งไว้มัน
จะสำเร็จตามที่คิดไว้ทั้งหมด เพราะมันต่างก็ต้องลองทำเหมือนกัน อะไรที่ไม่ดีก็เปลี่ยนแต่ให้เป็นแผน
ไม่ใช่อะไรไม่เป็นอย่างที่เป้าตั้งไว้ก็ผิดหมด ไม่ดีสักอย่าง คือตอนคิดมันคิดได้หมดแหละแต่จะได้
ตามเป้าที่วางไว้หรือเปล่ามันอีกเรื่อง ถ้ามันง่ายขนาดนั้นบ้านเมืองเราคงเศรษฐกิจคงดีไปแล้วหล่ะครับ
2
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 01 Nov 2014
ตอบ: 5966
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 09:52
ขยะ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 3463
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 10:06
แล้วมาบอกคนเขาว่าเป็นพวกอ้างนอกสนาม(ผมคนนึงแหละที่พูดเรื่องผลงานนอกสนาม) คุณบอกผมมาสิว่านายกสมาคมคนใหม่จะทำอะไรได้มากกว่าคนนี้ครับ ไม่เอาอารมณ์นะ เอาข้อมูลจริงๆอ่ะ

คนใหม่ที่มีหัวด้านฟุตบอลจะเป็นยังไงหรอครับ?
เขาจะพัฒนาเยาวชนได้ดีกว่านี้หรอ? ดีกว่ายังไง?
เขาจะทำให้ทีมชาติทุกชุดเราดีขึ้นทันตาหรอ? ทำยังไง?
เขาจะทำให้ฟุตบอลลีคเราแข็งแกร่งกว่านี้หรอ? ทำยังไง?

ผมว่าสมยศนี่คือทำงานได้ดีแล้วนะ แกอาจจะไม่ได้เก่งด้านฟุตบอลแต่แกก็แต่งตั้งบุคลากรที่มีความรู้ขึ้นมาเป็นประธานเทคนิคช่วยเหลือด้านในสนามไงครับ มันมีอะไรที่ทำได้ดีกว่านี้หรอครับ โควตตอบผมทีละคำถามเลยจะดีมาก
5
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2010
ตอบ: 983
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 10:23
ควรเลิกติดหล่มการบริหารนอกสนามได้แล้วพวกสมาคม
dayhunter พิมพ์ว่า:
ผมมองต่างน่ะ​ เพราะผมไม่ได้มองว่างานนอกสนามเป็นงาน routine เลย​ และผลงานสมาคมชุดนี้ก็มีผลงานมาให้เห็นเรื่อย​ ๆ​ น่ะ

ส่วนบังยีอย่าไปพูดถึงเลย​ การบริหารแย่มากก็เห็นๆกันอยู่  

ช่ายครับ ผมก็มองแบบนั้นนะ ส่วนเรื่องผลงานในสนามของทุกชุดผมเองไม่แปลกใจนะที่มันเป็นแบบนี้ เพราะผมคิดไว้แต่แรกละว่าผลงานเราจะถอยลงมานิดนึง เพราะด้วยระบบต่างๆที่เปลี่ยนไป แต่ผมมั่นใจนะว่าเมื่อได้ลอวผิดลองถูกกันซักระยะ ผลงานของทุกชุดจะดีขึ้นแบบติดลมบนแน่นอน ผมมองว่าถ้าชุดนี้ได้บริหารต่ออีกสมัยนึงผลงานเราก็จะเริ่มกระเตื้องขึ้นแล้วแหละ แต่ถ้าจะให้ดีแบบต่อเนื่องคงต้องรอให้โค้ชส่วนใหญ่ยอมรับและเข้าใจในไทยแลนด์เวย์มากกว่านี้ ซึ่งผมมองว่าน่าจะซัก10ปีขึ้นไปอะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
5
0
Artory
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 511
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 10:50
แนะนำวิธีง่ายๆสำหรับคนที่ไม่ชอบสมาคมยุคนี้นะครับ

ท่านยกมาเลยว่า การบริหารสมาคมฟุตบอลที่มีทิศทางที่ดีควรจะเป็นอย่างไร แนวทางการพัฒนาเยาวชนควรจะเป็นอย่างไร แล้วสมาคมทำหรือไม่ทำอะไรบ้าง

ที่เห็นๆก็มีแต่ยกความปากไวของนายกฯมา วลี "ใครไม่อายผมอาย" มา ซึ่งความปากเสียกับการทำงานนี่คนละเรื่องกันเลย และหลังๆแกคงรู้ แกเลยเงียบๆบ้าง 555555

ส่วนไอ้ที่สมาคมยุคก่อนโดนด่านี่ เผื่อท่านไม่ทันนะครับ โดนด่าเรื่องการบริหารเป็นหลักนะครับ ดึงโค้ชเก่งๆมาก็ไม่สนับสนุนเค้า เช่น วินเฟร็ด เชฟเฟอร์,ปีเตอร์ รีด บางรายการก่อนแข่งก็ไม่มีสนามซ้อม, ไปแข่งต่างประเทศก็ทำวีซ่าให้นักเตะไม่ทัน ฯลฯ

ส่วนผลงานในสนามนี่ ขอดูแนวทางกับฟอร์มยาวๆดีกว่า ทุกประเทศมีช่วงที่ดีและแย่เหมือนกันๆหมด ธรรมดาของฟุตบอล

เนเธอแลนด์,เยอรมัน,อิตาลี,บราซิล นี่ท๊อป 10 ของโลกมาตลอด ก็ยังมีช่วงตกรอบแรกฟุตบอลโลกบ้าง หรือกระทั่งไม่ผ่านเข้ามาเตะฟุตบอลโลกรอบสุดท้ายเลย
11
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 3240
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 10:59
ฟุตบอลความเป็นไปได้ตั้งกี่อย่างเอางานรูทีนมาเทียบ อยากจะขรรมว่ะ ไองานรูทีมงานโปรเจ็คที่คุณว่ามันมีตัวแปรความสำเร็จเยอะเท่าฟุตบอลมั้ย ไม่คิดว่าทีมคู่แข่งเขาจะพัฒนาบ้างเลยหรือ

สิ่งที่ควรมองอย่างเปิดใจคือ ที่ผ่านมาเขาเริ่มอะไร เขาทำอะไรไว้บ้าง ทำสิ่งที่ควรจะทำหรือไม่ ไม่ใช่มาวัดผลกันอย่างเดียวโดยไม่ดูสิ่งที่เขาทำเลย

ไม่งั้นก็บอกมาเลยว่าสมาคมชุดนี้ควรทำอะไร อย่างไรบ้าง ถ้าตอบไม่ได้เขาเรียกอคติครับแบบนี้

0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 03 May 2009
ตอบ: 27705
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 11:22
ผมก็ไม่ได้ปลื้มผลงานชุดเยาวชนทั้งหลายหรอกครับ

แต่ตอนนี้มีใครที่เป็นแคนดิเดต มาแทนแกมั้ย
ลุงเนวิน มาดามแป้ง จะมาให้แฟนบอลแบบนี้ด่าเหรอครับ
เค้าทำสโมสรจนมีคนยกย่องขนาดนี้ จะมาทำทีมชาติให้โดนด่าทำไม
2
0
Manchester UTD - Chiangrai UTD
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2366
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 11:24
คนเดิมเลย
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Go to ACL
เข้าร่วม: 11 Nov 2009
ตอบ: 948
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 11:25
คนอื่นบอกไปหมดละ ผลงานในสนามอาจจะยังไม่ดีแต่นอกสนามก็เห็นๆกันอยู่ เพื่อนบ้านเราก็พัฒนาขึ้นอย่างเห็นได้ชัด มันหมดยุคที่เราจะข่มทีมย่านอาเซียนฝ่ายเดียวละครับ เปิดกะลามารับฟังความเห็นเพื่อนสมาชิกบ้าง ขอกด 7 แผล่บให้ละกันครับ หลายทีละชอบมาดิสเครดิตสมาคมตอนบอลตกรอบเนี่ย
1
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2008
ตอบ: 1766
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 11:53
เลิกติดหล่มเอาผลงานบอลเยาวชนเป็นตัวชี้วัดผลสัมฤทธิ์ได้แล้ว

ผมว่าคุณติดตามวงการฟุตบอลไทยมากพอที่จะเข้าใจนะว่าสมาคมทำอะไรไปบ้าง มีโปรเจคมากมายที่ดำเนินการแล้วจับต้องได้ในระยะสั้น กลาง ยาวนะ เช่นจำนวนโค้ชมากขึ้น โค้ชมีไลเซนมากขึ้น กวาดล้างพนันบอล ฯลฯ

ลดอคติหน่อย ผมชอบการนำเสนอของคุณนะ ดูหาข้อมูลดี เรียบเรียงดี แต่มันยังไม่รอบด้านเท่านั้นเอง ใช้ความคิดตนเองมากไปหน่อย

ยังไงก็สู้ๆนะครับ

2
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 06 Feb 2009
ตอบ: 1479
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 12:07
[RE]ควรเลิกติดหล่มการบริหารนอกสนามได้แล้วพวกสมาคม
สมมติๆ ว่าทำตามหน้าที่จริงๆ แล้วถ้าเค้าทำได้ดี เราสมควรชมเค้ามั๊ย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
redarmy
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel