ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Oct 2009
ตอบ: 28446
โพสเมื่อ: Tue Dec 03, 2019 08:04
[RE: เรียน ป ตรี]
พ่อแม่ลำบากมาตลอดชีวิต ถ้าการเห็นลูกเรียนจบได้ปริญญาคือความฝันความสุขของเขา ท่านก็ทำให้เขาเถอะ

เคยเห็นหลายๆคนเริ่มเรียนปี 1 ตอนอายุ 30 ทั้งมหาลัยปิด มหาลัยเปิด
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

Victoria Concordia Crescit __ Once a Gooner Always a Gooner
นักเตะกลางซอย
Status: Something Just Like This
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 2740
โพสเมื่อ: Tue Dec 03, 2019 08:04
คิดถึงเพื่อนผมเลยอีกคน เรียนมาด้วยกันยันขึ้นปี 4 มหาลัยผมเรียน 3 เทอม เรียนไปแล้ว 2 เทอม แล้วเทอม 2 เนี้ยะมีติด f เยอะเพราะต้องกลับบ้านไปช่วยทำงาน สุดท้ายไม่มีตังเรียนต่อ กลับบ้านยาวเลยทุกวันนี้ยังไม่จบ ถ้าจบมาการันตีมีงานทำแน่นอน
1
0
lit
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9116
โพสเมื่อ: Tue Dec 03, 2019 08:09
สู้ๆครับ ถ้าไม่ชอบเรียนจริงๆก็ต่อรองพ่อท่านเหลือ ป ตรีพอ

ส่วนไปอยู่หอนี่ ผมว่าโอกาสจบน้อยกว่าอยู่บ้านอีกนะ เพราะหอมันอิสระมาก แล้วเราจะตืดเพื่อน ถ้าได้เพื่อนดีก็ดีไป ถ้าเพื่อนไม่เรียนนี่เป๋ยาวๆเลย
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 26 Nov 2014
ตอบ: 4568
โพสเมื่อ: Tue Dec 03, 2019 08:14
[RE]เรียน ป ตรี
เรียนสาขาที่มันง่ายๆครับ

แล้วก็หาเพื่อนเรียนเก่งที่สุดในห้องเลยครับ จะได้ลากกันเรียนจบ อยู่หออาจเป็นดาบ 2 คม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย ERO-TIC เมื่อ Tue Dec 03, 2019 08:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1410
โพสเมื่อ: Tue Dec 03, 2019 08:15
Beebirdnokk พิมพ์ว่า:
ผมเหลืออีก 10 ตัวจบแต่ไม่มีตังเรียน งานที่ทำในเพจโดนปิดตอนนี้ใช้ชีวิตไปวันๆ ทำงานพอได้เงินแต่ไม่พอค่าเทอม อายุ 25 แล้วด้วยครับ เงินกินข้าวบางวันนี่ต้องนับเหรียญ เพื่อนจบกันไปหมดละ ปีนี้นั่งดูเพื่อนๆ น้องๆ จบแล้วอิจฉาแต่เราทำไรไม่ได้ที่บ้านก็ขัดสน  

แนะนำว่าควรกลับไปเรียนครับ เข้าเรียนระบบเปิดก็ได้ครับ ม.ราม มสธ. ค่อยๆทยอยลงทะเบียนตามกำลังทรัพย์ สู้ๆครับ
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 2497
โพสเมื่อ: Tue Dec 03, 2019 08:32
คิดได้ช้าแต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้คิดนะครับ สู้ๆครับ ความยากจนมันน่ากลัวนะครับ วันใดวันนึงที่คุณต้องเผชิญและใช้ชีวิตอยู่บนโลกใบนี้คนเดียว ไม่มีใครคอยช่วย มันลำบากนะครับ อย่างน้อย ป.ตรี มันไม่ใช่ทุกอย่างก็จริงอยู่ แต่ก็ปฎิเสธไม่ได้ว่ามันเป็นส่วนสำคัญในชีวิต อนาคตคุณจะต้องเจอคนอีกมากมาย และคำถามที่จะต้องเจอไปทั้งชีวิตคือ คุณจบอะไรมา สู้ๆครับ จบช้ายังดีกว่าไม่จบนะครับ
1
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ถ้าเธอพบกับรักใหม่..ดวงใจของฉันปวดร้าว
เข้าร่วม: 25 Jun 2007
ตอบ: 8536
โพสเมื่อ: Tue Dec 03, 2019 08:43
ผมอายุ30กว่ายังต้องไปเรียน ป ตรีวันอาทิตย์
เทอมหน้าโดนค่าเทอมเกือบ 45000 แทบร้อง

ด้วยตัวเราเองเรามองว่า จบ ปวส ทำงานเป็นนายช่างก็พอแล้ว

พอเข้าสักวันๆถึงจุดอิ่มตัวอยากอัพเงินเดือน เราเอา ปวส ไปยื่นไม่ได้ เพราะผู้ใหญ่ไม่ยอม มันขัดกับหลักองค์กร อย่างน้อยๆต้อง ป ตรี ก่อนเท่านั้น เขาถึงจะอัพให้แบบจะทันทีเลย

ซึ่งบางครั้งสิ่งที่เราคิดว่าใช่อยู่แค่นี้ก็อยู่ได้บางทีมันก็เป็นความคิดที่ผิดเหมือนกันนะ เพราะเราคิดของเราอยู่คนเดียว ฝ่ายบริหารสูงๆเขาไม่คิดด้วยนี่.....
1
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ต่อยกับเราได้
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 762
โพสเมื่อ: Tue Dec 03, 2019 08:44
เป็นกำลังใจให้ครับ ผมเองก็พึ่งเริ่มเรียน ปวส ตอน อายุ 24 ครึ่งปีนี้ก็จะจบแล้ว ผมทำงานแต่เด็กแต่ติดเที่ยวติดเล่นมาก จนวิชาที่ผมไปลงเรียนราม(ไม่เชิงไม่จบแต่วิชาที่ลงต้องเข้าไปเรียนเลยหยุดเรียนเอาดื้อๆเพราะไม่มีเวลา) พึ่งมาสำนึกได้ไม่นาน จบแล้วผมคงต่อ ป.ตรีภาคพิเศษไปอีก

เป็นกำลังใจให้ครับ
1
0
I Love Inter & Spur
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9547
โพสเมื่อ: Tue Dec 03, 2019 08:46
เรียน ป ตรี
เท่าที่อ่านออกแนวขี้เกียจมากกว่าหมดไฟนะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
นักเตะอบต.
Status: อย่ายุ่งกับกู
เข้าร่วม: 05 Nov 2007
ตอบ: 6563
โพสเมื่อ: Tue Dec 03, 2019 09:19
Beebirdnokk พิมพ์ว่า:
ผมเหลืออีก 10 ตัวจบแต่ไม่มีตังเรียน งานที่ทำในเพจโดนปิดตอนนี้ใช้ชีวิตไปวันๆ ทำงานพอได้เงินแต่ไม่พอค่าเทอม อายุ 25 แล้วด้วยครับ เงินกินข้าวบางวันนี่ต้องนับเหรียญ เพื่อนจบกันไปหมดละ ปีนี้นั่งดูเพื่อนๆ น้องๆ จบแล้วอิจฉาแต่เราทำไรไม่ได้ที่บ้านก็ขัดสน  

ไม่กู้ กยศ ล่ะครับผมก็กู้เรียนตอนนี้ใช้หนี้หมดแล้ว

1
0
ไม่มีความผิดใดในโลกใบนี้ ที่ความรักให้อภัยไม่ได้
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 7246
โพสเมื่อ: Tue Dec 03, 2019 09:20
ถูกแบนแล้ว
glassboy พิมพ์ว่า:
ผมก็ไม่ได้ชอบเรียนอะไรนะ แต่สิ่งสำคัญที่ทำให้ผมเรียนจบได้ก็คือการรู้จักเอาตัวรอด งานกลุ่มก็ไปเกาะเค้าบ้าง รู้ตัวว่าขี้เกียจอ่าน
อ่านเองไม่เข้าใจก็ไปนั่งฟังคนอื่นเค้าติวให้ ขอให้คุณตั้งใจแล้วกันครับ เอาให้มันได้ 3 ปีครึ่งไปเลย จบมาอายุ 27-28 มันก็ไม่ได้แย่
พฤติกรรมอะไรที่คิดว่ามันจะฉุดรั้งตัวเราให้เรียนไม่จบก็ลดๆเลิกๆไปครับ  

มาแนวเดียวกับผมเลย สายเอาตัวรอด งานกลุ่มก็ไปเกาะพวกเรียนเก่งๆ
ใกล้สอบก็ไปนั่งฟังเขาอ่าน ให้สาวๆติวให้
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 991
โพสเมื่อ: Tue Dec 03, 2019 09:26
เรียนจบแล้ว มาบอกด้วยนะครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จ ...ยินดีล่วงหน้าครับ
1
0
Life above the earth is my dream.
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 657
โพสเมื่อ: Tue Dec 03, 2019 09:32
ผมที่บ้านขัดสนครับแต่ก็ขายทรัพย์สมบัติเรียนจบมาก็ได้งานที่มีความสุขแต่ไม่มีตังค์
ผมเข้าใจนะแต่ละบ้านก็จะมีปัญหาไม่เหมือนกัน ดังนั้นในมุมมองผมถ้าผมเป็นแบบคุณผมจะลองไปต่างประเทศดูมันน่าจะช่วยอะไรได้หลายๆอย่างไม่ว่าจะเป็นประสบการณ์หรือสังคมใหม่ๆไม่ซ้ำเดิม มันอาจจะช่วยให้คุณรอดพ้นออกจาก Comfort Zone ไปได้และพัฒนาตัวคุณเองไปในทางที่ดีขึ้น หา Passion ใหม่ๆที่คุณไม่เคยพบในไทยมาก่อน สู้ๆนะครับ
1
0

YOU'LL NEVER WALK ALONE.
#YNWA
นักเตะอบจ.
Status: ♥hanni
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 3181
โพสเมื่อ: Tue Dec 03, 2019 09:47
ตอนแรกผมติดอยู่ 15ตัว+ อย่างน้อยเรียนต้องติด 2-3 ตัวทุกเทอม
เพราะติดเกมส์เหมือนท่านเลยครับ จนวันนึงครอบครัวบอกจะส่งไม่ไหวแล้วนะ
หลังจากนั้นผมก็พยายามตั้งใจเรียนจนแทบไม่ตกเลยแต่ละเทอม
แล้วก็พยายามลงเรียนแก้ทุกเทอมเลย จนมาทะเลาะกับเพื่อน
โดนรุมแบน เพราะเรื่องการเมือง(รวมหัวกันแบนผมทั้งๆ ที่หลายคนในกลุ่มคิดเหมือนผม แต่ไอนี่เป็นหัวโจก) กลายเป็นว่าผมกับไปเฟลกับทุกอย่างจนเหลือ 4-5 ตัว
เก็บตัวอยู่ในโลกเกมส์ จนแบบย่าป่วยเป็นมะเร็ง เขาอยากให้ผมจบก่อนเขาจะเสีย
ผมเลยพยายามเปลี่ยนตัวเอง(แต่ก็ยังขี้เกียจอยู่ 55 ) ตอนนี้เหลือ 2 ตัวจะจบแล้วครับ
เทอมนี้ถ้าเปิดหมู่เรียนได้หมดก็คงจะจบแน่นอนแล้ว เหลือแต่หาตังมาจ่ายค่ารักษาสภาพ
อ้อ ผมอายุ 25 แล้วนะครับ เพื่อนไปทำงานหมดแล้ว เห็นเขาได้งานทำแล้วก็เฟลๆ ครับ
บางทีก็เลือก อันฟอลไปบ้างเราจะได้ไม่เครียด สู้ๆ นะครับ

ลืมไปเลย มีช่วงนึงผมติด bdo มาก เล่นจนแบบเวลาไปไหนก็พอมีคนรู้จักบ้าง
อยุ่ๆ มีช่วงที่ไม่มีตังจ่ายค่าเทอมเลยครับ เพราะที่บ้านไม่มีเงิน พ่อก็ไม่ส่ง
ค่ากินก็ไม่มีต้องเอาค่าเทอมที่ย่าโอนมากิน จนสุดท้ายไม่มีเงินจ่ายค่าเทอมครับ
ผมเลือกจะขายไอดีเกมส์ที่ผมรักมากๆ ไป ไอดีนี้เล่นกับแฟนด้วย นั่งร้องไห้กันทั้งสองคนเลย แต่เราไม่มีทางเลือกแล้ว ยังไงก็ขอให้ท่านเลือกทางที่ถูกต้องนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย หนูจำไม เมื่อ Tue Dec 03, 2019 09:50, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 9994
โพสเมื่อ: Tue Dec 03, 2019 09:52
จริงๆไม่ต้องเรียนก็ได้คับ แต่ท่านต้องทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน แสดงถึงคุณค่าของตัวเอง ชีวิตคุณโคตรน่าอิจฉานะ ในมหาลัยมีหลายอย่างให้เรียนรู้ ลดอีโก้เพิ่มคุณค่าให้ตัวเองแค่นี้ทำได้ไม่ต้องนึกถึงเรื่องเรียนก็ได้
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel