ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
โค้ช B-License
Status: Unknow
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1069
โพสเมื่อ: Fri Nov 15, 2019 20:31
[RE: mufc ถ้าข่าว take over แล้วไม่ใช่เรื่องจริง?]
AlfaZero พิมพ์ว่า:
เพิ่มเติมรายละเอียด Aramco IPO ให้ครับ จะเริ่มเปิด IPO วันที่ 17พย. นี้
ส่วนยูไนเต็ดมีประชุมผู้ถือหุ้นวันที่18พย. วันจันทร์นี้ ถ้าประชุมแล้วไม่มีรายละเอียดความคืบหน้าเพิ่มเติมก็เป็นไปได้สูงว่า ฝั่งซาอุปั่นเพื่อ PR ตัวเองให้ดังรวมถึงให้คนเข้าไปติดตามเกาะติด แล้ว จะทราบข่าว IPO นี้ด้วยครับ
ถ้าจริงก็เช่นผมเป็นเหยื่อที่หลงติดตาม

The world’s biggest public float, the initial public offer (IPO) of Saudi Aramco opens on November 17 with the final share price being determined on December 5 – a day after the issue closes for institutional investors. Individual investors, however, will only be able to apply till November 28.

https://www.business-standard.com/article/markets/saudi-aramco-ipo-here-s-how-you-can-invest-in-world-s-biggest-public-offer-119111400349_1.html  

จะรอติดตามข่าวหลังประชุมผู้ถือหุ้นจากท่านนะครับ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2010
ตอบ: 15103
โพสเมื่อ: Fri Nov 15, 2019 21:15
[RE: mufc ถ้าข่าว take over แล้วไม่ใช่เรื่องจริง?]
เหมือนคนไทยที่ปั่นโดยมีข่าวว่าจะซื้อมิลาน
0
0
CJr
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 11413
โพสเมื่อ: Fri Nov 15, 2019 22:26
mufc ถ้าข่าว take over แล้วไม่ใช่เรื่องจริง?
สุดท้าย
17 พย. แห่ซื้อกันสนุกสนาน
18 พย. ประกาศเป็นสปอนเซอร์ชุดซ้อม

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 21401
โพสเมื่อ: Sat Nov 16, 2019 07:48
คือคุยธุรกิจกันจริงครับ

แต่ไม่รู้คุยเรื่องอะไร ใจผมยังคิดถึงเรื่องมาเป็นพาทเนอร์ มาเป็นสปอนเซอคาดอก ไรพวกนี้มากกว่าอีก
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2500
โพสเมื่อ: Sat Nov 16, 2019 11:13
Spoil
blackmagician พิมพ์ว่า:
Spoil
blackmagician พิมพ์ว่า:
เพิ่มเติมรายละเอียด Aramco IPO ให้ครับ จะเริ่มเปิด IPO วันที่ 17พย. นี้
ส่วนยูไนเต็ดมีประชุมผู้ถือหุ้นวันที่18พย. วันจันทร์นี้ ถ้าประชุมแล้วไม่มีรายละเอียดความคืบหน้าเพิ่มเติมก็เป็นไปได้สูงว่า ฝั่งซาอุปั่นเพื่อ PR ตัวเองให้ดังรวมถึงให้คนเข้าไปติดตามเกาะติด แล้ว จะทราบข่าว IPO นี้ด้วยครับ
ถ้าจริงก็เช่นผมเป็นเหยื่อที่หลงติดตาม

The world’s biggest public float, the initial public offer (IPO) of Saudi Aramco opens on November 17 with the final share price being determined on December 5 – a day after the issue closes for institutional investors. Individual investors, however, will only be able to apply till November 28.

https://www.business-standard.com/article/markets/saudi-aramco-ipo-here-s-how-you-can-invest-in-world-s-biggest-public-offer-119111400349_1.html  

ผมว่าไม่น่าเกี่ยวนะครับ เท่าที่ผมเข้าใจเขาipoเพื่อเอาเงินไปลงโปรเจคneom เมืองเศรษฐกิจใหม่ของซาอุครับ

ใช่ครับ แต่อาจเป็น PR Game โดยอาศัยแบรนด์ยูไนเต็ดไงครับ
ก่อนหน้านี้มีสักกี่คนที่สนใจว่า Aramco จะทำอะไรที่ไหน
แต่พอลิงค์มาข่าวเทคโอเวอร์ยูไนเต็ด ไอ้หัวหน้า PR กับคนใกล้ตัวเจ้าชายก็มีคนไปคอยติดตามกันทั่ว และ ก็มีโพส เรื่อง IPO นี้สอดแทรกเรื่อยๆเนียนๆ จนผมยังไปหาข้อมูลเพิ่มเลยว่า Aramco คืออะไร ถึงรู้ว่าเป็นของ รัฐบาลซาอุ100% แถมกำไรมหาศาลสุดในโลก  

อันนี้การวิเคราะห์ของผมเองนะ

ผมว่าเรื่องดึงยูไนเต็ดมาprเรื่องipoไม่น่าเกี่ยวนะครับ เพราะว่าเรื่องipoบริษัทนี้มีมาสักพักใหญ่ๆแล้วและดังมากๆทุกครั้งที่เคลื่อนไหว แต่เหมือนจะยังไม่ได้จังหวะสวยๆสักทีเลยเลื่อนมาเรื่อยๆ รอบก่อนที่วางไว้คือก่อนที่จะเกิดเหตุโจมตีโรงกลั่นน้ำมันครับ เรื่องprบริษัทผมว่าไม่น่าใช่เป้าหมายหลัก เพราะกลุ่มเป้าหมายในวงการก็น่าจะรู้กันดีอยู่แล้ว

ผมว่าน่าจะเป็นการรับลูกจากกระแสออนไลน์prเนียนๆ(อันเป็นผลต่อเนื่องจากการปั่นกระแสกลบคดีคาช็อกกี)หรือไม่ก็มีการติดต่อเป็นพาร์ทเนอร์ทางธุรกิจกันมากกว่า ไม่น่าจะถึงขั้นเทคจริงๆครับ

แต่ก็นั่นแหละ คหสต.ล้วนๆ ตราบใดที่ยังไม่มีการเทคโอเวอร์จริงๆก็ยังจะมีข่าวแบบนี้ออกมาเรื่อยๆปีละ2-3ครั้งครับ  

คุยกันจริง ดีลกันจริงแน่ครับ เพียงแต่ไม่รู้ว่าดีลกันเรื่องอะไร-เทคโอเวอร์ หรือ สปอนเซอร์ ปีหน้า เชฟจะหมดสัญญาหน้าอกด้วย  

ลองไปส่องทวิตของไอ Mahjoub มา ล่าสุดเห็นมันออกมาปั่นอีกแล้ว แต่คราวนี้เห็นใส่ #glazersout มาด้วยนี่สิ คือถ้ามองว่ามันจะปั่นก็คงไม่ต้องไปคิดอะไรมากหรอก แต่นี่ถ้าสมมุติเกิดมันจะมีดีลจริงๆมันจะเป็นดีลแบบไหนวะเนี่ย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel