ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status: Manchester United
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8041
โพสเมื่อ: Fri Nov 08, 2019 03:52
[RE: ไม่เน้นสวยงาม!'น้ามู'ยืนปรัชญายิงได้มากกว่าคือผู้ชนะ]
ถ้าตอนนี้สไตล์น้ามูก็โซลชาร์ไง เล่นสวนกลับกับทีมใหญ่มักจะทำได้ดีตลอด
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ลูกเขย มูริญโญ่
เข้าร่วม: 08 Oct 2013
ตอบ: 5121
โพสเมื่อ: Fri Nov 08, 2019 07:10
ไม่เน้นสวยงาม!'น้ามู'ยืนปรัชญายิงได้มากกว่าคือผู้ชนะ
ผมล่ะรักน้าจริงๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

via GIPHY

ยินดีเป็นเพื่อนและแลกเปลี่ยนทัศนะกับทุกคนทุกทีมนะครับ แอดมาได้เลยครับ
ส่วนตัวเป็นติ่งพ่อมู เชียร์แมนยู และ ชอบบิลเบา
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1688
โพสเมื่อ: Fri Nov 08, 2019 08:47
ถูกแบนแล้ว
[RE: ไม่เน้นสวยงาม!'น้ามู'ยืนปรัชญายิงได้มากกว่าคือผู้ชนะ]
มูพูดถูกนะ ว่าทีมที่ยิงได้มากกว่านั่นแหละชนะ

แต่แกลืมนึกไปว่าว่าทีมที่ครองเกมนั่นแหละ มีโอกาสจะยิงได้มากกว่า ไม่ใช่เรื่อง PR หรือ Image ที่แกกล่าวอ้าง

ถ้าคิดตรรกะง่ายๆอย่างนี้ออก มองที่คล็อปมองที่เป๊ปแล้วปรับตัว ผมว่าแกคงไม่ตกงาน

ป.ล. ไอ้ฟุตบอลทรงอุดแล้วชนะเนี่ย มันไม่จีรังยั่งยืนหรอก แถมมันตายไปแล้วด้วย

ให้รอดู 50 ปีจากนี้ มันจะมีมั๊ย ทีมที่อุดแล้วประสบความสำเร็จและแฟนบอลพอใจด้วย? ไม่มีหรอกตอบเลย ตกยุค

0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 4975
โพสเมื่อ: Fri Nov 08, 2019 09:00
ยุคสมัยมันเปลี่ยนไปครับ เดี๋ยวนี้ทีมที่เน้นครองบอลเล่นเกมพาสซิ่งเค้าก็เล่นรับด้วยแต่ใช้วิธีเพรสซิ่งตั้งแต่หน้าปากประตูคู่แข่งแทนที่จะรอถอยโซนจนมากองกันหน้าปากประตูให้เค้าล่อเป้า เพราะวิทยาศาสตร์การกีฬาสมัยนี้พัฒนาไปมากทำให้นักเตะวิ่งได้มากขึ้นรู้จังหวะการวิ่งการหยุดวิ่งทำให้เพรสได้เกือบทั้งเกม สมัยนี้ให้ลองดูได้เลยในลีกทีมที่เสียประตูน้อยไม่ได้มาจากทีมที่เล่นเกมรับมันมาจากทีมที่เน้นเกมรุกและใช้การเพรสบดขยี้คู่แข่ง อีกอย่างไม่มีสโมสรชั้นนำที่ไหนหรอกครับที่จะยืดอกภูมิใจบอกว่าแม้เราจะเล่นไม่สวยงามแถมออกจะน่าเบือแต่ทีมเรามีเกมรับที่ยอดเยี่ยมและเน้นผลการแข่งขันและเราจะสืบทอดวิธีการเล่นแบบนี้ต่อๆไปในทุกๆยุค มันไม่มีหรอก มีแต่เกมรุกสวยงามและได้แชมป์ที่จะสืบทอดสโมสรนั้นให้เป็นตำนานในยุคต่อๆไป
0
0
นักเตะอบต.
Status: ~Drama_Addict~
เข้าร่วม: 03 Oct 2008
ตอบ: 982
โพสเมื่อ: Fri Nov 08, 2019 11:29
ผมว่ามันก็ไม่ได้เกี่ยวกับยุคสมัยอะไรหรอก โค้ชสมัยนี้ที่ใช้แทคติกแบบน้ามูมันก็เยอะ

ลองคิดถึงฟาน กัล สิ เน้นครองบอลเหมือนกัน แต่บุกโคตรไม่ได้เรื่อง ยิงไม่ได้ก็ไม่ชนะ

ไม่มีใครถูกผิดหรอกครับ แทคติกใครแทคติกมัน ขึ้นกับความชอบ เหมือนยี่ห้อมือถือ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Nov 08, 2019 12:22
CoMiC พิมพ์ว่า:
ผมว่ามันก็ไม่ได้เกี่ยวกับยุคสมัยอะไรหรอก โค้ชสมัยนี้ที่ใช้แทคติกแบบน้ามูมันก็เยอะ

ลองคิดถึงฟาน กัล สิ เน้นครองบอลเหมือนกัน แต่บุกโคตรไม่ได้เรื่อง ยิงไม่ได้ก็ไม่ชนะ

ไม่มีใครถูกผิดหรอกครับ แทคติกใครแทคติกมัน ขึ้นกับความชอบ เหมือนยี่ห้อมือถือ  

เกี่ยวกับยุคสมัยแน่นอนครับทุกอย่างในโลกมันมีการพัฒนาการเปลี่ยนแปลง ง่ายๆแค่คุณยกตัวอย่างฟาล กัลนี่ก็คือผจก.ทีมยุคเก่าใช้บอลบุกแบบสมัยเก่าเน้นพาสซิ่ง ใช้เกมรับคุมโซน อย่างที่ผมยกตัวอย่างมาบอลบุกสมัยใหม่เค้าพัฒนาเกมรับโดยใช้การเพรสสูงบอลถึงคนถึงกดอยู่ข้างเดียวแบบโงหัวไม่ขึ้น สมัยก่อนหาทีมบุกเล่นเกมรับแบบนี้แทบไม่มีจนพัฒนามาถึงปัจจุบันชัดเจนสุดคือเป๊ป คล๊อป ลองดูทีมที่ได้แชมป์แต่ละลีกในรอบ4-5ปีนี้มาได้เลยว่ามีทีมเล่นเกมรับแบบน้ามูมั้ย โอเคบอลถ้วยอาจจะยังประสบความสำเร็ขได้อยู่กับบอลสไตล์มูแต่ในลีกระยะยาวที่ทีมอย่างเรือหรือหงส์กดทีมเล็กยับซะขนาดนั้นต้องมี100แต้มแบบยิงกระจายถึงการันตีแชมป์ ต่อให้มูที่พีคที่สุดผู้เล่นดีที่สุดเหนือกว่าทุกทีมในลีกมีทีมใหญ่ยังไม่มากทีมเล็กยังไม่แกร่งเท่าทุกวันนี้ยังทำได้สูงสุด95แต้มซึ่งยังน้อยกว่าหงส์ที่ได้รองแชมป์ปีที่แล้วซะอีก ส่วนตัวคิดว่ายุคนี้ต่อให้มูมีงบ500ล้านคุมทีมในพรีเมียร์ลีกก็แย่งแชมป์จากเป๊ปหรือคล๊อปยาก แต่นี่คือความคิดส่วนตัวที่ผมสังเกตจากบอลในยุค5ปีนี้จริงๆ ซึ่งอาจคิดผิดก็ได้เสียดายยังไม่มีทีมใหญ่จ้างน้ามูสักทีเพื่อพิสูจน์ดูว่าผมคิดผิดหรือเปล่า
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 May 2007
ตอบ: 886
โพสเมื่อ: Fri Nov 08, 2019 13:18
น้าทำ porto ได้แชมป์ถ้วยเล็ก อีกปีได้ถ้วยใหญ่ ผมก็ไม่รู้จะติน้ายังงัย ด้วยทีมขนาดนั้น แต่ระบบการเล่นมันสุดจัดปลัดบอกจริงๆ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 987
โพสเมื่อ: Fri Nov 08, 2019 14:23
ไม่เน้นสวยงาม!'น้ามู'ยืนปรัชญายิงได้มากกว่าคือผู้ชนะ
นึกถึง อัลเช่ ยุคมาดริด สวนโคตรโหด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 5686
โพสเมื่อ: Fri Nov 08, 2019 14:34
[RE]ไม่เน้นสวยงาม!'น้ามู'ยืนปรัชญายิงได้มากกว่าคือผู้ชนะ
อันนี้มูพูดแบบกว้างๆ เพื่อให้ปรับทัศนคติมากกว่า
ไม่ได้เกี่ยวกับว่าเขาจะชอบอุดเสมอไป
เขาพูดโอเคนะ หลายคนบอก ทรงบอลดีอย่างนั้นอย่างนี้
แต่สุดท้ายอาจไม่มีผลงานติดมือก็ได้ ต้องแยกแยะให้ออก
มันคนละเรื่องกัน มีทีมหลายทีมเล่นบอลสวย รูปเกมดี
แต่หลังรั่ว มันก็ไม่ใช่เรื่องดี อย่าง นอริช ทรงบอลสวย
แต่เห็นแล้วว่า เสียประตูเยอะ ตอนนี้อยู่ท้ายตาราง เป็นต้น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Glory Glory Man Utd
เข้าร่วม: 30 May 2010
ตอบ: 33126
โพสเมื่อ: Fri Nov 08, 2019 14:45
ก็ทางแกเป็นแบบนั้น ตอนมีข่าวคุมดอร์ทมุนด์นี่คือแบบ ใช่เหรอแว้
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: 손주연: 이젠 날 안 묶어둘래 좀 더 자유롭게 진짜 날 찾을래
เข้าร่วม: 07 Aug 2008
ตอบ: 16979
โพสเมื่อ: Fri Nov 08, 2019 16:14
Mr.White พิมพ์ว่า:
มูพูดถูกนะ ว่าทีมที่ยิงได้มากกว่านั่นแหละชนะ

แต่แกลืมนึกไปว่าว่าทีมที่ครองเกมนั่นแหละ มีโอกาสจะยิงได้มากกว่า ไม่ใช่เรื่อง PR หรือ Image ที่แกกล่าวอ้าง

ถ้าคิดตรรกะง่ายๆอย่างนี้ออก มองที่คล็อปมองที่เป๊ปแล้วปรับตัว ผมว่าแกคงไม่ตกงาน

ป.ล. ไอ้ฟุตบอลทรงอุดแล้วชนะเนี่ย มันไม่จีรังยั่งยืนหรอก แถมมันตายไปแล้วด้วย

ให้รอดู 50 ปีจากนี้ มันจะมีมั๊ย ทีมที่อุดแล้วประสบความสำเร็จและแฟนบอลพอใจด้วย? ไม่มีหรอกตอบเลย ตกยุค

ครองบอลกับครองเกม คนละอย่างนะ มูบอกว่า ถึงไม่ได้ครองบอลก็ครองเกมได้

ประมาณว่า บุกมาดิ เดี๋ยวพื้นที่เปิดแล้วเสียบอลได้โดนแน่

แบบนักมวยอะ ชกๆออกอาวุธ การ์ดตก โดนสวนก็น็อคได้เหมือนกัน

อีกอย่าง บอลเกมรับมันไม่ได้ตกยุคหรอก

ในเมื่อมีทีมบุก อีกทีมก็ต้องรับ แล้วไม่ใช่ว่าทีมบุกจะชนะทุกครั้งซะเมื่อไหร่

เพียงแต่ว่า บอลเกมรุกมันพัฒนา เกมรับก็ต้องพัฒนาตามเหมือนกัน
แก้ไขล่าสุดโดย RedSaber เมื่อ Fri Nov 08, 2019 16:17, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
우주소녀: LAST SEQUENCE
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7398
โพสเมื่อ: Fri Nov 08, 2019 16:42
Sun_Devil พิมพ์ว่า:

เกี่ยวกับยุคสมัยแน่นอนครับทุกอย่างในโลกมันมีการพัฒนาการเปลี่ยนแปลง ง่ายๆแค่คุณยกตัวอย่างฟาล กัลนี่ก็คือผจก.ทีมยุคเก่าใช้บอลบุกแบบสมัยเก่าเน้นพาสซิ่ง ใช้เกมรับคุมโซน อย่างที่ผมยกตัวอย่างมาบอลบุกสมัยใหม่เค้าพัฒนาเกมรับโดยใช้การเพรสสูงบอลถึงคนถึงกดอยู่ข้างเดียวแบบโงหัวไม่ขึ้น สมัยก่อนหาทีมบุกเล่นเกมรับแบบนี้แทบไม่มีจนพัฒนามาถึงปัจจุบันชัดเจนสุดคือเป๊ป คล๊อป ลองดูทีมที่ได้แชมป์แต่ละลีกในรอบ4-5ปีนี้มาได้เลยว่ามีทีมเล่นเกมรับแบบน้ามูมั้ย โอเคบอลถ้วยอาจจะยังประสบความสำเร็ขได้อยู่กับบอลสไตล์มูแต่ในลีกระยะยาวที่ทีมอย่างเรือหรือหงส์กดทีมเล็กยับซะขนาดนั้นต้องมี100แต้มแบบยิงกระจายถึงการันตีแชมป์ ต่อให้มูที่พีคที่สุดผู้เล่นดีที่สุดเหนือกว่าทุกทีมในลีกมีทีมใหญ่ยังไม่มากทีมเล็กยังไม่แกร่งเท่าทุกวันนี้ยังทำได้สูงสุด95แต้มซึ่งยังน้อยกว่าหงส์ที่ได้รองแชมป์ปีที่แล้วซะอีก ส่วนตัวคิดว่ายุคนี้ต่อให้มูมีงบ500ล้านคุมทีมในพรีเมียร์ลีกก็แย่งแชมป์จากเป๊ปหรือคล๊อปยาก แต่นี่คือความคิดส่วนตัวที่ผมสังเกตจากบอลในยุค5ปีนี้จริงๆ ซึ่งอาจคิดผิดก็ได้เสียดายยังไม่มีทีมใหญ่จ้างน้ามูสักทีเพื่อพิสูจน์ดูว่าผมคิดผิดหรือเปล่า  

ATM 2014 JUVE Chelsea 2015
0
0
OTW
Status:
โพสเมื่อ: Fri Nov 08, 2019 16:58
AZzuriSB พิมพ์ว่า:
Sun_Devil พิมพ์ว่า:

ATM 2014 JUVE Chelsea 2015  

ผมเขียนไว้ว่าในรอบ4-5ปี ที่จะมีทีมเกมรับรับประสบความสำเร็จได้แชมป์ลีก
แอตมาดริดของซิมโมเอเน่ปี 2013-2014 เกิน5ปีครับ
เชลซีของมู ปี2014-2015 นับจนปีนี้5ปีพอดีน่าจะพอนับได้ว่าไม่เกิน5ปี แต่ปีถัดมาพาเชลซีเกือบตกชั้นจนโดนไล่ออก
อัลเลกรีผมไม่นับเป็นผจก.ทีมสไตล์รับจ๋าครับผมมองว่าแกเน้นสมดุลระหว่างรุกและรับมากกว่า
ผมอาจจะเขียนผิด เพราะจริงๆมันก็มี แต่ต่อให้มีผมว่านานๆก็จะโผล่มามากกว่าแบบแทรกขึ้นมา1ปีแล้วหายไป ที่ชัดเจนสุดคือเลสเตอร์ของรานิเอรี่ปี2015-2016 นี่รับแล้วรอโต้ชัดเจนเลย แต่ส่วนใหญ่จะเป็นทีมที่เน้นเกมรุกเน้นครองบอลที่จะประสบความสำเร็จต่อเนื่องในยุคนี้มากกว่า
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 10617
โพสเมื่อ: Fri Nov 08, 2019 17:17
บอลสวยงาม กับ บอลได้ถ้วย ส่วนมาก คนจดจำ คนที่ชนะมากกว่าก็แค่นั้น
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 26 Jul 2006
ตอบ: 538
โพสเมื่อ: Fri Nov 08, 2019 22:44
incredibles พิมพ์ว่า:
ตามยุคสมัยนั่นแหละ เดี๋ยวนี้ฟุตบอลต้องเกมรุกไว้ก่อน ครองบอลเยอะๆ ส่งไปส่งมา

แต่สิ่งที่เด็กรุ่นใหม่ไม่รู้คือในอดีตฟุตบอลอุดก็เคยได้รับการยอมรับว่าเป็นแทคติคชั้นสูง มีหลายประเทศใช้แทคติคนี้จนคว้าแชมป์โลกมาเยอะ ไม่ต้องครองบอลเยอะ ทั้งเกมจะครองบอลแค่ 20% ก็ได้ แต่สวนทีได้ประตูนี่โครตหล่อมากๆ

เกือบ 30 ปีที่แล้วมิลานเคยชิงกับบาร์ซ่ายุคดรีมทีม ทั้งเกมเล่นอุดตลอด สุดท้ายเป็นแชมป์ด้วยการถล่มจากเกมสวนกลับ 3-0 แจ้งเกิดมัลดินี่อย่างเต็มตัว  

มิลานชุดนั้นและเกมนั้นไม่อุดอะไรอย่างนั้นนะครับ ชนะ 4-0 เลยนะนัดนั้น มาสซาโรยิงไปสอง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel