ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 7528
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2019 11:03
ถูกแบนแล้ว
[RE: ถ้าเราสั่งประกอบคอมPCมือ1ที่ร้าน]
ผมชอบประกอบที่Jedi เก็บงานเนี๊ยบดี แต่ราคาจะแพงกว่าชาวบ้าน 100นึงต่อชิ้น
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Dec 2013
ตอบ: 3965
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2019 11:03
[RE: ถ้าเราสั่งประกอบคอมPCมือ1ที่ร้าน]
ถ้ามีสเปคไปเองหน้าจะดีกว่าบางร้านชอบเอาสเปคเกินจริงมาให้หรือไม่ก็ประกอบ CPU รุ่นเก่ามาแทน

ปล.ไม่รู้ว่าตอนนี้ JIB ยังคิดค่าประกอบอยู่ไหมนะปีที่แล้วไปประกอบคอมใหม่โดนค่าบริการประกอบด้วยเซงเลย
1
0
โค้ช A-License
Status: RVV-IRENE-YOONJO-YEBIN-SUJI-YUJEONG
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 15338
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2019 11:04
รีวิว JIB แถวบ้าน

ผมซื้อทุกอย่างมือ 1 ที่ร้านหมดยกเว้น การ์ดจอมือสองของผมเอง
ให้ JIB ประกอบและลงวินโดว์ให้ ปรากฎว่าลงวินโดว์ไม่สำเร็จซักที
ถึงลงสำเร็จ เวลาเปิดใช้ คอมมันก็ดับๆตลอด เลยโดนเบลมว่า การ์ดจอเราพัง
เราไม่ได้เทสมา เราก็เลยยอมรับว่าพังก็ได้มือสองนี่นะ เลยเอาการ์ดจอที่ใช้งานได้แน่นอน
มาเทส ปรากฎอาการเหมือนเดิม เลยให้เพื่อนที่มีฝีมือๆมาดูให้ มันก็รื้อประกอบใหม่ให้หมด

ปรากฎใช้งานได้ดี ลื่นปรื๋อ เอาการ์ดจออันแรกที่มันเบลมว่าพังมาใช้ ก็ยังปกติดีชิวๆ
เพื่อนมันบอกว่า ประกอบอะไรมาผิดซักอย่างนี่ล่ะผมจำไม่ได้

ดังนั้นเรื่องความชำนาญนี่ คงแล้วแต่ที่แล้วแต่คนมันครับ ร้านใหญ่ไม่ได้การันตี
2
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2014
ตอบ: 89
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2019 11:15
ผมเพิ่งประกอบไปปลายเดือน

ของผมซื้อ Advice Online(Headdaddy) , Shopee ช่วง 10.10

และก็ไปซื้อหน้าร้าน Autonet ที่เซียร์รังสิต 2-3 ชิ้น (MB,HDD,Case) ร้านก็ประกอบให้ฟรีครับ(ขี้เกียจจัดสายเอง)

Windows กลับมาลงเองที่บ้าน

ส่วนประกันเคลมกับตัวแทนจำหน่ายครับ

1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 5859
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2019 11:16
ประสบการณ์ประกอบคอมฯ อย่างน้อยปีละ 2เครื่อง (Advice)

1. win10 ลงฟรี (ระบุลงไปในการสั่งว่า ต้องการ win10 เดี๋ยวหา key เอง)

2. ร้านใหญ่-ร้านเล็ก
- ร้านใหญ่ เค้าเป็นตัวแทน ทุกอุปกรณ์เสียหาย สามารถเดินหิ้วเข้าสาขา เดี๋ยวเขาประสานเคลมให้เอง ส่งให้ถึงบ้าน

หรือถ้าไม่สะดวกหิ้วของไปสาขา จะส่งเองไปที่ศูนย์รับเคลมสาขาหลักก็ทำได้ จะลดเวลาลงได้ 2-3วัน ย่นเวลาส่งของ สาขาย่อย-สาขาหลัก แต่ส่งคืนกลับถึงบ้านเวลาเท่าเดิม

* ร้านเล็ก ก็ส่งคืนคล้ายกัน เพียงแต่ร้านเล็กอาจใช้เวลานานกว่าร้านใหญ่ประมาณ 1-2สัปดาห์ แต่สามารถลดเวลาได้ด้วยการส่งคืนตรงโรงงานผลิต หรือศูนย์รับเคลมที่ระบุในประกัน

ต้องเข้าใจก่อนว่าร้านค้าเล็ก-ใหญ่ ทำหน้าที่ตัวแทนขาย.. จะซื้อที่ไหนก็ไม่ต่างกันมาก หน้าที่แค่ รับช่วงส่งซ่อมอุปกรณ์อีกทอด ไม่ได้ซ่อมเองในร้าน
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 11994
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2019 11:19
ต้องเข้าใจก่อนครับว่า Hardware ก็ส่วน Hardware
Windows หรือ Microsoft office พวกนี้เป็น Software จึงไม่ได้มีแถมมาแน่นอน

สิ่งที่วินโด้วจะแถมมากับเครื่อง PC ที่ผมเห็นมาคือเครื่องที่ซื้อกับ Distributor
เป็นเครื่องสำเร็จสั่งประกอบเช่น Dell หรือ HP พวกนี้จะฝัง License ในบอร์ดมาเลย

แต่ถ้าซื้อร้านนอก หรือร้านใหญ่ ยังไงก็ไม่มีแถมครับ สำหรับPC

------------------------------------------------

ร้านใหญ่กับร้านเล็กต่างกันไหม สำหรับผม ผมซื้อร้านที่มีชื่อเสียงครับ
การประกันส่วนใหญ่ 7 วัน เคลมเปลี่ยนของใหม่เลยถ้าเสีย

ส่วนอุปกรณ์อื่นๆมันก็แล้วแต่ระยะเวลาประกัน ของผู้นำเข้ามาจำหน่าย
ไม่ใช่ไปให้ร้านซ่อมครับ เช่น ประกัน Synnex SVOA Strek Com7

แต่ละอุปกรณ์การประกันก็ต่างกัน เช่นฮาร์ดดิสจะประกัน 3-5 ปี Cpuประมาณ 3 ปี
แรมประกัน Lifetime ประมาณนี้ครับ

ส่วนใหญ่เวลาซื้อผมซื้อจากหลายๆร้าน เพราะราคาแต่ละร้าน บางร้านถูก บางร้านแพง
ซื้อหลายๆเจ้าทำให้ได้ของถูกแทบทั้งหมด แต่ต้องประกอบเองเป็น

ร้านที่ดังๆ นอกจาก JIB Advice Banana ที่ท่านรู้จักแล้วยังมีอีกหลายเจ้า
เช่น Busitek Compute&More Jedi เป็นต้น

ส่วนใหญ่เวลาประกอบคอมพนักงานถามว่าจะให้ลง Windows และโปรแกรมพื้นฐาน
ให้ไหม เสีย 500 บาท นั่นคือการหาลำไพ่พิเศษของพนักงาน

เพราะของที่ลงมันคือของเถื่อนอยู่วันยังค่ำ ก็แล้วแต่ความสะดวกว่าจะมาลงเอง
หรือเสีย 500 ให้เขาลงให้
แก้ไขล่าสุดโดย ใครไม่แชร์ เก้าอี้แชร์ เมื่อ Thu Nov 07, 2019 11:21, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
He said : "One day you'll leave this world behind.
So live a life you will remember."
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14186
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2019 11:37
ชิวาว่าว พิมพ์ว่า:
เดี๋ยวนี้ร้านใหญ่ๆจะติดป้ายไม่รับลงซอฟต์แวร์​เถื่อนกันแล้วครับ ค่าวินแท้4พันกว่าเอง ถือว่าไม่แพงแต่อย่างใด  

ผมซื้อ 4000 ตั้งแต่ win7 อัพมาเรื่อย ฟรีตลอด เกินสิบปีแล้วอ่ะ คุ้มสุดๆ
2
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: แก่ ใจดี สปอร์ต อบต.
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 14743
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2019 11:45
GeneralAK พิมพ์ว่า:
เดี๋ยวนี้ร้านใหญ่ๆจะติดป้ายไม่รับลงซอฟต์แวร์​เถื่อนกันแล้วครับ ค่าวินแท้4พันกว่าเอง ถือว่าไม่แพงแต่อย่างใด  

ผมซื้อ 4000 ตั้งแต่ win7 อัพมาเรื่อย ฟรีตลอด เกินสิบปีแล้วอ่ะ คุ้มสุดๆ  
รู้งี้ผมใช้แท้ตั้งแต่เมื่อก่อนก็ดี โคตรคุ้ม เสียก็ลงใหม่ใช้คีย์เดิม ไม่เหมือนฮาร์ดแวร์ เสียก็ต้องเคลม ตกรุ่นก็ต้องซื้อใหม่
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: HA HA HA
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1069
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2019 13:34
เวลาดูคีย์ วินแท้ นี่ดูยังไงครับ ผมกะลงใหม่อยู่ แต่ลืมว่าดูตรงไหน
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 25 Aug 2006
ตอบ: 13104
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2019 14:21
ถ้าเราสั่งประกอบคอมPCมือ1ที่ร้าน
ผมประกอบมาปีที่แล้ว ที่ jib เขาลง win ตัวทดลองมาให้ ไม่เสียค่าประกอบด้วย จ่ายตามราคาจริงเลยไม่เสียค่าอะไรเพิ่ม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 1370
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2019 16:05
เดียวนี้ ssd บางเจ้า ฝังวิน10แท้มาให้ด้วยนะ

ถ้าไม่มีความรู้ จ้างเขาประกอบเถอะ ร้านใหญ่ๆ เขาไม่ฟันลูกค้ากันแล้ว

แล้วอีกอย่าง อุปกรณ์สมัยนี้ มันเซนซิทิฟ เสียบผิดเจ้งเอาง่ายๆ

ไม่เหมือนก่อน ลองผิดลองถูกเองได้ เสียผิดถอดมาถูๆยางลบ เสียกลับอีกด้าน ใช้งานได้ต่อ

2
0
" เงินซื้อแฟชั่นได้ แต่ซื้อสไตล์ไม่ได้
( money can buy fashion but not style ) "
Status:
เข้าร่วม: 03 Dec 2010
ตอบ: 3503
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2019 17:14

รู้งี้ผมใช้แท้ตั้งแต่เมื่อก่อนก็ดี โคตรคุ้ม เสียก็ลงใหม่ใช้คีย์เดิม ไม่เหมือนฮาร์ดแวร์ เสียก็ต้องเคลม ตกรุ่นก็ต้องซื้อใหม่  

ผมเพิ่งรู้นะเนี่ยว่าวินแท้มันใช้คีย์เดิมได้เรื่อยๆ ตัวปัจจุบันก็ใช้วินแท้อยู่

นึกว่าประกอบคอมใหม่ก็ต้องซื้อวินใหม่ ดีนะที่มาโพสถามก่อน เกือบไปแล้ว
0
0
Status:
เข้าร่วม: 03 Dec 2010
ตอบ: 3503
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2019 17:17
อรุณรุ่งที่หินกอง พิมพ์ว่า:
เดียวนี้ ssd บางเจ้า ฝังวิน10แท้มาให้ด้วยนะ

ถ้าไม่มีความรู้ จ้างเขาประกอบเถอะ ร้านใหญ่ๆ เขาไม่ฟันลูกค้ากันแล้ว

แล้วอีกอย่าง อุปกรณ์สมัยนี้ มันเซนซิทิฟ เสียบผิดเจ้งเอาง่ายๆ

ไม่เหมือนก่อน ลองผิดลองถูกเองได้ เสียผิดถอดมาถูๆยางลบ เสียกลับอีกด้าน ใช้งานได้ต่อ

" เดียวนี้ ssd บางเจ้า ฝังวิน10แท้มาให้ด้วยนะ "

หมายถึงร้านรับประกอบ หรือรุ่นของ SSD ครับ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: แก่ ใจดี สปอร์ต อบต.
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 14743
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2019 17:54
korncazz พิมพ์ว่า:

ผมเพิ่งรู้นะเนี่ยว่าวินแท้มันใช้คีย์เดิมได้เรื่อยๆ ตัวปัจจุบันก็ใช้วินแท้อยู่

นึกว่าประกอบคอมใหม่ก็ต้องซื้อวินใหม่ ดีนะที่มาโพสถามก่อน เกือบไปแล้ว  
ตอนนี้ใช้ win อะไรฮะ ถ้าเข้าใจไม่ผิดมันหมดเขตอัพเกรดฟรีไปหลายปีละนะครับ ที่เคยตามข่าวคือถ้าท่านเป็นผู้ใช้คีย์ไลเซ่น​แบบแท้ สามารถอัพเกรดเป็นwin10ได้ฟรีๆในช่วงที่เปิดตัวใหม่ๆอ่ะครับ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 1370
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2019 20:26
korncazz พิมพ์ว่า:
อรุณรุ่งที่หินกอง พิมพ์ว่า:

" เดียวนี้ ssd บางเจ้า ฝังวิน10แท้มาให้ด้วยนะ "

หมายถึงร้านรับประกอบ หรือรุ่นของ SSD ครับ  

ตามร้านครับ

แต่ในเพจที่ขายอุปกรณ์มือ2 ก็มีขายกันเยอะครับ

เช่นSSDถอดมาจากโน็ตบุ๊ค ฝังwin10แท้ ถอดออกมาขายกันเยอะ
1
0
" เงินซื้อแฟชั่นได้ แต่ซื้อสไตล์ไม่ได้
( money can buy fashion but not style ) "
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel