ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status: Object Reference not Set ....
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6192
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 09:26
[RE: ผิดมั้ยที่ไม่อยากได้บุญและไม่ชอบทำบุญ]
ผมยืนยันคำเดิม แบบไม่ต้องอ้างพระไตรปิกก ที่ต้องไปเปิดตารางเปรียบเทียบระดับและ level ของบุญที่ไหน

สั้น ๆ ง่าย ๆ

บาปคือทุกข์ สุขคือบุญ

ถ้าจะเข้าใจในธรรมะ
เราจะสามารถประเมินเหตุและผลของ ศีลและข้อกำหนด การห้ามปฏิบัติในสังกัด องค์กร หรือแม้แต่ในศาสนาต่าง ไ ได้ว่า

มันถูกสร้างขึ้นเพื่อแก้ปัญหาในสังคมนั้น ๆ

สำหรับยุคนี้ สมัยนี้
แค่คุณอยู่เฉย ๆ ไม่ทำ Here อะไร
ไม่ทำให้สังคมเดือดร้อน ไม่ละเมิดคนอื่น (ตราบเท่าที่จะสมควรในการถูกละเมิดหรือป้องกันตัวเอง)

แค่นี้คุณก็โคตรจะทำบุญแล้วครับ

เชื่อผมเถอะ.....
ไม่มีเทวดา ยมฑูต ยมบาลที่ไหนมานั่งนับหน่วยความดีของเราหรอกครับ
ทุกวันนี้ลำพังแค่สัมภเวสีเร่ร่อนเติมบ้านเมือง หรือพวกมอมเมาคนด้วยสิ่งงมงายก็ตามจับตามเคลียร์กันไม่ทันแล้ว

อย่าลืมว่า
แค่ไม่ทำให้สังคมเดือนร้อน ไม่ละเมิดคนอื่น
นั้นก็เป็นคนดีทำบุญแล้วครับ

ปล.
แต่ถ้าสังคมที่คุณอยู่ มองการทำบุญเป็นแบบนั้น
และพยายามกีกัดคนไม่ร่วมทำบุญด้วยการกระทำต่าง ๆ

ก็ต้องรับสภาพนั้น ๆ ให้ได้นะครับ

ส่วนตัวผมไม่สนใจคนพวกนี้
เพราะถ้ามันตีความว่าผมเลว จากการที่ผมไม่ร่วมทำบุญกับพวกมัน

.... กูอยู่คนเดียวได้
แต่ถ้ามาละเมิด ก็แลกหมัดกันไป
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26756
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 09:30
[RE: ผิดมั้ยที่ไม่อยากได้บุญและไม่ชอบทำบุญ]
ไม่ผิด ผมก็ไม่ทำ ไม่ได้เชื่อเรื่องบุญ คิดว่าเก็บเงินไว้ใช้เองดีกว่า ของที่อยากได้ยังไม่ครบเลย จะให้คนอื่นไปทำไม
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 01 Mar 2011
ตอบ: 2806
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 09:44
เอาจริงๆ พอโตมาผมยึดแต่หลักวิทยาศาสตร์ ไม่เคยคิดเลยว่าทำบุญแล้วจะเกิดที่ดีๆ มีใครจำได้มั่งว่าชาติที่แล้วเป็นอะไร
0
0
ฝากเพจเฟสบุ๊คด้วยครับผม

โลกิ
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 3885
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 09:51
อันดับแรกเลยได้บุญแน่ บุญคือความสุขใจ

การที่เราไม่ทำบุญในเขตพระพุทธศาสนา อาจจะส่งผลเสียในแง่เข้านิพพานได้ช้า คือถ้ายังต้องเวียนว่ายตายเกิดอีกก็จะต้องทนทุกข์ทรมานขึ้นๆลงๆแต่ละภพภูมิตามผลกรรมที่ทำไว้

บุญที่ทำสำหรับสาธารณะประโยชน์ เช่น สร้างโรงเรียน โรงพยาบาล ศาลาที่พัก ถนน ขุดบ่อ ให้เป็นประโยชน์ต่อคนส่วนรวมอันนี้จัดเป็นวิหารทาน ก็เป็นบุญเหมือนการสร้างโบสถ์ สร้างวัด ซึ่งถือเป็นบุญใหญ่ที่สุดรองจากธรรมทานและอภัยทาน
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: Believe In Tomorrow
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 7024
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 09:53
ก็ไม่ผิดอะไรนี่ครับ จบ
0
0
นักเตะอบจ.
Status: สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1882
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 10:00
ทำตามสะบายใจครับ ทำก้อทำไม่ทำก้อไม่ทำมันแค่นั้นไม่เห็นต้องคิดไรมาก เหตุในการกระทำทำสำคัญกว่า โจรปล้นคนอื่นเเล้วมาทำบุญกับคุณที่อยุ่เฉยๆไม่สร้างกรรมกับใครไม่ทำบุญ คุณว่าอันไหนมันดีกว่ากัน ทานการให้เป็นการเสียสละทรัพย์หรือสิ่งของที่เรายึดติดมันไว้ให้ผู้อื่นนำไปใช้ประโยชน์ บุญคือความสุขใจที่ได้ให้ กุศลคือการแผ้วถางขจัดกิเลสที่มีในตัวเรา ถ้าไปยึดว่าทำบุญแบบนั้นแบบนี้ต้องได้แบบนั้นแบบนี้ป่านนี้ทุกคนคงเกิดมารูปสวยรวยทรัพย์กันทุกคน ทำความดีละเว้นความชั่วทำจิตใจให้ผ่องแผ้วทำได้สามอย่างนี้ก้อพอแล้ว
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: LFC Forever
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 3966
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 11:31
หลักการทำบุญคือ ทำแล้วเราต้องสบายใจครับ... ถ้าไม่สบายใจที่จะทำ ทำไปก็ไม่ได้บุญครับ... ผมคิดแบบนี้นะ
0
0
There are places i'll remember all my life...
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 08 May 2009
ตอบ: 2457
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 11:39
เหมือนกันครับ

ผมไม่ได้สนใจเลย ว่าจะบุญ ชาติหน้า หรือ ภพหน้าอะไร

สนแค่ ถ้าเราให้ ผู้ถูกรับต้องได้ประโยชน์ คือเห็นผลตรงนั้นเลย

0
0
When does telling the truth ever help any body ?
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 12007
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 12:18
เมื่อก่อนตอนเด็กๆชอบทำครับ แต่ไม่รู็ทำไมโตมายิ่งหัวกบฏก็ไม่รู้
คือผมชอบให้สัตว์โลกที่ลำบากเช่น หมา แมว หรือคนที่ลำบากจริงๆมากกว่า

พวกวัดอะไรพวกนี้ผมไม่ค่อยทำเลย ปีนึงน่าจะไม่เกิน 2 ครั้งมั้ง
คือพวกที่มีตู้หยอดๆทำบุญ เวลามาวางเรียงๆติดกันผมหยอดพวกช่วยคนตาบอด
อาหารสัตว์ แต่พวกเกี่ยวกับวัด ผมไม่หยอดเลย

เพื่อนผมบวชแค่ สองอาทิตย์ เงินได้เยอะกว่าเงินเดือนผมอีก
แล้วภาษีก็ไม่เสีย คิดดูว่าพวกมหาเอย เจ้าอาวาสเอย น่าจะเป็นมิลเลียนแนร์แล้วมั้ง

พอคิดถึงตรงนี้ทำไม่ลงจริงๆครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ใครไม่แชร์ เก้าอี้แชร์ เมื่อ Fri Oct 25, 2019 12:19, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
He said : "One day you'll leave this world behind.
So live a life you will remember."
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 45
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 12:54
Luckyy พิมพ์ว่า:
ความคิดส่วนตัวผมนะ

ศาสนา การทำดี การสอนให้ทำดี ก็เหมือนกับ กฎหมายบ้านเมืองในอีกรูปแบบนึง

มีไว้เพื่อให้มนุษย์อยู่ด้วยกันได้อย่างสงบสุข ถ้าไม่มีของพวกนี้ คนก็ทำชั่ว เอาแต่ใจตัวเองกัน คงอยู่ร่วมกันไม่ได้แน่

บุญบาปอาจจะไม่มีจริงเลยก็ได้ เป็นการมโนล้วนๆ

สำหรับผมศาสนาเหมือนเป็นที่พึ่งสำหรับคนจิตใจอ่อนแอ ต้องการที่พึ่งทางใจ

ที่ผมไม่ได้สนใจเท่าไหร่ เพราะผมเชื่อมั่นตัวเอง ว่าผมมีสติปัญหา จิตใจแข็งแรงดี

ถึงผมจะไม่ได้เชื่อเรื่องศาสนา แต่ผมก็ดีใจที่มีศาสนา ไม่งั้นมนุษย์ที่โง่เขลา สติปัญญาต่ำต้อยก็จะทำชั่วกันหมด จนอยู่ร่วมกันไม่ได้ ผมสนับสนุนให้มีศาสนาครับ แต่ผมไม่เชื่อเรื่องพวกนี้ และผมก็ทำดีเสมอไม่ทำชั่ว ทำทาน บริจาคนู่นนี่แบบปกติครับ

ใครงงกับความคิดผมก็ขออภัยด้วยครับ  

คุณคิดเหมือนผมเลย ผมคิดนะทำไมบางประเทศไม่มีศาสนา หรือไม่ค่อยเคร่งศาสนา ประเทศเค้าถึงอาชญากรรมต่ำ เช่น ญี่ปุ่น เกาหลี ถ้าประเทศไหนเคร่งศาสนามากไปผมรู้สึกไม่อยากไปเที่ยวเลย
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 45
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 13:03
m0nster- พิมพ์ว่า:
คุณไม่ได้ ไม่อยากได้บุญหรอกครับ คุณแค่คิดว่าทำบุญบางประเภทมันไม่น่าจะได้บุญ คุณเลยไม่ทำครับ

ผมเป็นพุทธ แต่ ไม่ทำบุญ ไม่อยากได้บุญ ผมก็ไม่แน่ใจจริงๆว่ามันผิดมั๊ย เพราะคนพุทธส่วนใหญ่ก็ทำบุญกันทั้งนั้น ที่ผมบริจาคให้มูลนิธิ ก็ไม่ใช่เพราะอยากได้บุญคับ แค่อยากให้เฉยๆ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: (^_^)b
เข้าร่วม: 27 Mar 2007
ตอบ: 6347
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 13:20
[RE]ผิดมั้ยที่ไม่อยากได้บุญและไม่ชอบทำบุญ
ไม่ผิดครับ แล้วแต่ศรัทธา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
^_____^ ให้สิ่งใด ก็ได้สิ่งนั้น

ก่อนที่จะลงมือทำอะไร-เราควรรู้ว่าจะจบมันอย่างไร

“แผนอยู่ที่คน ผลอยู่ที่ฟ้า มิอาจบังคับ” ขงเบ้ง

เ อ า ที่ ส บ า ย ใ จ เ ล ย (แต่อย่าให้คนอื่นเดือดร้อน)

ถ้า "ได้ยิน" จะ "ลืม"
ถ้า "เห็น" จะ "จำ"
ถ้า "ทำ" จะ "เข้าใจ"
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: GO HOME U DRUNK.
เข้าร่วม: 28 Oct 2010
ตอบ: 5776
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 13:50
อะไรที่ทำแล้วสบายใจนั่นคือบุญครับ

เพราะฉะนั้น ทำเฉพาะที่อยากทำครับ จบ
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2202
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 17:19
ใครไม่แชร์ เก้าอี้แชร์ พิมพ์ว่า:
เมื่อก่อนตอนเด็กๆชอบทำครับ แต่ไม่รู็ทำไมโตมายิ่งหัวกบฏก็ไม่รู้
คือผมชอบให้สัตว์โลกที่ลำบากเช่น หมา แมว หรือคนที่ลำบากจริงๆมากกว่า

พวกวัดอะไรพวกนี้ผมไม่ค่อยทำเลย ปีนึงน่าจะไม่เกิน 2 ครั้งมั้ง
คือพวกที่มีตู้หยอดๆทำบุญ เวลามาวางเรียงๆติดกันผมหยอดพวกช่วยคนตาบอด
อาหารสัตว์ แต่พวกเกี่ยวกับวัด ผมไม่หยอดเลย

เพื่อนผมบวชแค่ สองอาทิตย์ เงินได้เยอะกว่าเงินเดือนผมอีก
แล้วภาษีก็ไม่เสีย คิดดูว่าพวกมหาเอย เจ้าอาวาสเอย น่าจะเป็นมิลเลียนแนร์แล้วมั้ง

พอคิดถึงตรงนี้ทำไม่ลงจริงๆครับ  

พอดีผมเห็นท่านตอบกระทู้บ่อยครั้ง โดยเฉพาะกระทู้การเมือง ผมก็เข้าไปแผล่บบ้างตามโอกาสและความเห็นที่โดนใจ เลยนึกอยากมาตอบที่ท่านเม้นท์มาในกระทู้นี้ และหวังว่าจะเป็นประโยชน์กับท่านและผู้ที่ผ่านเข้ามาอ่านนะคับ
ผมขออนุญาตวิเคราะห์จากที่ท่านพิมพ์มานะคับ พฤติกรรมการทำบุญที่เปลี่ยนแปลงของท่านนั้นน่าจะเกิดจากพฤติกรรมของพระโดยส่วนใหญ่ที่เปลี่ยนไปในทางที่เสื่อมลงตามยุคสมัยและเทคโนโลยี ทำให้ท่านหมดความศรัทธาในศาสนาซึ่งคนส่วนใหญ่ก็คงเป็นเหมือนท่านนั่นแหละคับ เพียงแต่ว่าผมก็เสียดายโอกาสของเพื่อนสมาชิกหลายๆท่าน ไม่อยากให้เสียโอกาสในการทำบุญกับพุทธศาสนาในบางสถานที่ที่ดีจริงๆ เพียงเพราะเหตุผลที่ท่านกล่าวมาข้างต้น
ก่อนอื่นเลย ผมต้องขอชี้แจงก่อนว่าทำไมจึงบอกว่าเสียดายโอกาส เพราะว่าถ้าเราย้อนมาดูจุดมุ่งหมายสูงสุดของพุทธศาสนาคือการปฏิบัติเพื่อกำจัดกิเลศภายในใจ เพื่อให้พ้นจากการเวียนว่ายตายเกิด ซึ่งเป็นต้นเหตุแห่งความทุกข์ทั้งมวล (โดยส่วนตัวผมว่าแท้จริงแล้วเรื่องนี้เป็นจุดหมายสูงสุดของทุกชีวิตที่ต้องการความสุขและพ้นจากทุกข์ เพียงแต่บางคนอาจจะยังไม่รู้วิธีหรือรู้แต่ยังไม่สามารถทำได้ถึงเป้าหมายสูงสุดแต่ก็อยู่ระหว่างทาง) ดังนั้นการทำบุญกับสิ่งที่เกี่ยวข้องหรือสนับสนุนในเป้าหมายนี้ย่อมเกิดบุญกุศลมากตามมา ถึงแม้ว่าท่านจะไม่ได้คาดหวังผลลัพธ์จากการทำบุญก็ตาม ซึ่งจากที่ผมกล่าวมาก็เลยเป็นสาเหตุให้สังคมไทยในสมัยก่อนให้ความสำคัญกับพระมาก แม้กระทั่งกษัตริย์ยังต้องก้มลงกราบพระ
โดยส่วนตัวผมแล้ว ผมก็แทบไม่ค่อยได้ใส่บาตรเลยเนื่องจากผมอยู่ใน กทม.ความรู้สึกคงจะคล้ายๆกับหลายๆท่าน แต่ผมมักจะเลือกให้ความสำคัญในการทำบุญกับการศึกษาไม่ว่าจะเป็นโยมหรือพระเพราะมองว่าการศึกษาทำให้คนมีความรู้ ความรู้ทำให้คนมีปัญญาเพื่อแก้ปัญหาชีวิตที่เข้ามา รวมทั้งเรื่องของสุขภาพโดยการบริจาคเลือดหรือช่วยค่ารักษาพยาบาล ช่วยเหลือสัตว์บ้างตามโอกาส เพียงแต่ใน กทม.เองก็มีหลายๆวัดที่มีกิจกรรมดีๆ เช่น สวดมนต์ทำวัตรเช้า-เย็น รวมทั้งเทศน์แสดงธรรม เช่น วัดสุทัศน์ วัดคุณแม่จันทร์ เป็นต้น ผมเลยไม่อยากให้เพื่อนสมาชิกตัดโอกาสในด้านนี้ซะทีเดียว เพียงแต่อาจจะต้องใช้ความพยายามเพิ่มขึ้นเล็กน้อยในการค้นหาวัดที่เหมาะสม
สุดท้ายนี้ถ้าเพื่อนสมาชิกหลายๆท่านมีความรู้สึกเบื่อหน่ายกับพระที่ทุศีล หรือวัดที่เอาแต่เรี่ยไร ผมขอแนะนำสถานที่นึงซึ่งผมเคยแนะนำไปแล้วในหลายกระทู้คือ วัดป่าอัมพวัน อยู่เส้นถนนชลบุรี-บ้านบึง จ.ชลบุรี อยู่ติดอ่างเก็บน้ำช่องมะเฟือง วัดอยู่ในหุบเขา เดินทางจากมอเตอร์เวย์แค่ 1 ชม. เป็นวัดสายหลวงปู่ชา บรรยากาศเป็นป่าร่มรื่น ชาวบ่้านจะมารวมกันสวดมนต์/นั่งภาวนา/ถวายจังหัน (หมายถึงมื้ออาหารที่พระฉันมื้อเดียว) อาหารที่เหลือชาวบ้านที่มาทำบุญหรือที่ยากจนก็จะมาแบ่งกันไปทานเป็นโรงทาน น้ำท่วมอุบลที่ผ่านมาเจ้าอาวาสท่านก็เป็นเรี่ยวแรงในการชักจูงชาวบ้านให้ร่วมกันบริจาคสิ่งของหรือปัจจัยและท่านก็เดินทางไปแจกจ่ายด้วยตนเอง เป็นพระที่ทำประโยชน์เพื่อชุมชนและศาสนาอย่างแท้จริง ผมเลยอยากให้เพื่อนๆที่เบื่อหน่ายในพุทธศาสนาไปสัมผัสด้วยตนเอง อย่างน้อยก็คิดซะว่าไปพักผ่อนเที่ยวอ่างเก็บน้ำก็ได้คับผม
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 12007
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 18:13
cocobumbim พิมพ์ว่า:
ใครไม่แชร์ เก้าอี้แชร์ พิมพ์ว่า:

พอดีผมเห็นท่านตอบกระทู้บ่อยครั้ง โดยเฉพาะกระทู้การเมือง ผมก็เข้าไปแผล่บบ้างตามโอกาสและความเห็นที่โดนใจ เลยนึกอยากมาตอบที่ท่านเม้นท์มาในกระทู้นี้ และหวังว่าจะเป็นประโยชน์กับท่านและผู้ที่ผ่านเข้ามาอ่านนะคับ
ผมขออนุญาตวิเคราะห์จากที่ท่านพิมพ์มานะคับ พฤติกรรมการทำบุญที่เปลี่ยนแปลงของท่านนั้นน่าจะเกิดจากพฤติกรรมของพระโดยส่วนใหญ่ที่เปลี่ยนไปในทางที่เสื่อมลงตามยุคสมัยและเทคโนโลยี ทำให้ท่านหมดความศรัทธาในศาสนาซึ่งคนส่วนใหญ่ก็คงเป็นเหมือนท่านนั่นแหละคับ เพียงแต่ว่าผมก็เสียดายโอกาสของเพื่อนสมาชิกหลายๆท่าน ไม่อยากให้เสียโอกาสในการทำบุญกับพุทธศาสนาในบางสถานที่ที่ดีจริงๆ เพียงเพราะเหตุผลที่ท่านกล่าวมาข้างต้น
ก่อนอื่นเลย ผมต้องขอชี้แจงก่อนว่าทำไมจึงบอกว่าเสียดายโอกาส เพราะว่าถ้าเราย้อนมาดูจุดมุ่งหมายสูงสุดของพุทธศาสนาคือการปฏิบัติเพื่อกำจัดกิเลศภายในใจ เพื่อให้พ้นจากการเวียนว่ายตายเกิด ซึ่งเป็นต้นเหตุแห่งความทุกข์ทั้งมวล (โดยส่วนตัวผมว่าแท้จริงแล้วเรื่องนี้เป็นจุดหมายสูงสุดของทุกชีวิตที่ต้องการความสุขและพ้นจากทุกข์ เพียงแต่บางคนอาจจะยังไม่รู้วิธีหรือรู้แต่ยังไม่สามารถทำได้ถึงเป้าหมายสูงสุดแต่ก็อยู่ระหว่างทาง) ดังนั้นการทำบุญกับสิ่งที่เกี่ยวข้องหรือสนับสนุนในเป้าหมายนี้ย่อมเกิดบุญกุศลมากตามมา ถึงแม้ว่าท่านจะไม่ได้คาดหวังผลลัพธ์จากการทำบุญก็ตาม ซึ่งจากที่ผมกล่าวมาก็เลยเป็นสาเหตุให้สังคมไทยในสมัยก่อนให้ความสำคัญกับพระมาก แม้กระทั่งกษัตริย์ยังต้องก้มลงกราบพระ
โดยส่วนตัวผมแล้ว ผมก็แทบไม่ค่อยได้ใส่บาตรเลยเนื่องจากผมอยู่ใน กทม.ความรู้สึกคงจะคล้ายๆกับหลายๆท่าน แต่ผมมักจะเลือกให้ความสำคัญในการทำบุญกับการศึกษาไม่ว่าจะเป็นโยมหรือพระเพราะมองว่าการศึกษาทำให้คนมีความรู้ ความรู้ทำให้คนมีปัญญาเพื่อแก้ปัญหาชีวิตที่เข้ามา รวมทั้งเรื่องของสุขภาพโดยการบริจาคเลือดหรือช่วยค่ารักษาพยาบาล ช่วยเหลือสัตว์บ้างตามโอกาส เพียงแต่ใน กทม.เองก็มีหลายๆวัดที่มีกิจกรรมดีๆ เช่น สวดมนต์ทำวัตรเช้า-เย็น รวมทั้งเทศน์แสดงธรรม เช่น วัดสุทัศน์ วัดคุณแม่จันทร์ เป็นต้น ผมเลยไม่อยากให้เพื่อนสมาชิกตัดโอกาสในด้านนี้ซะทีเดียว เพียงแต่อาจจะต้องใช้ความพยายามเพิ่มขึ้นเล็กน้อยในการค้นหาวัดที่เหมาะสม
สุดท้ายนี้ถ้าเพื่อนสมาชิกหลายๆท่านมีความรู้สึกเบื่อหน่ายกับพระที่ทุศีล หรือวัดที่เอาแต่เรี่ยไร ผมขอแนะนำสถานที่นึงซึ่งผมเคยแนะนำไปแล้วในหลายกระทู้คือ วัดป่าอัมพวัน อยู่เส้นถนนชลบุรี-บ้านบึง จ.ชลบุรี อยู่ติดอ่างเก็บน้ำช่องมะเฟือง วัดอยู่ในหุบเขา เดินทางจากมอเตอร์เวย์แค่ 1 ชม. เป็นวัดสายหลวงปู่ชา บรรยากาศเป็นป่าร่มรื่น ชาวบ่้านจะมารวมกันสวดมนต์/นั่งภาวนา/ถวายจังหัน (หมายถึงมื้ออาหารที่พระฉันมื้อเดียว) อาหารที่เหลือชาวบ้านที่มาทำบุญหรือที่ยากจนก็จะมาแบ่งกันไปทานเป็นโรงทาน น้ำท่วมอุบลที่ผ่านมาเจ้าอาวาสท่านก็เป็นเรี่ยวแรงในการชักจูงชาวบ้านให้ร่วมกันบริจาคสิ่งของหรือปัจจัยและท่านก็เดินทางไปแจกจ่ายด้วยตนเอง เป็นพระที่ทำประโยชน์เพื่อชุมชนและศาสนาอย่างแท้จริง ผมเลยอยากให้เพื่อนๆที่เบื่อหน่ายในพุทธศาสนาไปสัมผัสด้วยตนเอง อย่างน้อยก็คิดซะว่าไปพักผ่อนเที่ยวอ่างเก็บน้ำก็ได้คับผม  

ขอบคุณในสิ่งดีๆที่ร่วมแบ่งปันให้กันครับผม จริงงๆจะว่าผมอคติกับพระทุศีลก็คงใช่
เลยพลอยให้ไม่ได้ทำบุญกับพุทธศาสนาเลย แต่ถ้าเกี่ยวกับสายวิปัสสนาแบบที่ท่านว่าก็ถือว่า
ผมยังมีความศรัทธาอยู่ครับ ไว้ถ้าว่างผมจะลองถือโอกาสไปดู
1
0
He said : "One day you'll leave this world behind.
So live a life you will remember."
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel