ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: 【=◈︿◈=】
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 19214
โพสเมื่อ: Wed Oct 23, 2019 11:58
[RE: เชื่อเรื่องตัดผมวันพุธกันมั้ยครับ]
ร้านแถวๆบ้านผม ไม่มีใครปิดวันพุธกันมาเป็น 10-20 ปีแล้วมั้ง (แต่ก่อนเห็นมีปิดนะ)

เคยถามแล้วเค้าก็บอกเปิดปกติ มีลูกค้าปกติ
ไม่รู้จะหยุดให้เสียเวลาเปล่าๆทำไม
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ติ่งโล้นครับผม คลั่งโล้นนะ
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 07 Jun 2010
ตอบ: 5469
โพสเมื่อ: Wed Oct 23, 2019 12:21
เชื่อเรื่องตัดผมวันพุธกันมั้ยครับ
ผมตัดพุธประจำ ไม่เชื่อเรื่องพวกนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: Peace is a lie
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8406
โพสเมื่อ: Wed Oct 23, 2019 12:29
[RE: เชื่อเรื่องตัดผมวันพุธกันมั้ยครับ]
149.6 พิมพ์ว่า:
ถึงวันนี้ก็ยังไม่รู้ว่าความเชื่อนี้มันมาจากไหน บางพื้นที่ไม่มีนะ ใครมันเป็นคนเริ่มมม  

ยุคสมัยก่อน คนโบราณมักจะมีข้อห้ามต่างๆออกมาเยอะแยะมากมาย จึงทำให้เด็กๆหรือคนรุ่นหลังเกิดความเชื่อและไม่กล้าที่จะทำ เช่น การห้ามตัดเล็บตอนกลางคืน จะทำให้ผีบรรพบุรุษกังวลใจ แต่ความจริงคือ แสงในช่วงกลางคืนไม่เพียงพอ อาจจะเกิดอุบัติเหตุพลาดตัดโดนเนื้อเล็บเอาได้ หรือจะเป็นห้ามคนท้องแอบไปดูคนคลอดลูก จะทำให้คลอดลูกยาก ความจริงก็คือ ไม่อยากให้คนท้องมาเห็นความทรมานของการคลอดลูก จนเกิดอาการกลัวขวัญเสีย ซึ่งความเชื่อโบราณยังมีอยู่ในเห็นอีกมาก ซึ่งในปัจจุบันก็ยังมีการสอนลูกหลานอยู่บ้างแต่ก็น้อยลง เพราะจริงๆแล้วส่วนใหญ่ ความเชื่อโบราณเหล่านี้ จะเป็นกุศโลบายที่คนโบราณไว้คอยเตือนไม่ให้เกิดอันตราย และทุกอย่างล้วนมีเหตุและผลของมัน

รวมไปถึง ความเชื่อที่ว่าทำไม "ห้ามตัดผมวันพุธ" เรื่องใกล้ตัวที่บางท่านอาจจะรู้แล้วหรือบางคนอาจจะไม่รู้มาก่อนหรืออาจจะข้าใจผิดก็เป็นได้ ซึ่งก็เชื่อว่ามีหลายคนที่ยังมีข้อสงสัยคาใจอยู่ วันนี้เราก็มีคำตอบเหล่านั้นมาฝากกัน

ในสมัยที่บ้านเมืองยังมีการปกครองระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชนั้นวันพุธจะเป็นวันที่พระเจ้าแผ่นดินและพระบรมวงศานุวงศ์จะทำการตัดผม (ปลงพระเกศา ประชาชนทั่วไปจึงไม่นิยมตัดผมวันพุธซึ่งเป็นวันเดียวกัน เพราะจะเป็นการตีตนเสมอเจ้านาย บางรายก็ว่าการตัดผมวันเดียวกับเจ้านายนั้นอาจจะนำสิ่งไม่ดีมาสู่ตน เนื่องมาจากเรามีบารมีน้อยกว่าเจ้านายทั้งหลาย โดยยังมีคนโบราณบางส่วนสอนกันมาตลอดว่าการตัดผมวันพุธนั้นไม่เป็นมงคลกับตัวเอง จะนำมาซึ่งการทะเลาะเบาะแว้งกับผู้อื่นได้ และวันพุธยังถือว่าเป็นวันเกษตร จึงไม่นิยมทำการตัดใดๆ เพราะจะขัดแย้งกับการเจริญงอกงามด้วย

ตามตำราไทยโบราณ ท่านมีคำพูดเกี่ยวกับการตัดผมในวันต่างๆไว้เช่นกัน เพื่อเป็นข้อเตือนหรือข้อปฏิบัติให้กับคนรุ่นหลังดังนี้

ตัดผมวันอาทิตย์ จะมีอายุยืนยาว ร่างกายแข็งแรง ไม่เจ็บป่วยเป็นไข้ออดๆแอดๆ

ตัดผมวันจันทร์ จะมีแต่โชคลาภ ได้ของมีค่า การค้าขายคล่องตัว ไม่อดไม่จน

ตัดผมวันอังคาร จะมีแต่โทษ มีแต่คนปองร้าย ศัตรูจะทำให้ได้เจ็บ เลี่ยงได้จงเลี่ยงการตัดผมวันอังคาร

ตัดผมวันพุธ จะทำให้การงานจะมีแต่ตกต่ำ มีแต่เรื่องทะเลาะวิวาทขัดแย้ง ทั้งกับผู้อื่นและคนในครอบครัว คนโบราณท่านไม่แนะนำให้ตัดผมวันนี้

ตัดผมวันพฤหัสบดี เป็นวันมงคลยิ่งนักเพราะเป็นวันครู เหล่าเทวดาจะมาปกปักรักษาให้แคล้วคลาดจากอันตรายทั้งหลายทั้งปวง เป็นวันสิริมงคลยิ่ง

ตัดผมวันศุกร์ จะมีแต่โชคลาภ การค้าการขายดี เจริญรุ่งเรือง มีเงินทองใช้ไม่ขาดมือ ใครทำค้าขายโบราณท่านว่า ตัดผมวันศุกร์จะดีที่สุด

ตัดผมวันเสาร์ จะเป็นมงคลต่อชีวิต ตัดผมแล้วจะได้ดังสิ่งที่หวัง ประสงค์สิ่งใดไว้ก็จะได้สิ่งนั้น

อย่างไรก็ตาม เรื่องราวดังกล่าวเป็นเรื่องของความเชื่อเป็นหลักใหญ่ แต่ในปัจจุบันร้านตัดผมส่วนใหญ่ก็เปิดบริการกันทุกวัน ยกเว้นวันที่ช่างไม่มาเท่านั้น ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของแต่ละบุคคล
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Illenium
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 942
โพสเมื่อ: Wed Oct 23, 2019 13:00
ไม่เชื่อครับ เเต่ก็ไม่เคยตัด เพราะร้านปิดหมด
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2006
ตอบ: 11702
โพสเมื่อ: Wed Oct 23, 2019 13:05
[RE]เชื่อเรื่องตัดผมวันพุธกันมั้ยครับ
ผมชอบตัดวันพุธนะ ร้านแถวหอเปิด แถมคนโคตรน้อยเลยวันพุธ ไม่ต้องรอคิว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 6795
โพสเมื่อ: Wed Oct 23, 2019 13:26
เมื่อก่อนเคยเชื่อ ซึ่งก็ยังไม่รู้ว่าเชื่อทำไม อาจจะโดนเป่าหูมานั่นแหละ...

แต่วันศุกผมได้ยินมาว่า จะเป็นการไม่ดีถ้าเราเที่ยววันศุก

Spoil
เพราะคนจะเยอะ แล้วจะวุ่นวายมาก แน่นอึดอัด หาที่จอดรถยาก  

วันเสาร์ก็ไม่ควรขึ้นบ้านไหม่หรือมีพิธีทางศาสนา

Spoil
เพราะแฮ้งจากคืนวันศุก อาจจะอ้วกขณะพนมมือได้  

ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Zombasto เมื่อ Wed Oct 23, 2019 13:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
''I've never played for a draw in my life'' - Sir Alex Ferguson
.
.
ขอบคุณที่เคยได้เป็นส่วนหนึ่งของกันแหละกัน

ขอบคุณที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของกันแหละกัน

ขอบคุณที่เกิดมาครั้งนี้.. ได้ใช้เวลาร่วมกัน
Status: keep the blue flag flying high
เข้าร่วม: 26 Jan 2011
ตอบ: 10887
โพสเมื่อ: Wed Oct 23, 2019 13:29
[RE]เชื่อเรื่องตัดผมวันพุธกันมั้ยครับ
ไม่เชื่อครับ แต่ร้านไม่ค่อยเปิดเลยแทบไม่เคยจัดวันพุธเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
CHELSEA||WJSN&FE:VERSE_LUDA|LE SSERAFIMChaeWon-DreamcatcherJiU/SuA-QWER Hina/Chodan

Status:
เข้าร่วม: 09 Jan 2011
ตอบ: 4542
โพสเมื่อ: Wed Oct 23, 2019 13:36
ไม่เชื่อ อยากตัดวันไหนก็ตัดได้ถ้าร้านมันเปิด
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2010
ตอบ: 983
โพสเมื่อ: Wed Oct 23, 2019 13:40
เชื่อเรื่องตัดผมวันพุธกันมั้ยครับ
armeros พิมพ์ว่า:
ห้ามตัดผมวันพุธห้ามเผาศพวันศุกร์ห้ามโกนจุกวันอังคารห้ามแต่งงานวันเสาร์

Spoil
ไร้สาระ xxxๆ  

จริงๆที่
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Artory
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 2684
โพสเมื่อ: Wed Oct 23, 2019 14:01
เมื่อก่อนเชื่อครับ แต่พอเห็นวันพุธร้านที่ตัดประจำไม่ต้องรอคิวนานหรือเข้าไปตัดได้เลย หลังจากนั้นก็ไม่เชื่ออีกเลยครับ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 55100
โพสเมื่อ: Wed Oct 23, 2019 14:02
ไม่เชื่อครับ แต่เคยลองของครั้งนึง แล้ววันรุ่งขึ้นก็งานเข้าเต็มๆ จนตอนนี้ก็หลีกเลี่ยงดีกว่า
0
0
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: NOSOTROS NAIBROS DESUU ~
ตอบ: 5820
โพสเมื่อ: Wed Oct 23, 2019 14:04
ไม่เชื่อเลยครับ วันนี้ก็ว่าจะไปตัดนะ

0
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1501
โพสเมื่อ: Wed Oct 23, 2019 14:13
ไร้สาระ ตอนนี้ก็นั่งตัดอยู่พอดี

ผมไม่เชื่อเรื่องดวงเรื่องลี้ลับหรอก
0
0

ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26645
โพสเมื่อ: Wed Oct 23, 2019 14:31
ไม่เชื่อ เมื่อก่อนตัดบ่อย ร้านแถวบ้านไม่ปิด ไม่ใช่ไร ครูแม่มเจือกกล้อนผมวันพุธ ให้ทำไงอะ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
ตอบ: 5327
โพสเมื่อ: Wed Oct 23, 2019 15:30
ไม่ตัดเล็บไม่ตัดผมครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel