ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status: Seniorious only chose the most tragic one.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 10757
โพสเมื่อ: Mon Oct 21, 2019 10:13
[RE: FIFA2020 กับ Pes20 ?]
ต้องถามว่า จขกท ต้องการเกมแบบไหนครับ

ถ้าเล่นขำขำ เล่นออนไลน์ ยัง FIFA20 ก็กินขาด FUT ยังเป็นโหมดเกมฟุตบอลที่มีคนเล่นเยอะที่สุดในปัจจุบัน ยอดขาย FIFA19 นำ PES19 22:1 ไม่ได้มาเพราะโชคช่วย

แต่ PES ก็ยังมีแฟน ๆ ที่เหนียวแน่น เพราะอะไร

เพราะ PES มีเสน่ห์ของมันครับ เหมือนที่เขาชอบเทียบว่า "FIFA ดีกว่า PES ทุกอย่าง จนกระทั่ง เริ่มเขี่ยบอล"

ปีนี้กระทู้ คนอพยพจาก FIFA มา PES ค่อนข้างเยอะครับ ไม่ใช่เพราะ PES ดีกว่านะครับ แต่ FIFA ทำ Career Mode ออกมาต่ำกว่ามาตรฐานมาก ๆ ไม่ว่าจะเป้นปัญหาเรื่องขวัญกำลังใจนักเตะ เราโดนปลดซ้ำ ๆ ด้วยสาเหตุแปลก ๆ (ถ้าสนใจรายละเอียดสามารถอ่านต่อได้ที่ #fixcareermode ในทวีตเตอร์ครับ)

PES เป็นเกมที่เราต้องให้เวลากับมัน เรียนรู้ทุก ๆ อย่างไปทีละนิด จังหวะการจับบอล การส่งบอล การยิง (ภาคก่อน ๆ มี knuckle shot คือ กดยิงให้พอดีตอนบอลกระดอนถึงหน้าแข้ง ภาคนี้ผมยังไม่ได้ลอง) ยิ่งใน ML สกิลติดตัวผู้เล่นสำคัญมาก ๆ ใน ML ผมเลยรู้สึกผูกพันกับนักเตะในทีมมาก ๆ บางตัวค่าพลัง 90 แต่เล่นเข้ามือน้อยกว่า 80 ต้น ๆ (ตอนเล่นโรม่า ผมนี่โคตรรัก Zaniolo)

จุดเด่นของ PES20 คือ ฟิสิกส์ลูกฟุตบอลที่ได้อิเนียสต้ามาช่วยดูระบบ เดิมลูกบอลจะส่งแรงแค่ไหน ลูกบอลก็จะพุ่งตรง ๆ ครับ แต่ภาคนี้ บอลจะกระดอนจากพื้น พอรวมกับระบบการจับบอลกับจ่ายบอลแบบ PES แล้วทำให้จ่ายบอลเร็วยากมาก (ตรงนี้ต้องดู weak foot/strong foot ด้วย กลางรุกที่เล่นบอลได้ 2 เท้าจึงสำคัญมาก ๆ ในการทำทีม)

อีกอย่างที่ควรเทียบ คือ จังหวะเกมของ PES ช้ากว่ามาก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ก.ไก่ สามล้านตัว เวลาเล่น PES เราจะกดปุ่มวิ่งเร็วน้อยมากครับ การวิ่งเร็วแล้วเปิดบอล หรือส่งบอล โอกาสเข้าเป้า 0.00000001% บางทีวิ่งเร็วไปเก็บบอลจะทำให้บอลกระฉอกแทน ในขณะที่ FIFA เราจะกดวิ่งเร็วประมาณ 60-70% ของการทำเกมบุก

แต่ถามว่า PES ไม่ดีตรงไหน

1. ML ที่เพิ่มภาค cutscene มา เอาจริง ๆ ดูเพลิน ๆ แค่รอบแรกเท่านั้นแหละ หลังจากนั้นก็กดข้ามตลอด ไร้สาระ

2. ระบบ momentum หรือ scripting ลองคิดแบบนี้นะครับ สมมติท่าเล่นบาซ่า เจอทีมลีคล่างในบอลถ้วย สิ่งที่ momentum จะทำคือ สมมติท่านยิงไป 10 ครั้งแล้ว แต่โกลทีมตรงข้ามดันจุติมาเซฟได้หมด แต่ momentum จะทำให้มีลูกแบบ พลาดโง่ ๆ เกิดขึ้นครับ
ฟังดูดีใช่มั้ยครับ ลองสลับเราเป็นทีมแบบ Leed United เพิ่งเลื่อนชั้นขึ้นมา แล้วโดน Man City กระหน่ำสิครับ ท่านกัดฟันอุดรถบัสจนถึงนาทีที่ 93 ปรากฎว่ากองหลังโหม่งโง่ ๆ เข้าประตูตัวเอง ปาจอยมั้ยครับ?

3. ML ระบบเงิน ใช้ค่ากลางเทียบจากพลังนักเตะเหมือนกันทุกลีค ดังนั้นต่อให้ PES มีลิขสิทธิ์ไทยลีค แต่ถ้าท่านทะเล่อทะล่ากดเข้าไปเล่นโดยไม่ปรับค่าเงิน ท่านจะมีงบทำทีมแค่ 5,000,000 เยน แต่ต่อสัญญาไคออน ขอค่าเหนื่อย 7,000,000 เยน (สงสัยต้องขายสโมสรมาจ่าย 55555555)

4. AI มีปัญหา บางครั้งบอลไหลผ่านหน้าก็ไม่ตาม อันนี้น่าจะมีปัญหาทั้งสองฝ่าย แต่ PES โดนยำทีนเพราะตอน demo ไม่มีปัญหานี้ไงละ แต่พอเกมออก ดันแก้โค้ดจน AI เพี้ยนซะอย่างงั้น
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Evertonian #COYB / Hala Madrid!

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1822
โพสเมื่อ: Mon Oct 21, 2019 20:04
ถูกแบนแล้ว
เค้าถามถึงความคุ้มค่า

ก็ตอบ fifa อย่างไม่ต้องสงสัย

กินขาดทุกอย่าง
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2533
โพสเมื่อ: Tue Oct 22, 2019 15:00
ผมเล่นpesภาคสุดท้าย รู้สึกจะpes2015 ย้ายมาfifa17 ตอนนี้ก็fifaยาวมาเลย แต่ส่วนใหญ่ผมเล่นcareer mode แต่ผมชอบภาคfifa20นะ คือเพิ่มอะไรให้เยอะเลย ส่วนตัวผมชอบfifa
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Vinícius ,เทด้า, เทพบราซิล,ดาวรุ่งกาต้าม,ฉลามบุก
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 5474
โพสเมื่อ: Tue Oct 22, 2019 19:49
ผมกลับชอบ ai pes มันดูเป็นธรรมชาติ

เรื่องจริงบอลผ่านหน้าสามารถตัดทางบอลได้เลย?
0
0
alison
alves marquinhos silva marcelo
arthur casemiro coutinho
resus richarlison reymar
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel