ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ใครทำอะไรกับผมไว้ ก็ขอสาปแช่งให้เจริญๆ นะ :)
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Apr 2009
ตอบ: 13748
โพสเมื่อ: Sat Oct 19, 2019 22:52
[RE: ระบบราชการ ขึ้นตำแหน่งกันถือว่าเร็วมั้ยครับ]
* สมัยนี้คนพอถึงวัยเกษียณจริงๆ มันไม่อยากออกอะครับ คือเค้ายังถือว่าตัวเองทำงานได้อยู่

ผมก็จินตนาการภาพตัวเองตอน 60 นะ ก็คิดว่าคงจะยังไหวยิ่งกว่าคน 60 ปัจจุบันอะ 55555

นั่นละ ขี้หมูขี้หมา เค้าจ้างต่อรับ 15k เจ๋งๆ หน่อยก็ 20k-30k กินปีต่อปีไม่เดือดร้อนไป
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
♥ LFC
โค้ช C-License
Status: Middle fingers up if you don't give a f**k
เข้าร่วม: 05 Apr 2010
ตอบ: 39757
โพสเมื่อ: Sun Oct 20, 2019 00:55
[RE]ระบบราชการ ขึ้นตำแหน่งกันถือว่าเร็วมั้ยครับ
Kazuya FC พิมพ์ว่า:
ครู เงินเดือน 15,000 ทำซัก 10 กว่าปี เงินเดือน 40,000 แล้ว

ตำรวจก็เลื่อนเร็ว แต่ไม่แน่ใจเงินเดือน

ทหารเหมือนมีตำแหน่งอยู่ ถ้าคนเก่ายังอยู่ก็ขึ้นไม่ได้

ปล.ได้ยินมานะ  

ทหารนี่อยู่ที่นายฮะ ยิ่งถ้าทำจัดซื้อให้นายนะ 2ขั้นทุกปีแน่นอน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

SAVE OF THE CENTURY !!

นักบอลลีกภูมิภาค
Status: ...
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 3158
โพสเมื่อ: Sun Oct 20, 2019 07:49
[RE: ระบบราชการ ขึ้นตำแหน่งกันถือว่าเร็วมั้ยครับ]
คิดถึงเธอจัง พิมพ์ว่า:
ครู เงินเดือน 15,000 ทำซัก 10 กว่าปี เงินเดือน 40,000 แล้ว

ตำรวจก็เลื่อนเร็ว แต่ไม่แน่ใจเงินเดือน

ทหารเหมือนมีตำแหน่งอยู่ ถ้าคนเก่ายังอยู่ก็ขึ้นไม่ได้

ปล.ได้ยินมานะ  

ไม่มีทางที่ครูจะทำ 10 ปี เงินเดือน 4 หมื่น แน่นอนครับ  

หมายถึงรวมวิทยฐานะด้วยนะ 10 กว่าปี ก็ ค.ศ.3 กันหมดแล้ว ที่ผมรู้จักอายุซัก 40 เงินเดือน 40,000 แล้ว แล้วยิ่งแก่ๆเงินเดือนขึ้นไวมากปีละ 3,000-4,000  

ถ้ารวมทั้งหมดก็ตามนั้นครับ

ผมเข้าใจเป็นฐานเงินเดือนแต่ท่านหมายถึงรายได้ต่อเดือน

ขอโทษด้วยครับ
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2009
ตอบ: 150
โพสเมื่อ: Sun Oct 20, 2019 12:00
projectzero พิมพ์ว่า:
weeraapone พิมพ์ว่า:
EeathForSweet พิมพ์ว่า:
ตำรวจสัญญาบัตรเงินเดือน17000เริ่มต้น ค่าตำแหน่ง3500 ถ้าเป็นพงส.ก็ได้อีก13000 แต่ไม่มีใครอยากเป็นหรอก 8เดือนได้ร้อยโท 3ปีได้ร้อยเอก 7ปีจากนั่นได้สารวัตรแต่ต้องวิ่งขึ้นเอา นอกจากจะรออาวุโสซึ่งนานโคตรๆเงินเดือนก็จิ๊ดนึง ดีว่าเงินหมดยศยังอยู่ เท่ไว้ก่อน555  

เงินเดือน: ร้อยตำรวจตรี สาย นักเรียนนายร้อยตำรวจ ฐานเงินเดือนเริ่มต้นที่ 15,000 บ. ตอนลงทำงาน เขาให้ขั้นเงินเดือนเพิ่ม ตกแล้วเดือนละ 16,000 บ. (ข้อมูลจริงจากรุ่น พราน 71 จบมา 2 ปี)

เงินค่าตำแหน่ง: อำนวยการ ไม่มีค่าตำแหน่ง ปราบปราม, จราจร, สืบสวน, ได้ค่าตำแหน่ง 3,500 บ. พนักงานสอบสวน ได้ค่าตำแหน่ง 12,000 บ. (ไม่มีใครอยากเป็น นี่เป็นเรื่องจริง ผมเป็นมากว่า 8 ปี มีแต่คนย้ายหนีไปสายอื่น อย่าว่าแต่หมื่นสองให้สองหมื่นยังไม่อยากอยู่)

ยศ: จบจากโรงเรียน ร้อยตำรวจตรี ครองยศ 8 เดือน ร้อยตำรวจโท ครองยศ 2 ปี ร้อยตำรวจเอก
ครองยศที่ชั้นนายร้อย ครบ 7 ปี ถึงมีสิทธิไปต่อ พันตำรวจตรี

และก็ยังมีสาย ชั้นประทวนสอบได้ชั้นสัญญาบัตร มากองรวมกันอยู่ ร้อยตำรวจเอก

พันตำรวจตรี เป็นยศ สารวัตร เป็นตำแหน่ง เทียบกับที่อื่นก็ลักษณะเหมือน หัวหน้าแผนก ร้อยตำรวจเอก ผู้มีสิทธิไปต่อ มีอยู่จำนวนมาก แต่จะไปได้หรือไม่ขึ้นอยู่ที่ "ด ว ง" ส่วนระบบอาวุโส มีหลักเกณฑ์ให้ 30% ของคำสั่งแต่งตั้งเป็นผู้มีอาวุโสสูงสุดเรียงกัน แต่นี่คือหลักเกณฑ์ ส่วนเรื่องจริงคือหลักกู "เงินหมดยศยังอยู่ สู้ต่อไป"  

ถ้ามาจากชั้นประทวนสอบขึ้นสัญญาบัตรมันจะหยุดไหลตรงร้อยตำรวจเอก แล้วต้องไปวิ่งเอาถึงจะขึ้นพตตได้หรอครับ  

นักเรียนนายร้อยสามพราน, ชั้นประทวนสอบได้ชั้นสัญญาบัตร มากองรวมกันอยู่ ร้อยตำรวจเอก กันหมด ตามกล่าวข้างต้น
ในเมื่อ "พันตำรวจตรี เป็นยศ สารวัตร เป็นตำแหน่ง เทียบกับที่อื่นก็ลักษณะเหมือน หัวหน้าแผนก" ดังนั้น ตำแหน่งจึงมีน้อย เพราะเป็นหัวหน้า เช่น สารวัตรอำนวยการ, สารวัตรปราบปราม, สารวัตรจราจร, สารวัตรสืบสวน (ยกเว้นสารวัตรสอบสวน จะกล่าวภายหลัง)
ในเมื่อ ตำแหน่งน้อยกว่าคน ดังนั้น คนก็ต้องแย่งกัน ไม่ได้ก็อยู่ ร้อยตำรวจเอก ยาวไป

แต่บางท่านไม่อยากได้ ด้วยหลายเหตุผลส่วนตัว เช่น บางท่านได้อาวุโสตอนอายุ 59 ปี (อาวุโสสูงสุด) แต่ตัวเองไม่อยากได้ เพราะเหลือปีเดียว ไม่อยากย้ายที่ทำงาน-ที่พักอาศัย อยากอยู่กับลูก-เมีย เหลือแค่ปีเดียว ก็ยังต้องพึ่งพาพี่ ด ว ง ให้ได้ขึ้นที่ไม่ไกล ติดพันตำรวจตรีหรือสารวัตรปีเดียวก็เกษียณ (ข้อมูลจริงจากชีวิต อดีตรุ่นพี่ที่ทำงาน ช่วงปี 254x)

สารวัตรสอบสวน ไม่ใช่หัวหน้า สายสอบสวนไม่ว่าจะ ร้อยตำรวจตรี ร้อยตำรวจโท ร้อยตำรวจเอก พันตำรวจตรี พันตำรวจโท ต่างเป็น พนักงานสอบสวน ตามกฎหมายกันทั้งนั้น ทำหน้าที่เหมือนกัน ไม่มีใครเป็นหัวหน้า ไม่มีใครเป็นลูกน้อง ต่างคนต่างทำงาน คดีที่ตัวเอง รับแจ้งจากเขา คดีที่เขาจับ มาส่งตัวเอง คดีที่เกิดขึ้นในพื้นที่ตัวเอง รวมถึงเหตุอื่นๆ ที่ทั้งเป็นและไม่เป็นคดีอาญา รับผิดชอบเหมือนกันหมด โดยให้ผู้อาวุโสสูงสุดเป็นหัวหน้าที่นั้นๆ

ก่อนหน้านี้นั้น ตำแหน่งสายสอบสวน จะเป็นตำแหน่งเฉพาะ และแยกหลักเกณฑ์ โดยชัดเจนคือ เมื่อถึงเกณฑ์ขึ้น พันตำรวจตรี จะมีการประเมิน ผลงานแต่ละคน หากผ่านก็จะได้ หากไม่ผ่านก็รอ ประเมินใหม่ปีหน้า ตำแหน่งไม่แย่งใคร เลขตำแหน่งตัวเอง แต่จะปรับแค่ชั้นยศชั้นตำแหน่ง ซึ่งสมัยนั้นจะใช้ชื่อตำแหน่งว่า พนักงานสอบสวน (ร้อยตำรวจตรี-ร้อยตำรวจเอก), พนักงานสอบสวนผู้ชำนาญการ (พันตำรวจตรี-พันตำรวจโท), พนักงานสอบสวนผู้ชำนาญการพิเศษ (พันตำรวจโท)

จะเห็นได้ว่า เมื่อไม่ใช่ตำแหน่งระดับหัวหน้านั้น ก็จะไม่ต้องแย่งกัน รับผิดชอบตัวเองไป แต่ว่าต่อมา คนจากสายสอบสวน ผู้มีอิทธิฤทธิ์ ก็เริ่มแสดงอภินิหาร เช่นได้ยศระดับ พันตำรวจตรี พันตำรวจโท จากสายสอบสวน อยู่ไปสักพักไปโผล่ สารวัตรปราบปราม, สารวัตรจราจร, สารวัตรสืบสวน, สารวัตรอำนวยการ หรือ รองผู้กำกับการปราบปราม, รองผู้กำกับการสืบสวน ซึ่งในสายอื่นนั้น พวกเขาเองก็แย่งกันมากพอแล้ว เป็นอีกหนึ่งสาเหตุที่ต่อมานั้น ยุบหลักเกณฑ์ดังกล่าวของสายสอบสวน มาใช้ชื่อตำแหน่งว่า รองสารวัตรสอบสวน (ร้อยตำรวจตรี-ร้อยตำรวจเอก), สารวัตรสอบสวน (พันตำรวจตรี-พันตำรวจโท) , รองผู้กำกับการสอบสวน และให้ถือว่าเป็นตำแหน่งและระดับระนาบเดียวกัน ย้ายข้ามกันไป-มาได้ (ทำให้เราเห็นข่าวตำรวจยิงตัวตาย เพราะโดนย้ายมาสอบสวน)

(ส่วนความยากลำบากของสายงานสอบสวน ผมขอไม่อธิบาย เพราะก่อนหน้านี้นั้น ผมเป็นตำรวจมา 8 ปี แต่ไม่ได้เป็น พนักงานสอบสวน ผมเคยลองถาม พนักงานสอบสวน หลายท่านแล้วว่า งานสอบสวนเป็นอย่างไร ไม่มีใครอธิบายให้เข้าใจได้ จนผมมาเป็นเอง ผมจึงเข้าใจแล้วว่า มันอธิบายไม่ได้ มันต้องมาเป็นเองแล้วจะเข้าใจ ความรู้สึกส่วนตัวก็ไม่อยากอยู่ แต่ไปไหนไม่ได้ )

toffyman พิมพ์ว่า:
ข้าราชการถ้าทำงานถึงสักอายุ40แล้วเงินรวมๆทุกอย่างได้สัก 70,000 ก่อนเกษียณได้สัก 120,000 ผมว่าก็โอเคนะ เพราะมีสวัสดิการดีกว่าเอกชน

ส่วนเอกชนก็มากกว่าสัก 1.5-2 เท่า อันนี้จากที่ตัวเองอยู่ภาคเอกชนครับ เลยไม่รู้เรื่องภาคราชการเลย  

ข้อมูลเฉพาะข้าราชการตำรวจนะครับ

ผมอายุตัว 35 ปี ส่วนอายุงาน 17 ปี เงินเดือน 26,xxx บ. และมีค่าตำแหน่ง เพราะอยู่สายสอบสวน 12,000 บ. ส่วนพ่อผมเกษียณ 2 ปีก่อน เงินเดือน 33,xxx บ. ไม่มีค่าตำแหน่ง เพราะอยู่สายอำนวยการ ส่วนสวัสดิการ เช่น สิทธิรักษาพยาบาล ต้องโรงพยาบาลรัฐ แทบไม่ได้ใช้ครับ เพราะเวลาเจ็บป่วย ส่วนใหญ่เข้าเอกชนครับ, สิทธิค่าเทอมลูก เบิกได้ 1 ปี 2 เทอม เทอมละ 2,700 บ. อยากบอกว่าแทบไม่ได้ใช้เช่นกันครับ (แต่ถือว่าได้ใช้) เพราะดูใบเสร็จค่าเทอมหนึ่งเทอมยุคนี้ รายการค่าเทอม 2,xxx บ. รายการอื่นนั้นรวม xx,xxx บ. บางโรงเรียนบังคับเรียน 3 เทอมอีก
แก้ไขล่าสุดโดย weeraapone เมื่อ Tue Oct 22, 2019 22:41, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
In "AR" I trust, ARsene, ARsenal, bARcelona.
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1133
โพสเมื่อ: Sun Oct 20, 2019 21:53
Loser XD พิมพ์ว่า:
Euxine พิมพ์ว่า:
ของหน่วยงานผม จะเกิดคอขวดครับ ทุกคนขึ้นถึง C6 หมด แต่ 7 ขึ้นไปนี่ยากละ  
มีหลักเกณฑ์ยังไงบ้างครับ  

ต้องรู้จักคนอ่ะครับ ถึงจะมีคนดัน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel