ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 02 Jul 2008
ตอบ: 996
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 12:19
[RE: สงสัยเรื่องลิขสิทธิ์ [ Supreme ]]
ชอบมากเลยครับ ยี่ห้อ"ซุปเปอร์มี"
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
You 'll never walk again.
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 25 Dec 2007
ตอบ: 4911
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 12:28
[RE: สงสัยเรื่องลิขสิทธิ์ [ Supreme ]]
ผมก็ว่าทำไมมันถูกจัง คิดไม่ถึงว่าของก็อปนะ แต่เข้าใจว่ามันของนอกแต่ราคาไม่แพงงี้ซะอีก 55+
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jan 2008
ตอบ: 12291
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 12:37
สงสัยเรื่องลิขสิทธิ์ [ Supreme ]
อันนี้เสื้อแท้รึเปล่าฮะ...

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: นักแซะในตำนาน
เข้าร่วม: 30 Dec 2013
ตอบ: 11197
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 13:31
คือยื่นจดทะเบียนไว้แต่ไม่ได้หมายความว่าจะได้รับอนุมัติหรือเปล่าครับ ถ้าสมมติมีคนค้านการจดทะเบียนจะตีตก ไหมครับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 571
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 13:31
warittuta พิมพ์ว่า:

ปลอมครับ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 29 Sep 2007
ตอบ: 2107
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 14:57
ยังไงก็ละเมิดครับ ยกเว้นใช้ font แบบที่เค้าจดทะเบียนแบบนั้นไม่ผิด
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 13222
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 17:45
เพชร กัญญา พิมพ์ว่า:

ปลอมครับ  

เสื้อปลอม ?
0
0
"I come from the 1% but i represent the 99%"

Thanathorn J.
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 571
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 20:39
RIDER_V7 พิมพ์ว่า:

ปลอมครับ  

เสื้อปลอม ?  

ใช่ครับ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 388
โพสเมื่อ: Wed Oct 16, 2019 23:08
อย่างงี้ครับท่าน กฎหมายเครื่องหมายการค้าถืออยู่บนหลักที่ว่า First come, first serve ใครมาจดกดก่อนได้สิทธิก่อน

อ้าว อย่างงี้ถ้าโดนขโมยจดล่ะ เจ้าของที่เเท้จริงทำไง ?
รูปข้างล่างนี้ ผมว่าอันนี้น่าจะเป็นเจ้าของที่เเท้จริงนะ

จากรูปข้างบนรูปจะเห็นได้ว่าสถานะของเครื่องหมายการค้าคือ ให้ดำเนินการเเก้ไขข้อบกพร่อง
เเละรูปที่สองคือ เครื่องหมายบกพร่องเพราะอะไร ในที่นี้คือติดเหมือนคล้ายกับเครื่องหมายการค้าของบุคคลอื่น
ละเจือกติดกับเครื่องหมายของคนไทยคนนี้ด้วย

ในกรณีนี้ เจ้าของสามารถดำเนินการได้ด้วยการอุทธรณ์คำสั่งของนายทะเบียนต่อคณะกรรมการเครื่องหมายการค้าได้ครับ
โดยสามารถอุทธรณ์ได้ว่า เห้ย เครื่องหมายการค้าของผมไม่เหมือนนะ !

อ่าว เเต่ในกรณีนี้มันเหมือนกันเกือบจะเด้ะๆ ทำไงอ่ะ

กฎหมายให้สิทธิในการยื่นคำขอเพิกถอนเครื่องหมายการค้าที่ได้รับจดทะเบียนไว้เเล้วได้ครับ
โดยเเสดงหลักฐานที่คุณเป็นเจ้าของที่เเท้จริง คุณใช้เครื่องหมายการค้าบนสินค้าของคุณมานานเเล้ว
หรือเเสดงให้เห็นว่าเครื่องหมายการค้าของบุคคลอื่น ได้รับจดทะเบียนโดยไม่สุจริต

ในการยื่นคำขอเพิกถอนนี้ ผมหมายถึงยื่นต่อนายทะเบียนเครื่องหมายการค้านะครับ
ถ้าด่านนี้ไม่ผ่าน ด่านต่อไปคือ คณะกรรมการเครื่องหมายการค้า ถ้ายังไม่ผ่านอีก ก็ไปศาลเเหละครับ

ไม่ต้องห่วงครับ ผมว่าเดี๋ยวเจ้าของเค้ามาจัดการเเน่นอน เเต่อาจจะใช้เวลานานหน่อย ไม่หน่อยหรอก นานมาก
5555555

ปล. รูปเล็กทำไงอ่ะ ผมแคปมาจากคอม ผมอ่าน SS มานานมากเเล้วเเต่ไม่เคยเล่นบอร์ดเลย
เพิ่งมาใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยงับ

แก้ไข ตอบคำถามเจ้าของมู้
"ผมเลยสงสัยว่าในเรื่องของลิขสิทธิ์มันสามารถทำแบบนี้ได้ด้วยหลอครับ คือ ตอนจดใช้ชื่อเหมือนกัน Logo คนละแบบ พอเวลาทำสินค้าออกมาใช้ Logo และ สีเหมือนของ Supreme ยุโรป"

- ทำได้ครับในเเง่ของกฎหมาย"เครื่องหมายการค้า" ที่ผมเน้นด้วยเพราะว่า ลิขสิทธิ สิทธิบัตร เครื่องหมายการค้า ถูกคุ้มครองด้วยกฎหมายที่เเตกต่างกัน เเต่อยู่ในหัวข้อเดียวกันคือ ทรัพย์สินทางปัญญา ในกรณีของ Supreme นี้คือเครื่องหมายการค้า

กลับมาที่คำถาม ที่ผมบอกว่าทำได้เพราะ สมมุติผมขายกระเป๋า ใช้ชื่อเเบรนด์ว่า "B Freekick" เพราะผมคิดว่าชื่อนี้เจ๋งมาก ต้องติดหูคน ติดตลาดอย่างเเน่นอน เพราะมันเรียกง่ายหรืออะไรก็ว่าไป เเละผมไม่อยากให้มาใช้ชื่อนี้ซ้ำกับผม เพราะผมเป็นคิดขึ้นมาเอง ผมก็เลยเอาคำว่า "B Freekick" ไปจดเครื่องหมายการค้าทื่อๆงี้เเหละ

ตรงนี้เเหละครับกฎหมายเข้ามาคุ้มครองด้วย กฎหมายไม่ได้คุ้มครองรูปลักษณ์ภายนอกของเครื่องหมายการค้าเพียงอย่างเดียว เเต่กฎหมายคุ้มครองถึงเสียงเรียกขานของเครื่องหมายการค้าด้วยครับไม่ว่ารูปลักษณ์ที่คุณจะเอาไปใช้จริงๆ จะเป็นอย่างไร เพราะเครื่องหมายการค้าหลายๆ อันเป็นที่รู้จักหรือจดจำได้โดยสาธารณชน ก็เพราะเสียงเรียกขานนี่เเหละครับ เช่น NIKE adidas HUAWEI

หวังว่าจะตอบคำถามท่านนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดย FUBAR- เมื่อ Wed Oct 16, 2019 23:34, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: Jack of All Trades Master of None
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 631
โพสเมื่อ: Thu Oct 17, 2019 04:25

ปลอมครับ  

เสื้อแท้ๆ แต่ สุพรีม ปลอม
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel