ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Jan 2007
ตอบ: 1682
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 10:50
[RE: ไม่ผิดหวัง! "บั้งไฟพญานาค"โผล่แม่น้ำโขงนับร้อยลูก เสียงเฮสนั่นแซ่ซ้อง]
พื้นเพผมเป็นคนอีสานครับ ได้สัมผัสกับผู้ทรงศีลหรือพระนักปฎิบัติมาบ้างตามบุญ

ไอ้สิ่งที่มนุษย์มองไม่เห็นผมเชื่อสนิทใจนะว่ามี

แต่เรามันเป็นพุทธ อเทวะนิยม ที่ไม่นับถืออย่างอื่นนอกจากพระธรรม

นาคก็เป็นเทวะ รูปแบบนึงตามความเชื่อของนิกายเทวะนิยม

ส่วนบั้งไฟผมไม่ขออกความเห็นเพราะมันมีหลักฐานโบราณมาเป็นร้อยๆปีแล้ว

(เป็นหลักฐานจากคำบอกเล่า ไม่มีบันทึก)

ทั้งรูปทรงบั้งไฟที่ไม่เหมือนพลุ

ผมลังเลในตรงนี้มาตลอด ในใจผมให้ 50/50 ครับ

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2008
ตอบ: 1185
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 10:51
[RE: ไม่ผิดหวัง! "บั้งไฟพญานาค"โผล่แม่น้ำโขงนับร้อยลูก เสียงเฮสนั่นแซ่ซ้อง]
ฝั่งที่บอกว่าเฟค เค้าก็เอาหลักฐานมาแสดงตลอด มีแต่ฝั่งที่บอกว่าจริงนี่แหละ ที่ยังไม่เคยมีหลักฐานซักที
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14187
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 10:51
ShinnZa พิมพ์ว่า:
jackajee1986 พิมพ์ว่า:
ก็แค่เทศกาลๆนึง ไม่ต่างจากงานวัดมีไว้เพื่อทำเงินล้วนๆ

ปล. มีคนดิ้น  

ขอแหล่งที่มาของการเฟคแปลว่าดิ้นหรอ ถ้าเป็นรายการไอทีวี อันนั้นเคยดู ควายก็ดูออกว่าอันนั้นมันพลุไฟ แต่ที่เค้าเรียกบั้งไฟผี หรือบั้งไฟพญานาค คนละแบบกันเลย ค ิ ด ว ิ เคราะห์ แ ยก แยะด้วย เคยเห็นด้วยตากับฟังเค้ามามันต่างกันหรือถ้าข้องใจ ปีหน้านัดมาได้เลยเดี๋ยวพาไปดู  

บั้งไฟผีไม่ใช่แบบนี้เลย มันลอยช้าๆ ขึ้นตรงแปปนึงแล้วลอยขนานพื้น ไม่ได้พุ่งขึ้นฟ้า สมัยพ่อผมเด็กๆ แกเห็นบ่อยเวลาไปนา ผ่านบึงที่มันมีซากไม้เน่าสะสม ทำให้เกิดแก๊สพุ่งขึ้นมา
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 07 Nov 2013
ตอบ: 6860
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 11:11
เข้ามาสมน้ำหน้า พิมพ์ว่า:
dutchman8 พิมพ์ว่า:
Bob_Lee_Swagger พิมพ์ว่า:
WOOT77 พิมพ์ว่า:
Bob_Lee_Swagger พิมพ์ว่า:
dutchman8 พิมพ์ว่า:
ผมว่ามันกลายเป็นประเพณีไปแล้วครับ ถึงรู้ว่าเป็นการจัดฉาก ก็อยากไปร่วมแสงสีเสียง ความสวยงามของบรรยากาศ เหมือนดูมวยปล้ำนั้นละ รู้ว่าแสดงแต่ก็ยังมีคนเข้าไปชม  

ผมว่าก็ดีนะ มองให้เป็นประเพณี วัฒนธรรมไปซะ ให้เป็นเรื่องสวยงามผมว่าก็ดีนะ เบื้องลึกจริงๆจะยังไงก็แล้วแต่ตาามนั้น แต่ในเมื่อทำแล้วมันเป็นสิ่งที่สวยงามก็น่าเก็บไว้นะ ดีกว่าพวกทรงเจ้า เห็นผีเห็นวิญญาณ อันนั้นผมว่าโคตรไร้สาระ  

ก็ตั้งชื่องานไปเลยว่าเทศกาลยิงบั้งไฟพญานาค  

มันต้องยอมรับว่าบางคนอาจเห็นด้วย แต่หลายๆคนก็อาจจะไม่เห็นด้วย แน่นอนว่าในส่วนของตัวเราเองยังไงก็ได้นะเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนก้ได้หมด แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วมันมีผลกระทบหลายๆด้าน ผมมองว่าก็ไม่ควรเปลี่ยนนะ ผมเองแค่ยอมรับความเห็นของคนอีกฝั่งด้วยเท่านั้นครับ  

ผมมองว่าชื่อถ้าตั้งแบบนั้นมันมาจากการ อคติ การดูถูกอีกความเชื่อหนึ่ง เรื่องละเอียดอ่อนแบบนี้ไม่มีใครเขาทำหรอกครับมันมีผลกระทบวงกว้าง  

ความเชื่อก็คือความเชื่อ ความจริงก็คือความจริง ท่านแยกให้ได้ก่อน

ความจริงคือมันกระสุนส่องวิถียิงที่จากฝั่งลาว หรือว่าท่านบอกว่ามันไม่จริงๆล่ะ

ท่านกลับไปอ่านข้อความแรกๆ ของผมผมบอกว่าจัดฉาก แค่นี้ก็คงบ่งบอกว่าเชื่อหรือไม่เชื่อละ แต่สิ่งที่ผมจะบอกคือต่อให้เรารู้ว่าเป็นเรื่องไม่จริง ท่านก็อย่าเหมารวมทุกคนที่ไปว่าเขาเชื่อ บางคนรู้หมดละว่าไม่จริง แต่อยากไป สัมผัส แสง สี เสียง ความสวยงามของบรรยากาศ ประเพณี ย้อนไปอ่านข้อความผมอีกรอบนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย dutchman8 เมื่อ Mon Oct 14, 2019 11:11, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Forex เทรดแหกคอก ง่ายแต่ได้จริง https://www.facebook.com/fxhaekkok
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2009
ตอบ: 4611
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 11:18
ผมมองเรื่องการท่องเที่ยวและวัฒนธรรมกันมากกว่า

ปกติลุ่มแม่น้ำโขง มันทำอะไรไม่ได้เลยนอกจากทำร้านอาหารกับทำประมง รายได้จากขนสินค้านิดหน่อย

แต่ประเพณีแบบนี้ ช่วยสร้างเงิน การท่องเที่ยว แถมหนุ่มสาวได้มีโอกาสมาเที่ยวกันแบบนี้ผมยิ่งชอบเลยเข้าทาง 55555

ส่วนเรื่องพยานาคมีจริงรึเปล่า คิดว่าไม่น่าจะมีจริงแต่ก็ไม่ได้ขัดอะไร ตราบเท่าที่มันไม่ใช่การต้มตุ๋นเพื่อหลอกเงินบริจาคก็พอครับ
3
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 09 Jan 2011
ตอบ: 799
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 11:18
นึกถึงตอนแม่น้ำโขงแล้งแห้งจนเดินข้ามได้ สิ่งมีชีวิตตายเยอะมากชาวบ้านริมน้ำเดือดร้อน ผมก็ไปถามหาพญานาคในคอมเม้นในยูทูปนะ555 โดนคนเชื่อแช่งให้พญานาคมาเอาผมไปด้วยอย่างขำ ผมบอกถ้ามีอิทธิฤ์จริงขนาดนั้นก็ไปช่วยเหลือชาวบ้านริมแม่น้ำโขงก่อนไหม หรือสู้พี่มังกรจีนกักน้ำไม่ได้
0
0
images by free.in.thimages by free.in.thimages by free.in.th
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 605
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 11:20
คือเรื่องนี้เป็นอย่างนึงที่ผมสงสัย ว่าเค้าออกมาเปิดเผยแล้วว่าเป็นกระสุน แต่ก็ยังมีคนบาบอกว่ามันมีจริงๆ
ของจริงมันจะลอยผุดจากในน้ำ ไม่ได้พุ่งมาจากฝั่งลาว ก็ยังแปลกใจว่าเวลาไปถ่ายจับบั้งไฟมันน่าจะมีหลายๆมุมมาให้ดูหน่อย ว่ามันมีจริงไหมที่ผุดกลางน้ำจากมุมสายตาคน แต่พอเป็นกล้องมุมสูงมันยิงมาจากลาวไรงี้
อีกอันที่สงสัยคือถ้ามันเป็นกระสุนส่องวิถีมันไม่มีหัวกระสุนเหรอหรือมันไหม้หมด
0
0
JKJ
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 13932
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 11:21
ไม่ผิดหวัง! "บั้งไฟพญานาค"โผล่แม่น้ำโขงนับร้อยลูก เสียงเฮสนั่นแซ่ซ้อง
ก็แค่เทศกาลๆนึง ไม่ต่างจากงานวัดมีไว้เพื่อทำเงินล้วนๆ

ขอแหล่งที่มาของการเฟคแปลว่าดิ้นหรอ ถ้าเป็นรายการไอทีวี อันนั้นเคยดู ควายก็ดูออกว่าอันนั้นมันพลุไฟ แต่ที่เค้าเรียกบั้งไฟผี หรือบั้งไฟพญานาค คนละแบบกันเลย ค ิ ด ว ิ เคราะห์ แ ยก แยะด้วย เคยเห็นด้วยตากับฟังเค้ามามันต่างกันหรือถ้าข้องใจ ปีหน้านัดมาได้เลยเดี๋ยวพาไปดู  

ปีหน้ามาพาไปดูด้วยนะ ถ้าลูกไฟไม่ขึ้นต่อหน้าผมจริงๆขอตบหน้าทีนึง คนจริงหรือเปล่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
8
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2039
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 11:23
เอาตรงๆนะ จริงไม่จริงก็แล้วแต่
ผมว่าก็เป็นเทศกาลๆของคนพื้นที่ ที่เขาเชื่อ ส่งต่อมาจากรุ่นสู่รุ่น

มันไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ก็ทำไปเถอะครับ
และก็ไม่ต้องไปเดือดร้อนแทนเขาหรอกครับ หากมันไม่จริง

ผมคนโพนพิสัย เกิดที่นั่น เห็นตั้งแต่เด็กๆละ ขึ้นต่อหน้าไม่เกิน 10 เมตรด้วย
โตมาผมก็ไม่เชื่อหรอก แต่ผมก็มองว่า มันแปลกดีนะ ไฟไม่มีสะเก็ด
หากมีคนทำก็ชื่นชมนะ ทำกันมารุ่นสู่รุ่นจริงๆ

เลิกเถียงกันเถอะครับท่านๆ หันหน้าทำงานหาเงินกันดีกว่า อันนี้ได้ประโยชน์กับเราเต็มๆ
0
0
นักเตะอบต.
Status: อย่ายุ่งกับกู
เข้าร่วม: 05 Nov 2007
ตอบ: 6563
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 11:24
Mr.Brightside พิมพ์ว่า:
ฝั่งที่บอกว่าเฟค เค้าก็เอาหลักฐานมาแสดงตลอด มีแต่ฝั่งที่บอกว่าจริงนี่แหละ ที่ยังไม่เคยมีหลักฐานซักที  

ความงมงาย ชนะทุกสิ่งครับ

1
0
ไม่มีความผิดใดในโลกใบนี้ ที่ความรักให้อภัยไม่ได้
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2008
ตอบ: 14191
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 11:26
[RE]ไม่ผิดหวัง! "บั้งไฟพญานาค"โผล่แม่น้ำโขงนับร้อยลูก เสียงเฮสนั่นแซ่ซ้อง
คือถ้าจะทำให้มันเป็นประเพณี พลุไฟ อะไรพวกนี้ก็ทำไปเถอะ ทำเป็นท่องเที่ยว เทศกาลอะไรก็ว่ากันไป แต่ถ้าถึงขั้นบอกว่าพญานาคพ่นไฟจริงๆเนี่ย แล้วก็ยังกรอกหูไปเรื่อยๆทุกปีๆขนาดนี้ มันก็ไม่ใช่อ่ะ

ไม่ติดกับการนั่งชมเพื่อประเพณี ความสวยงาม แต่ติดที่คนคิดว่ามันคือสิ่งศักดิ์สิทธิ์จริงๆ

บอกตรงๆว่าไร้สาระมาก ถ้าแม่น้ำลึกบ้านเรามันมีพญานาก แล้วมหาสมุทรแม่งจะมีตัวอะไรบ้างวะ?? ก๊อตซิลล่า เนสซี ก็คงโผล่มากันตรึมอ่ะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

เป็นแฟนปืนต้องอดทน
นักบอลถ้วย ข.
Status: อยากรวยว่ะ
เข้าร่วม: 05 Oct 2008
ตอบ: 6383
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 11:30
ยิ่งโตผมก็ว่ามันยิ่งเฟคนะ
แต่ผมจำความทรงจำวัยเด็กของผมได้
ว่าตื่นเต้น และอยากดูมากๆ
หวังว่าจะได้ไปดูของจริงสักครั้งนึง

ปล.อยากรู้ครับมันเริ่มมีมาตั้งแต่ปีไหน
0
0
Once Gunner, Always Gunner.
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 6263
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 11:31
[RE]ไม่ผิดหวัง! "บั้งไฟพญานาค"โผล่แม่น้ำโขงนับร้อยลูก เสียงเฮสนั่นแซ่ซ้อง

ปีหน้ามาพาไปดูด้วยนะ ถ้าลูกไฟไม่ขึ้นต่อหน้าผมจริงๆขอตบหน้าทีนึง คนจริงหรือเปล่า  

ไปด้วยกัน มันจะไม่ได้ตบหน้ากันสิน่ะครับ
1
0
โค้ช C-License
Status: Middle fingers up if you don't give a f**k
เข้าร่วม: 05 Apr 2010
ตอบ: 39669
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 11:32
ตามตำนานพญานาคพ่นไฟทำไมอะ มันสื่อถึงอะไรหรออ
0
0

SAVE OF THE CENTURY !!

โค้ช C-License
Status: Middle fingers up if you don't give a f**k
เข้าร่วม: 05 Apr 2010
ตอบ: 39669
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2019 11:33

เอาแล้วๆ ss นัดไปตั้มกันอีกแล้ววว 555
1
0

SAVE OF THE CENTURY !!

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel