ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: เซ็ง
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Jan 2006
ตอบ: 23418
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2019 05:32
[RE: รถเสียหาย !? เป็นท่านเจอแบบนี้จะทำยังไง ร้องเรียน หรือ ไม่ร้องเรียน ? (makro)]
ผมเจอบางทีตัวกั้นนี่สูงเอาเรื่องอยู่นะ เคยก้มดูทีนึง ถ้าผมขยับรถไปข้างหน้าอีกสักสามนิ้ว แผ่นรองผมก็แตกโดยไม่ต้องโดนหมุดเหมือนกับคุณ คิดแล้วสยองมาก
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ทุกสิ่งล้วนเป็นเรื่องสมมติ
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 19935
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2019 05:57
[RE]รถเสียหาย !? เป็นท่านเจอแบบนี้จะทำยังไง ร้องเรียน หรือ ไม่ร้องเรียน ? (makro)
รถเก๋งปรกติเขาไม่ถอยจอดจนล้อชนหรอกครับ นอกจากกะบะ หรือพวกรถใหญ่ ลงไปดูระยะสักนิดก่อนจอดก็ไม่เสียหาย ผมทำประจำ เพราะแต่ละห้างแต่ละสถานที่ เขาไม่มีมาตรฐานความสูงที่กั้นด้านหลังหรอกครับ ต้องระวังด้วยตัวเอง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29385
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2019 06:22
[RE: รถเสียหาย !? เป็นท่านเจอแบบนี้จะทำยังไง ร้องเรียน หรือ ไม่ร้องเรียน ? (makro)]
giggscii พิมพ์ว่า:
รถเก๋งปรกติเขาไม่ถอยจอดจนล้อชนหรอกครับ นอกจากกะบะ หรือพวกรถใหญ่ ลงไปดูระยะสักนิดก่อนจอดก็ไม่เสียหาย ผมทำประจำ เพราะแต่ละห้างแต่ละสถานที่ เขาไม่มีมาตรฐานความสูงที่กั้นด้านหลังหรอกครับ ต้องระวังด้วยตัวเอง  

ครับผม ก็ที่ผมบอก คนละ 50-50 นี้ ก็เพราะเรื่องนี้แหละครับ

เก๋งคันเล็กๆสั้นๆ ไม่ต้องเอาให้ล้อแตะที่กั้นก็ได้ จอดให้ตรงก็พอ

50 ของห้างคือ ไม่ควรมีหมุดอะไรสักอย่าง โผล่มายาวตั้งนิ้วกว่าๆ

50 ของผมคือ ตามเนื้อผ้า ถ้าไม่ประมาทเองด้วย เหตุก็คงไม่เกิด

สรุป ผมบอก รปภ.ห้างไปละ ว่าให้คนที่เกี่ยวข้องเจียร์ หมุดนี้ทิ้งสะ

เพราะอีก 3 วัน ยังไงผมก็คง จะไปหาไรกินแม็คโครอีกนั้นแหละครับ

ตัวผมก็เลยเฉยๆเพราะมี ประกันชั้น 1 เกือบๆ 3 ปี เพิ่งใช้ไปครั้งเดียว

ยางบวม-ฉีก เปลี่ยน 4 เส้น กับ เฟรมรถด้านท้ายเป็นรอย ทำสีใหม่

#จริงๆตรงเคาเตอร์มันมีให้เขียนร้องเรียนด้วย แต่ส่วนใหญ่คนร้องเรื่องสิ้นค้า

ปล. ถ้ามีรถที่เตี้ยกว่ารถผมแล้วไม่มีประกัน ทะลึ่งจอดบล๊อคนี้ งานเข้าแน่ครับ
2
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2019 06:28
cybernet พิมพ์ว่า:
ผมเจอบางทีตัวกั้นนี่สูงเอาเรื่องอยู่นะ เคยก้มดูทีนึง ถ้าผมขยับรถไปข้างหน้าอีกสักสามนิ้ว แผ่นรองผมก็แตกโดยไม่ต้องโดนหมุดเหมือนกับคุณ คิดแล้วสยองมาก  

ผมชะล้าใจเองด้วยครับ เข้าแม็กโครสาขานี้มา 2 ปีกว่าๆ ด้วยรถคันนี้

ผมไม่เคยจอดครูดกับที่กั้นเลยสักอันเดียวเลย ทั้งเข้าในสุดจนล้อชน

ปรกติถ้ารถโล่งๆ ผมจอดห่างนะ รถผมออโต้ ตอนเกียร์ D หากชนแล้วเกิด

ตอนรถเด้งถอยหลัง มันอาจทำให้เกียร์เสียหายได้ ก็เลยไม่ควรขับจนล้อชน

เอาเป็นว่าผมซวยละกัน ดันเจออันมีหมุด แถมยังลงล๊อคเข้ารูพอดิบพอดีเลยด้วย

แล้วผมไม่โกรธไม่เคืองไม่อะไรทั้งนั้น ของมันมีอายุไขของมัน แถมผมมี ป.1 อีก

มีก็ใช้สักหน่อย เบิกศูนย์อันใหม่ด้วย ใช้วโรกาสนี้ ให้เขาล้างใต้ท้องให้สะเลย

ปล. ผมเป็นห่วงพวกรถเล็กๆเตี้ยๆ อย่างยาริสงี้ เดิมๆเตี้ยกว่ารถผมตั้ง 2-3 cm

1
0

โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2019 06:33
sukiojenny พิมพ์ว่า:
จำเคสที่มีคันหน้าเห็นคนนอนขวางถนน แล้วอยู่ๆหายไปได้มั้ย  

เช็คแล้วไม่น่าจะมีอะไรนะครับ แต่ตอนขับๆได้ยินเสียงครืดด้วย

แต่รู้สึกรถมันหนักแปลกๆ เหมือนมีคนนั่งมาด้วยเลย หรือคิดไปเอง

1
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9497
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2019 06:42
ไม่เคยจอดล้อแตะสักครั้ง โหลดลงเตี้ยจัด
1
0
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2019 06:52
taopromd พิมพ์ว่า:
ไม่เคยจอดล้อแตะสักครั้ง โหลดลงเตี้ยจัด  

เรื่องเกี่ยวกับรถ นึกว่าจะไม่มาสะแล้ว นั่งรอจนง่วงเลย

ว่าแต่ ผมนี้ก็นะ ทำเป็นห่วงกลัวเพื่อนเข้าออกลำบาก

แต่ตัวเองดันกลับมาลำบากสะเอง 555 เวทนาจริงๆเล้ย

ผมไม่อยากโหลดก่อน จำที่คุยเรื่องโช้คได้มั้ย รอทำทีเดียว

ว่าแต่ พอก้มดูตอนไม่มีแผ่นรอง ข้างหน้ามันโล่งๆหวิวๆดีแหะ

ว่างอยู่ 3 บล๊อค ผมเลือกบล๊อคกลาง เพราะอยากเดินทางสายกลาง

สรุป เจอแจ็คพอตเข้าไปเต็มๆ สายกลางที่แท้มรู หลุดมาทั้งยวงเลย

จริงๆล้อผมไม่ได้แตะด้วยซ้ำ เพราะรถออโต้ ถ้าจอดให้ล้อชนเลยที่กั้น

กลัวรถเด้งกลับมาเหมือนกัน มีคนบอก เกียร์จะพังเอาได้นะ ถ้าอยู่เกียร์ D

0
0

แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2010
ตอบ: 29690
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2019 07:01
จริงๆไปฟ้องก็ดีนะครับ

ปกติรถจากโรงงานมันไม่โหลดอยู่แล้วเปล่า

ทำไมถึงมีคนมองว่าก็รู้ว่ารถโหลดแล้วจะเอาไปจอดชนทำไม
1
0
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2019 07:38
brrless พิมพ์ว่า:
จริงๆไปฟ้องก็ดีนะครับ

ปกติรถจากโรงงานมันไม่โหลดอยู่แล้วเปล่า

ทำไมถึงมีคนมองว่าก็รู้ว่ารถโหลดแล้วจะเอาไปจอดชนทำไม

ต่อให้ผมเอารูปมาแปะ ก็คงไม่เชื่อหรอกมั้งครับ

ทั้งตัวที่คั้นเอง ในเรื่องความสูงยาวมาตรฐานสากล

รวมถึง ความสูงจากพื้น ของ Jazz GK Rs ของผม

แต่หนักสุดคือ อ่านไม่ครบ หรือ ดูผ่านๆ แล้วคิดว่า

ผมชนที่กั้นเฉยๆ หารู้ไม่ว่า จริงๆผมโดนหมุดยาว

ประมาณ 1 นิ้วกว่าๆ เกี่ยวโดนแผ่นรองท้องเอาน่ะ

ผมบอกแล้ว มือผมลอดได้สะบายๆ ห่างราวๆ 3 cm

แถมรถผมเป็นตัว Rs แม็กมันสูงกว่าตัวธรรมดาด้วย

ปล. ผม Edit เอารูปนี้แปะไม่ครับเนี่ย เขานึกว่ารถผมเตี้ย

1
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: Promoter & Reporter
เข้าร่วม: 29 Mar 2009
ตอบ: 40463
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2019 07:41
ถ้ามีคลิป ถ่ายรูปอะไรไว้ ห้างน่าจะต้องช่วยรับผิดชอบบ้างนะ ถ้าเราโวยอะ เคสของผม ไปจอดห้างนึง ใต้ท่อแล้วไปดูหนัง ดวงแตก ท่อรั่ว ของเสียไขมัน ลงมาเต็มหลังคา กัดสีเป็นรอยด่างๆ โดนกันสองคัน ห้างก็รับผิดชอบค่าทำสี ล้างรถอะไรให้หมดนะ แต่คืนเงินล่าช้าหน่อย รอเป็นเดือน แต่ก็ยังรับผิดชอบ
1
0

โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2019 07:59
ปมต. พิมพ์ว่า:
ถ้ามีคลิป ถ่ายรูปอะไรไว้ ห้างน่าจะต้องช่วยรับผิดชอบบ้างนะ ถ้าเราโวยอะ เคสของผม ไปจอดห้างนึง ใต้ท่อแล้วไปดูหนัง ดวงแตก ท่อรั่ว ของเสียไขมัน ลงมาเต็มหลังคา กัดสีเป็นรอยด่างๆ โดนกันสองคัน ห้างก็รับผิดชอบค่าทำสี ล้างรถอะไรให้หมดนะ แต่คืนเงินล่าช้าหน่อย รอเป็นเดือน แต่ก็ยังรับผิดชอบ  

ผมรออีก 3 วัน ถ้ายังไม่เจียร์หมุดนี้ออกผมจะโวยละ ถือว่าให้โอกาส

คือเคสผมมันไม่หนักมาก แค่แผ่นรองแตกหัก ไม่มีผลกับตัวรถเท่าไหร่

แค่เศษฝุ่นหินดินทราย อากาศ ถูกกรองได้น้อยลง ช่วงล่างสกปรกง่ายขึ้น

หลัง 3 วันถ้าเจียร์หมุดออกแล้ว ผมจะบอกประกันว่า คร่อมนลูกมะพร้าว

ปล. แต่ของท่าน ปมต. เจอหนักมากเลยนะครับ เป็นผมคงเหวอเลยโดนแบบนั้น

แก้ไขล่าสุดโดย pohihi188 เมื่อ Mon Sep 23, 2019 08:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9497
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2019 08:01
pohihi188 พิมพ์ว่า:

เรื่องเกี่ยวกับรถ นึกว่าจะไม่มาสะแล้ว นั่งรอจนง่วงเลย

ว่าแต่ ผมนี้ก็นะ ทำเป็นห่วงกลัวเพื่อนเข้าออกลำบาก

แต่ตัวเองดันกลับมาลำบากสะเอง 555 เวทนาจริงๆเล้ย

ผมไม่อยากโหลดก่อน จำที่คุยเรื่องโช้คได้มั้ย รอทำทีเดียว

ว่าแต่ พอก้มดูตอนไม่มีแผ่นรอง ข้างหน้ามันโล่งๆหวิวๆดีแหะ

ว่างอยู่ 3 บล๊อค ผมเลือกบล๊อคกลาง เพราะอยากเดินทางสายกลาง

สรุป เจอแจ็คพอตเข้าไปเต็มๆ สายกลางที่แท้มรู หลุดมาทั้งยวงเลย

จริงๆล้อผมไม่ได้แตะด้วยซ้ำ เพราะรถออโต้ ถ้าจอดให้ล้อชนเลยที่กั้น

กลัวรถเด้งกลับมาเหมือนกัน มีคนบอก เกียร์จะพังเอาได้นะ ถ้าอยู่เกียร์ D

ถ้า underguard หลุด ใส่ของที่ไม่ใช่โรงงานดีกว่าครับ ทนกว่า แน่นกว่า แถมดันปลอดภัยกว่า ราคา 5000 เอง แถมตอนเซอร์วิสก็ไม่ต้องถอดออก เพราะทำไว้เผื่อพวกนี้หมดละ ทั้ง jazz civic city หลุดกันเป็นเรื่องปกติทั้งที่ไม่ปกติ
1
0
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2019 08:14
pohihi188 พิมพ์ว่า:

ถ้า underguard หลุด ใส่ของที่ไม่ใช่โรงงานดีกว่าครับ ทนกว่า แน่นกว่า แถมดันปลอดภัยกว่า ราคา 5000 เอง แถมตอนเซอร์วิสก็ไม่ต้องถอดออก เพราะทำไว้เผื่อพวกนี้หมดละ ทั้ง jazz civic city หลุดกันเป็นเรื่องปกติทั้งที่ไม่ปกติ  

จริงท่าน บางทีของใครก็ไม่รู้หลุดอยู่กลางถนน บางทีแค่ทางขรุขระ

ช่วงล่างสะเทือน แถดๆๆๆ บ่อยๆสกูรที่ยึดไว้เริ่มคลายตัว สุดท้าย

หลุดมาทั้งแผ่น แถมวัสดุกะโหลกกะลามากครับ ที่ติดรถมาเนี่ย

Spoil

เหมือนท่านว่าอันเดียวจบ

0
0

นักเตะกลางซอย
Status: "โง่ในเรื่องที่คนอื่นฉลาด ฉลาดในเรื่องที่คนอื่นโง่
เข้าร่วม: 23 Nov 2014
ตอบ: 3462
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2019 08:43
ผมจะเอาล้อไปแตะขอบกั้นแค่เฉพาะตอนเอาท้ายเข้าแค่นั้น ถ้าเอาหน้าเข้า กั้นชนหน้ายังไม่ถึงขอบกั้นผมก็พอละ
1
0
Onion Member
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2008
ตอบ: 587
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2019 08:44
ท่านใจดีมากที่ปล่อยไป

เป็นผมสิ.....กรณีนี้ไม่ปล่อยไว้แน่

คือเมิงปล่อยให้แท่งเหล็กโผล่ออกมาได้ไง แล้วยังทาสีอีก แม่งหลอกตาเข้าไปอีก
1
0
Man u is my life.
นี่เราอยู่ SS มา 10 กว่าปีแล้วเหรอเนี่ย !!!!
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel