ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Jul 2008
ตอบ: 9375
ที่อยู่: Sir Matt Busby Way, Old Trafford, Manchester, M16 0RA
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 15:43
[RE: ปรบมือให้เสี่ยโป้ครับ]
อย่าแซงกูกูรีบ พิมพ์ว่า:
worrapat พิมพ์ว่า:
สมมติเฉยๆว่า ถ้าเอาเงินค้ายา มาช่วยเหลือบ้านพักคนชรา
อย่างงี้นับเป็นคนดีรึเปล่าครับ  

ส่วนตัวผมนะความคิดแบบนี้เริ่มแย้งเข้ามาในหัวผมเยอะคือคุณไม่ต้องสนใจว่าเงินที่คุณหามาได้นั้นจะมาจากไหนไม่ว่า การพนัน ค้ายา ค้ามนุษย์ โกงกิน ขอแค่คุณอย่าโดนจับและฟอกเงินนั้นให้มันขาวได้ เมื่อคุณมีเงินเยอะงานต่อมาคืองานสังคมแล้วสังคมก็จะกลับมาชมคุณเอง  

สำหรับผม เราไม่สามารถปกปิดมันได้ ว่ามันไม่มี เราควรเอามาขึ้นมาข้างบน ให้ตรวจสอบ เข้าถึง ได้ดีกว่า อย่างเคสการค้าประเวณีนี่ชัดเจนเลย ถ้าเอาขึ้นมาให้ถูกกฏหมายมีการลงทะเบียน ตรวจร่างกาย มันจะดีกว่ามาก ส่วนการพนัน ก็ควรจัดการให้ชัดเจน แบ่งเงินรายได้อะไรก็ว่าไปให้มันเป็นสีดำ ๆ อยู่มุมมืด น่ากลัวมาก แต่กก็จะมีมาบอกว่า ถ้าทำถูกกฏหมายคนก็ไม่ทำมาหากิน เล่นแต่การพนันหมดละสิ เห้อม
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status: The Potters
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7283
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 15:54
มีผมคนเดียวรึเปล่า ที่ไม่เห็นด้วยกับการเอาเงินไปแจกตรงๆ

น้ำท่วมอยู่สิ่ที่ต้องการคืออาหารและยารักษาโรค

แจกเงินมันง่ายดีแหละ แต่ควรจะหลังน้ำลดไว้ใช้ซ่อมบำรุงรักษาบ้าน
คอมเมนเตเตอร์
Status: Dumb leaders. We'll all die.
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 11952
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 15:55
CFCKs พิมพ์ว่า:
สมมติเฉยๆว่า ถ้าเอาเงินค้ายา มาช่วยเหลือบ้านพักคนชรา
อย่างงี้นับเป็นคนดีรึเปล่าครับ  
คุณหมอคิดยังไงกับพวกขี้ยาที่เพิ่มงานให้หมอโดยเปล่าประโยชน์ล่ะครับ ฮ่าๆ  

ผมรออ่านตามคอมเม้นเหมือนกันนี่แหละครับ
ถ้านิยามผมนะ การจะทำดีต้องไม่หวังผลใดๆตอบแทน การให้ที่หวังผลไม่ทางใดก็ทางหนึ่งถือว่าไม่ดีโดยบริสุทธิ์ใจละ มันจะกลายเป็นเทาๆไป
ยกตัวอย่างเช่น นักเลงค้ายา เอาเงินไปแจกเป็นทุนการศึกษาเด็กแถวๆบ้านเค้า เอาไปพัฒนาชุมชน ความจริงลึกๆผมเชื่อว่าเค้าไม่ได้ทำดีล้วนๆหรอก เค้าต้องการสร้างฐานมวลชนมากกว่า เวลาทำอะไรผิดกฏหมาย ชาวบ้านจะช่วยแบคอัพเค้าทางอ้อม (เหมือนที่เราเห็นข่าวตามหน้าหนังสือพิม ว่า นักการเมืองท้องถิ่นโดนจับคดีโกง ชาวบ้านก็จะมามอบดอกไม้ให้ไรงี้ ประท้วงหน้าโรงพักงี้ บอกว่าท่านทำดีมาตลอดชีวิต โดนกลั่นแกล้งบ้าง) ซึ่งมันดูน่าตลกไง
6
0
Status: Dumb leaders. We'll all die.
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 15:56
loveclash พิมพ์ว่า:

สำหรับผมนะ ไม่ครับ
ส่วนตัวผม นั่นแค่คนสร้างภาพครับ
เคสนี้ที่เอามาแชร์ ผมแชร์เพราะอยากรู้ความเห็นของคนอื่นในบอร์ดเฉยๆ ไม่ได้รู้สึกชื่นชมอะไรเท่าไหร่หรอก
แล้วส่วนตัวคุณหมอว่าไงครับ  

ถ้านิยามผมนะ การจะทำดีต้องไม่หวังผลใดๆตอบแทน การให้ที่หวังผลไม่ทางใดก็ทางหนึ่งถือว่าไม่ดีโดยบริสุทธิ์ใจละ มันจะกลายเป็นเทาๆไป
ยกตัวอย่างเช่น นักเลงค้ายา เอาเงินไปแจกเป็นทุนการศึกษาเด็กแถวๆบ้านเค้า เอาไปพัฒนาชุมชน ความจริงลึกๆผมเชื่อว่าเค้าไม่ได้ทำดีล้วนๆหรอก เค้าต้องการสร้างฐานมวลชนมากกว่า เวลาทำอะไรผิดกฏหมาย ชาวบ้านจะช่วยแบคอัพเค้าทางอ้อม (เหมือนที่เราเห็นข่าวตามหน้าหนังสือพิม ว่า นักการเมืองท้องถิ่นโดนจับคดีโกง ชาวบ้านก็จะมามอบดอกไม้ให้ไรงี้ ประท้วงหน้าโรงพักงี้ บอกว่าท่านทำดีมาตลอดชีวิต โดนกลั่นแกล้งบ้าง) ซึ่งมันดูน่าตลกไง
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2009
ตอบ: 66277
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 15:58
เงินค้ายา เอามาช่วยน้ำท่วมคนบรรเทาทุกข์

แต่คนซื้อยา ครอบครัวที่มีคนติดยาทุกข์แทน

ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องดีนะ

ปล.อันนี้สมมติไม่เกี่ยวกับเนื้อข่าวและบุคคลใด
5
0
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 15:58
ดาร์เรน เฟรชเชอร์ พิมพ์ว่า:
อย่าแซงกูกูรีบ พิมพ์ว่า:

ส่วนตัวผมนะความคิดแบบนี้เริ่มแย้งเข้ามาในหัวผมเยอะคือคุณไม่ต้องสนใจว่าเงินที่คุณหามาได้นั้นจะมาจากไหนไม่ว่า การพนัน ค้ายา ค้ามนุษย์ โกงกิน ขอแค่คุณอย่าโดนจับและฟอกเงินนั้นให้มันขาวได้ เมื่อคุณมีเงินเยอะงานต่อมาคืองานสังคมแล้วสังคมก็จะกลับมาชมคุณเอง  

สำหรับผม เราไม่สามารถปกปิดมันได้ ว่ามันไม่มี เราควรเอามาขึ้นมาข้างบน ให้ตรวจสอบ เข้าถึง ได้ดีกว่า อย่างเคสการค้าประเวณีนี่ชัดเจนเลย ถ้าเอาขึ้นมาให้ถูกกฏหมายมีการลงทะเบียน ตรวจร่างกาย มันจะดีกว่ามาก ส่วนการพนัน ก็ควรจัดการให้ชัดเจน แบ่งเงินรายได้อะไรก็ว่าไปให้มันเป็นสีดำ ๆ อยู่มุมมืด น่ากลัวมาก แต่กก็จะมีมาบอกว่า ถ้าทำถูกกฏหมายคนก็ไม่ทำมาหากิน เล่นแต่การพนันหมดละสิ เห้อม  

ยากครับ พอเอาขึ้นมาได้จริงๆ(สมมติ) คนที่ได้ประโยชน์ก็คือคนราชการชั้นสูงอยู่ดี
มันไม่ได้ต่างกับการเอาไว้ใต้ดินเลย แค่เปลี่ยนเจ้ามือได้เงินเท่านั้นแหละครับ สุดท้ายรัฐก็ไม่ได้อะไรเหมือนเดิม
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 29 Mar 2008
ตอบ: 9738
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 16:10
ไม่ได้ตามว่าโป้นี่คือใครทำอะไรนะ

แต่สมมติว่ามีโจรมาปล้นผม แล้วเอาเงินผมไปทำบุญ ผมไม่โออะ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25242
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 16:11
[RE]ปรบมือให้เสี่ยโป้ครับ
ผมดูในเคสของเอสโคบาร์หรือผู้ทีอิทธิพลในบ้านเรา โมเดลคือเขานะช่วยเหลือชาวบ้านในพื้นที่เพื่อให้ชาวบ้านเป็นเกราะป้องกัน ทำอะไรก็ง่าย แล้วก็มีเรื่องของฐานเสียงด้วย เวลาเลือกตั้ง. แต่อย่างเสี่ยโป้ก็คนช่วยคนที่ไม่ได้อยู่ในพื้นที่ ช่วยคนที่เดือดร้อนจริงๆ ดูแล้วก็ไม่น่าจะไปสร้างอิทธิพลอะไร แต่ยังไงที่มาของเงินที่ไม่ดีมันก็คือไม่ดี
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 10693
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 16:18
สังคมเริ่มมีปัญหาแล้วหละเวลานี้ เงินจากเรื่องผิดกฏหมายเอามาทำแบบนี้ได้บอกเป็นการช่วยคน มันไม่เกี่ยวเลยว่าจะบุญส่วนบุญหรือบาปส่วนบาป จริงๆอะไรที่มันผิดกฏหมายก็คือผิดกฏหมายไม่ควรมายืดหยุ่นอะไรแบบนี้ เงินส่วนที่เอาไว้ใช้ช่วยเหลือเวลาเกิดเหตุแบบนี้ของประเทศมันมีแค่คนมีอำนาจมันไม่เอามาใช้ ถ้าการกระทำแบบเสี่ยโป้คนมองว่าทำได้มันจะยังไงอยู่นะ อีกหน่อยพวกทำผิดกฏหมายเอาเงินที่ได้มาทำอะไรแบบนี้นี่เหมือนเป็นการฟอกตัวเองให้สะอาดไปเลย
4
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5502
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 16:19
ถูกแบนแล้ว
ตามด้านบนๆ ผมเห็นด้วยทั้งหมด

ดีใจที่อย่างน้อยความคิดคนในสังคมก็ยังรู้ว่าอะไรเป็นอะไร
2
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 27 Nov 2007
ตอบ: 18827
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 16:29
ปรบมือให้เสี่ยโป้ครับ
สำหรับผม เอาตรงๆ ผมอคติกับคนๆนี้จากสิ่งที่เคยทำมา

แต่ถ้าการช่วยเหลือครั้งนี้ ของนายคนนี้

ช่วยชาวบ้านด้วยความบริสุทธิ์ใจ ไม่มีอะไรแอบแฝง

ผมขออนุโมทนาบุญละกัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
โค้ช C-License
Status: Middle fingers up if you don't give a f**k
เข้าร่วม: 05 Apr 2010
ตอบ: 39686
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 16:31
บาปกับบุญคนละบัญชีกันนะ ไม่ได้ดูถูกนะแต่ค่อนข้างมั่นใจว่าเงินนี้ที่มาน่าจะมาจากธุรกิจสีเทาๆ แต่ยังไงซะแกเอาเงินมาช่วยชาวบ้านตอนนี้ก็ถือว่าโอเค ชาวบ้านมีเงินช่วยเหลือตัวเอง
0
0

SAVE OF THE CENTURY !!

ดาวซัลโวยุโรป
Status: ทุกสิ่งล้วนเป็นเรื่องสมมติ
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 19923
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 16:40
เคสนี้คิดเสียว่าอย่างน้อยชาวบ้านก็ได้ประโยชน์ก็แล้วกัน. เพราะตอนนี้เสี่ยโป้กำลังจะปูทางตัวเองเพื่อเล่นการเมือง.

ถามว่าทำไมถึงมีเงินเยอะแยะมาทำ. แกเป็นลูกน้องธรรมนัสไงครับ ณ ตอนนี้ ถึงได้กล้างัดกับวัน อยู่บำรุงในตอนนั้น

แต่ประชาชนกำลังเดือดร้อน ช่วยประชาชนได้ ก็ถือว่าดี ผมขอแยกแยะก็แล้วกัน แต่ถ้าเข้าการเมืองเต็มตัวเมื่อไหร่ ผมก็ไม่ขอสนับสนุนอย่างแน่นอน
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2008
ตอบ: 1119
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 16:59
แจกเยอะอย่างนี้ คงไม่หวังให้ฟรี ๆ หรอกตอนนี้ คราวหน้ามีผลประโยชน์อะไรคงมาเอาคืนในรูปแบบอื่นแน่ ไม่อยากโลกสวย
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 10 Jun 2009
ตอบ: 725
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 17:02
อันนี้ ไม่ได้มาแก้ตัว ให้น่ะ แต่โป้ มันทำบุญ เยอะมากๆ ที่พวกเราไม่รู้อีก อย่างเช่นหมอ สมชาย หมอสมชายแหลาออกจากหมอ แล้วไปช่วย ชาวเขา สร้างบ้านให้คนยากไร้ก็เยอะ เงินจากไอ้โป้ นี่แระเข้าไปช่วยน้องๆเหล่านี่ด้วย มีอีกหลายที่ ครับที่มันบริจาค
แก้ไขล่าสุดโดย KimuJi เมื่อ Sun Sep 22, 2019 17:06, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel