ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Sep 2009
ตอบ: 6712
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2019 21:39
[RE: ผมก็อปความเห็นเกี่ยวกับ"ละครไทย"มา คิดว่าจริงมั้ยครับ]
ผมถึงเลิกดูละครไทยมาจะ10ปีละ เกาหลีดีกว่า
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ARSENAL

ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1044
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2019 21:50
ถูกแบนแล้ว
[RE: ผมก็อปความเห็นเกี่ยวกับ"ละครไทย"มา คิดว่าจริงมั้ยครับ]
Spoil
pohihi188 พิมพ์ว่า:
loveclash พิมพ์ว่า:

เอาจริงๆตบตีแย่งผัว ส่วนใหญ่ผมเห็นมีแค่ในรั้วโรงเรียน

พอหลังจากระดับมหาลัย แทบจะไม่เห็นใครตบกันเลย

ดังนั้น จะสะท้อนสังคมเยาวชนว่า ชอบตบตีกันงั้นหรอ

โถ่ ตั้งกระทู้มาแบบร้างๆ นึกว่าจะไม่มีใครคุยด้วยซะแล้ว  

เรื่องตบตีเฉยๆ ตั้งแต่ผมเด็กๆละ มีฉากพระเอกข่มขืนนางเอก เกือบทุกเรื่อง

ตอนแรกไม่นะอย่านะ ไม่ๆๆๆๆ พระเอกจับกดปุ๊ป นอนในผ้าห่ม คอยลูบหัวกัน

พระเอก : ไม่เป็นอะไรนะ ผมรักคุณนะ ...นางเอก : ค่ะ (สะอื้น) TH series logic

คือแบบ ผกก. มันต้องเป็นคนแบบไหน ถึงใส่ฉากข่มขืนลงไปจนเป็นเรื่องปรกติ

ไม่แปลกที่ ตปท. จะมองบ้านเราว่า เรื่องการข่มขืน เป็นเรื่องปกรติในประเทศไทย

ใรชีวิตจริงปากบอก ข่มขืน = ประหาร ไอเลว ไอชั่ว แต่พอเป็นละครแล้วก็ ก็แค่ละคร

คือในละคร มันยังมีฉากพระเอกข่มขืนนางเอก เป็นว่าเล่น แถมคนดู ยังรู้สึกชอบกันอีก

พระเอกข่มขืนนางเอก = ฟิน ตัวร้ายจะข่มขืนนางเอก = เลว สุดยอดไปเลยใช่มั้ยล่ะ

#มุมมองต่างชาติมองบ้านเราแบบนี้ก็เพราะละครน้ำเน่า ตบตี ข่มขืน ในผ้าห่มนี้แหละ

เสียดาย เดนีไม่เอาดาริโอมาเวสเทอรอสด้วย คงอยากให้ดาริโออยู่เมอรีลจัดการ ไม่ให้พวกบุตรแห่งฮันนีกลับมาสร้างระบบทาสอีก
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2006
ตอบ: 21658
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2019 22:24
loveclash พิมพ์ว่า:

เอาจริงๆตบตีแย่งผัว ส่วนใหญ่ผมเห็นมีแค่ในรั้วโรงเรียน

พอหลังจากระดับมหาลัย แทบจะไม่เห็นใครตบกันเลย

ดังนั้น จะสะท้อนสังคมเยาวชนว่า ชอบตบตีกันงั้นหรอ

โถ่ ตั้งกระทู้มาแบบร้างๆ นึกว่าจะไม่มีใครคุยด้วยซะแล้ว  

เรื่องตบตีเฉยๆ ตั้งแต่ผมเด็กๆละ มีฉากพระเอกข่มขืนนางเอก เกือบทุกเรื่อง

ตอนแรกไม่นะอย่านะ ไม่ๆๆๆๆ พระเอกจับกดปุ๊ป นอนในผ้าห่ม คอยลูบหัวกัน

พระเอก : ไม่เป็นอะไรนะ ผมรักคุณนะ ...นางเอก : ค่ะ (สะอื้น) TH series logic

คือแบบ ผกก. มันต้องเป็นคนแบบไหน ถึงใส่ฉากข่มขืนลงไปจนเป็นเรื่องปรกติ

ไม่แปลกที่ ตปท. จะมองบ้านเราว่า เรื่องการข่มขืน เป็นเรื่องปกรติในประเทศไทย

ใรชีวิตจริงปากบอก ข่มขืน = ประหาร ไอเลว ไอชั่ว แต่พอเป็นละครแล้วก็ ก็แค่ละคร

คือในละคร มันยังมีฉากพระเอกข่มขืนนางเอก เป็นว่าเล่น แถมคนดู ยังรู้สึกชอบกันอีก

พระเอกข่มขืนนางเอก = ฟิน ตัวร้ายจะข่มขืนนางเอก = เลว สุดยอดไปเลยใช่มั้ยล่ะ

#มุมมองต่างชาติมองบ้านเราแบบนี้ก็เพราะละครน้ำเน่า ตบตี ข่มขืน ในผ้าห่มนี้แหละ

1.ข่มขืนแล้วไม่แจ้งความ ตามที่ควรจะทำ

2.เกลียดกันเด่วข่มขืนเสร็จ เด่วสุดท้ายก็รักกันเอง
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19071
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2019 22:52
เข้ามาสมน้ำหน้า พิมพ์ว่า:
ละครไทย ผมเดาฉากต่อไปได้ตลอด รู้สึกตกใจตัวเองเหมือนกัน

ท่านดูอันนี้ก่อนแล้วจะไม่ตกใจเลยที่เดาถูก

1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Status
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4822
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2019 23:14
เรื่องนี้ผมบอกเลย ผมคิดไวนานแล้ว แต่เราทำไรไม่ได้ ลองไปดูละครแนวอินเดียซิ

สื่อ ละคร จะเป็นตัวพาสังคมไปเพราะทุกวันนี้ลูกหลานนั่งดู พ่อแม่ก็ไม่สนใจและแนะนำอะไร(ส่วนมาก)

ละครบ้านเรา ทำเพื่อเงินอย่างเดียว(เพื่อเรตติ้ง) แทบทุกช่อง ทำละครแนวตบตีแย่งชิงสมบัติ ฆ่าพี่ อาฆาต ปล้น ข่มขืน
0
0
To the world you may be one person.
but.........
To one person you may be the world.

รักมากก็กลัว"เสียใจ" รักน้อยไปก็กลัว"เสียเธอ"
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14189
โพสเมื่อ: Sat Sep 21, 2019 01:21
เข้ามาสมน้ำหน้า พิมพ์ว่า:
ละครไทย ผมเดาฉากต่อไปได้ตลอด รู้สึกตกใจตัวเองเหมือนกัน

เมียนั่งดูละครคุณชายอะไรสักอย่างอยู่ นานมากแล้ว ผมหันไปเจอตอนจบพอดี

ฉากนั้นตัวร้าย(ไม่เคยดู แต่เดาท่าทางออกตั้งแต่แว่บแรก)ท่าทางโกรธมาก เดินมาถือขวดน้ำเดินมาหาพระเอกนางเอก ผมพูดเลยว่า จะเอาน้ำกรดมาสาด แต่ล้มแล้วรดหน้าตัวเอง เมียหันมางง แล้วหันไปดู เป๊ะเลย เดาอย่างง่าย

นี่ขนาดละครไทยเรื่องสุดท้ายที่ผมดูคือมนต์รักลูกทุ่งสมัยพี่ตั้วเลยนะ ยังเดาง่ายขนาดนี้
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: เฮ้อ
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 15779
โพสเมื่อ: Sat Sep 21, 2019 03:52
ตอนนี้ผมให้ช่องวัน กับgmm ทำละครออกมามีมิติดี

อย่างเลือดค้นคนจาง ใบไม้ที่ปลิดปลิว

ละครไทยแบ่งเป็น 2 กลุ่มละ

- ดูเอาสนุกเดาทางได้ ละครพื้นบ้าน

- ดูแล้วผูกปม เดาเนื้อเรื่องต่อไปไม่ได้ หรือบางทีรู้แล้ว ว่าเห้ยไอ้นี่อ่ะตัวร้าย แต่จะจบยังงัยอ่ะ ตัดเรื่องพระเอก นางเอกทิ้งไป

อันหลังๆเริ่มตอบโจทย์คนดูสมัยใหม่มากขึ้นๆ และสะท้อนสังคมจริงๆ

อย่างหัวใจศิลา ที่ทำออกมาด่าอ้อมๆว่า "กุเปิดบ่อน กุทำร้ายร่างกาย ไล่ยิงกัน ตำรวจก็ได้แค่ควบคุมสถานการณ์ หรือยืนดู ทำอะไรกุไม่ได้หรอก"

ซึ่งมันตอบโจทย์ผมพอสมควร แต่บางอย่างก็ยังไม่ทิ้งลายละครไทย

- ชื่อจริง คุณมนัสวี ไอ้มนัสวี มนัสลูกแม่
- ชักอาวุธมาแล้ว ต้องมาคุยก่อนแล้วค่อยยิง
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 19 Aug 2008
ตอบ: 2429
โพสเมื่อ: Sat Sep 21, 2019 06:41
EzkimO พิมพ์ว่า:
เคยเห็นข้อความนี้มานานมากแล้วค่อนข้างเห็นด้วยอาจเพราะว่าเคยได้ยินมาว่าผู้ชายเกาหลีแท้จริงแล้วนิสัยและการกระทำต่อผู้หญิงไม่ค่อยดีเท่าไร เลยใช้สื่อนี้เป็นการชักนำ

พวกญี่ปุ่นนี้ก็แฝงมากับสื่อการ์ตูนนะ อย่างโดราเอม่อนนี้พวกผมตอนเด็กๆไม่มีใครอยากเป็น "โนบิตะ" เลยเพราะมีแสดงถึงความดูงี่เง่า อ่อนแอ

กลับมาละครบ้านเราผมไม่เคยดูเลยนะ เคยเห็นแต่ผ่านๆ ไม่รู้ว่าอคติหรือยังไงอาจเพราะผมดูพวก เกาหลี ญี่ปุ่นมาเยอะกว่าเลยรู้สึกว่ามันไม่น่าสนใจตั้งแต่บทของเรื่องแล้วอะ ยังไม่นับรวมการแสดง หรือมุมกล้องอะไรพวกนั้นอีกนะ

แต่อย่างว่าตลาดบ้านเรามันต่างกันครับ เค้าอาจจะทำให้ดีก็คงทำได้แหละ ผมคิดว่าฝีมือคนบ้านเรามันมี แต่ "คุณภาพ" คนที่ดูในประเทศมันต่างกันครับ ทำให้ดีแต่ขายไม่ออก คงไม่มีใครอยากทำ  

โนบิตะใน การ์ตูนทีวี นี่ก็อย่างนึงครับ

แต่ในมูฟวี่ ส่วนมากบัฟพระเอกมันมาเต็มตลอดเลยนะ ดูพึ่งพาได้ ดูมีความกล้าหาญ ในหลายๆตอน ซะงั้น เอาจริงๆ คือในบรรดาแก๊งค์เพื่อนๆ มันกลายตัวที่ดีที่สุดไปเลย
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ความยาวไม่เกิน 50 ตัวอักษร
เข้าร่วม: 02 Oct 2007
ตอบ: 10697
โพสเมื่อ: Sat Sep 21, 2019 08:23
ดูหนังบ้านเขาหมดหรือยังอ่ะ พอย่างหนังญี่ปุ่น ฆ่ากันแบบโรคจิต เอาพ่อ เอาแม่ตัวเอง ไม่ได้นับเรื่อง AV นะ หนังไทยที่ไม่ได้ตบตีแย่งผัวเมียก็มีเยอะแยะ มองมุมมองตัวเองก็จะเห็นแต่ตัวเองอ่ะ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2007
ตอบ: 9700
โพสเมื่อ: Sat Sep 21, 2019 09:10
ซีรี่เกาหลี มี ช รัก ช เยอะ แบบบ้านเรามั๊ยครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2008
ตอบ: 2716
โพสเมื่อ: Sat Sep 21, 2019 09:38
เหนด้วยอย่างนึงเลยเกาหลี

ช เกาหลีไม่ได้ดีขนาดซี่รี แต่คนก้ไปคลั่งหนุ่มเกาหลีเพราะซี่รี่สร้างภาพมาแบบนั้น
แล้วผมค่อนข้างมั่นใจว่า เค้าตั้งใจสร้างภาพ

พอมาหนังไทย ละครไทย มันมีนะ ไอ่ละครกรรมเวร กรรมทันตา อะไรอ่ะ ที่เน้นสอนให้ทำดี มีบาปบุญคุณโทษ แต่ทำมากิ้กก้อก ไม่น่าดู แต่แฝงการสอนดีนะ ผมว่า เคยดูตอนนั่งรอตัดผมมั้ง
ส่วนละครไทย ผมไม่ค่อยได้ดูละ ที่ฉายตอนไพรมไทม์ ยังเหมือนเดิมสินะ
0
0

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5361
โพสเมื่อ: Sat Sep 21, 2019 10:28
น้ำพุอะไรแต่ก่อนมันก็แสดงให้เห็นดีนะ ผมไม่กล้ายุ่งพวกสารเคมีเลยอะ กลัวตายแบบในละคน
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 2343
โพสเมื่อ: Sat Sep 21, 2019 20:16
บุพเพสันนิวาสกับน้ำตากามเทพเป็นละครที่ผมยกให้อยู่เหนือขนบละครไทยเดิมๆ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel