ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
โค้ช C-License
Status: Middle fingers up if you don't give a f**k
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Apr 2010
ตอบ: 39730
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2019 17:47
[RE]ใครเคยไปดูคอนเสิร์ตวงร็อคทั้งไทยและสากลบ้างครับ
สงสัยผมหูไม่ถึง ผมฟังวงไหนก็มันหมดอะ เคยดู a7x ต่อด้วย dream theater ก็รู้สึกว่าสุดๆ

Live in kraam ของบอดี้สลแมก็สุด

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

SAVE OF THE CENTURY !!

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 30 Aug 2006
ตอบ: 2291
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2019 18:35
ใครเคยไปดูคอนเสิร์ตวงร็อคทั้งไทยและสากลบ้างครับ
sound engineer ของไทยจริงๆ เก่งไม่แพ้ฝรั่งครับ แต่เรื่องงบประมาณกับประสบการณ์ เป็นตัวสร้างความแตกต่าง

เคยไปดูมาเยอะ ทั้งในไทยและต่างประเทศ อย่าง GNR ผมไปดูที่ญี่ปุ่น ซาวน์ดดีมาก คมทุกเม็ด Extreme นี่บินไปดูสิงคโปร์ ความคมอาจไม่มาก แต่ซาวน์ดกีตาร์สนั่นสะใจ

ส่วนในไทย ยังไม่มีคอนไหนที่ผมประทับใจกับซาวน์ดขนาดนั้นนะ หรือผมลืมไปแล้วก็ไม่รู้ 5555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 506
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2019 18:38
[RE: ใครเคยไปดูคอนเสิร์ตวงร็อคทั้งไทยและสากลบ้างครับ]
Coldplay แสงสีเสียงดีมาก
แล้วเพลงนี้พี่คริสบอกว่า dedicate to your former king ตื้นตันมากๆครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17679
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2019 19:19
[RE: ใครเคยไปดูคอนเสิร์ตวงร็อคทั้งไทยและสากลบ้างครับ]
ของไทยประทับใจ under the city light ฮิวโก้มากๆ ซาวด์ดี เสียงแน่น
แสง สี แสบตา ได้ใจ

วงต่างประเทศก็ยกให้ coldplay แค่อินโทรเพลงแรกมา ผมสัมผัสได้ถึงมวลมหาความร้อนที่เพิ่มขึ้นอย่างฉับพลัน แฟนผมก็บอกว่ารู้สึกเหมือนกัน แสงสีเสียง สุดยอดแล้ว ดีใจที่มีโอกาศได้ไปดูมากๆ ผู้คนร่วมเต้นรำกันอย่างสนุกสนาน

0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2009
ตอบ: 9311
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2019 23:23
มันส์เหมือนกัน แต่ผมชอบบรรยากาศแบบเล่นตามสถานที่เวทีใกล้ชิดนักดนตรี
อย่างวงเมทัลไทยใต้ดินต่างๆรวมถึง Retrospect SweetMullet มันส์มาก
วงต่างชาติ ผมดู Bullet For My Valentine งั้นๆ ร้องเพลงได้ก็จริงแต่ไม่มันส์มาก
เล่นใน center point แล้วเวทีอยู่สูงอะ

ส่วน Bring Me The Horizon ก็มันส์เพราะเค้าเล่นกับคนดูเป็น แล้วเพลงมันมันส์ดีอยู่แล้ว

ส่วนวงอย่าง Alesana Blessthefall SleepingwithSirens Asking Alexandria
We came as romans ที่ผมไปดูมาคืองานจัดสถานที่เล็กๆ ผับเล็กๆบรรจุได้คนหลักร้อย 200-400คน แต่โคตรมันส์ ลำโพงใหญ่ใกล้ชิด โคตรสุด

ความมันส์ผมยกให้สถานที่จัด แสงและสีล้วนๆ
ที่เหลือก็คือเพลง และการเอนเตอร์เทน
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1905
โพสเมื่อ: Sat Sep 21, 2019 02:33
[RE]ใครเคยไปดูคอนเสิร์ตวงร็อคทั้งไทยและสากลบ้างครับ
ผมเคยดูคอนไทยจริงๆแค่งานแคทกับบอดี้สแลมล่าสุด (แต่ชอบไลฟ์อินครามมากกว่าเยอะ ดูจากเทปอีกที) ผมขอไม่เทียบแนวเพลงละกันครับ แต่เชื่อเถอะยังไงสากลมันก็ดีกว่า ส่วนนึงเพราะเราแปลไม่ออกครับ ไม่รู้ใครเป็นเหมือนผมไหม แต่การที่เราไม่รู้ความหมายเพลง มันก็ดีไปอีกแบบนึงครับ ยกตัวอย่างเพลงเกาหลี ถ้าเราเป็นคนเกาหลีแล้วฟัง kpop การที่มีการร้องแปลกๆ ความหมายจริงๆมันอาจจะตลกก็ได้ครับ เทียบง่ายๆ สมัยที่บ้านเรากำลังเห่อทำ tpop บางทีความหมายเพลงมันก็ดูตลกดีครับ (ไม่ได้จะดูถูกนะครับ) ฉะนั้นการฟังแบบไม่รู้ความหมายอาจจะโอเคกว่าก็ได้ครับ ฉะนั้นเวลาเล่นสดมีคอนของพวกสากล เราจะเน้นสนุกตามครับ มันเลยสนุกสุดกว่า

ปล1. ล่าสุดผมไป the 1975 มา ผมวงนี้ชอบมาก แต่ความหมายไม่ได้รู้ทุกเพลงครับ อย่างเพลง sex เนี่ย ตอนอินโทรขึ้นโคตรเดือด ฮ่าๆ ไม่สนแล้วครับความหมาย มันส์เอาว่า
ปล2. แต่รู้ความหมายยังไงก็ดีกว่าครับ ได้ฝึกภาษา และจะได้อินกับเพลงที่ตัวศิลปินจะสื่อด้วยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2011
ตอบ: 723
โพสเมื่อ: Sat Sep 21, 2019 21:02
ใครเคยไปดูคอนเสิร์ตวงร็อคทั้งไทยและสากลบ้างครับ
มีโอกาสได้ไปดู asking alexandria กับ i see stars เล่นสดได้สุดยอดมากคับ ประทับใจมาก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 27 Jan 2015
ตอบ: 4922
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 00:06
มาตรฐานเค้าสูงกว่าครับ เพราะของไทยก็ไปเอามาตรฐานเค้ามาอีกที ไม่ต้องระดับแสดงสดนะ แค่ระดับมิกส์มาสเตอร์ในห้องอัด หลายๆวงก็ส่งไปให้ฝรั่งเมืองนอกมิกส์ให้ ถ้ามาตรฐานนักดนตรีเอเชียที่พอสู้ฝรั่งได้ผมคิดว่ามีแค่พวกวงจากญี่ปุ่น
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel