ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 5120
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 23:36
[RE: ทำไม อุเทน กับ ปทุมวันถึงทำตัวนักเลงกันอยู่]
IL KaarK พิมพ์ว่า:
สมัยเรียนมหาลัยผมก็เรียนแถวนั้นแหละเมื่อเกือบ20ปีก่อน วันนึงดันซื้อเสื้ออุดหนุนพวกที่จะไปออกค่าย เสื้อที่มาขายดันมีรูปเฟือง ไอ้เราก็เด็กบ้านนอกซื้อเสื้อใหม่ก็ใส่เลยกะจะออกไปเดินมาบุญครองชิลๆ ไม่ได้ระแวดระวังอะไร เดินๆอยู่เฮ้ยทำไมรู้สึกใครเดินตามมาวะ
หันไปข้างหน้าก็มีพวกเดินสวนมามองเสื้อตลอด เริ่มรู้สึกว่าจะมีงานละ เลยรีบชิ่งลงมาตรงสะพานเชื่อมสยาม แต่ไม่พ้นมันเหมือนกำลังจะมาถามไรสักอย่างเลยบอกมันว่าดูบัตรนิสิตผมเลยฮะ ผมไม่เกี่ยวกับพวกพี่ๆนะฮะ มันก็เลยเดินหนีไป

แต่พอจบมาทำงานก็เจอพวกสองสถาบันนี่ทำงานด้วยกันแผนกข้างๆผมก็เห็นเข้าขากันดีก็เลยถามๆไปว่าพวกมันจะเล่นกันกลางห้างจริงดิ แกเลยบอกว่าปกติถ้าในห้างมันจะแค่สบตากันค่อยมาตามเก็บงานข้างนอกเอาเหมือนเป็นมารยาทในหมู่พวกเค้า
แต่ก็มีบ้างนะครั้งสองครั้งที่ออกข่าวไล่ตีกันหน้าห้างก็มีให้เห็น มารยาทนี้อาจไม่ได้ยึดถือทุกคน  
เพื่อนผมมันเป็นคนใต้ หน้าจะออกเข้มๆหน่อย ละปกติคณะผมจะไม่ค่อยอยากให้ใส่ช๊อปออกข้างนอก เพราะกลัวโดนเข้าใจผิดนี่แหละ แต่เพื่อนผมดันใส่ชุดนิสิตละใส่ช๊อปทับอีก คล้ายๆช่างกล วันนั้นไปเดินผ่านอุเทนวันงานครบรอบอะไรของเค้าซักอย่าง โดนหิ้วปีกตั้งแต่ประตูยันอาคารข้างในเลย จนสุดท้ายมันก็เคลียร์ได้บอกให้ดูตราพระเกี้ยวบนกระเป๋าเสื้อช๊อป พวกมันเลยยึดเอาหัวเข็มขัดไป จริงๆอยากได้ไปซื้อที่ศูนย์หนังสือหรือสหกรณ์ก็ได้นะมีไม่อั้นเลย
5
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Toshi
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 31817
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 23:47
[RE: ทำไม อุเทน กับ ปทุมวันถึงทำตัวนักเลงกันอยู่]
ToshiSung พิมพ์ว่า:
สมัยเรียนมหาลัยผมก็เรียนแถวนั้นแหละเมื่อเกือบ20ปีก่อน วันนึงดันซื้อเสื้ออุดหนุนพวกที่จะไปออกค่าย เสื้อที่มาขายดันมีรูปเฟือง ไอ้เราก็เด็กบ้านนอกซื้อเสื้อใหม่ก็ใส่เลยกะจะออกไปเดินมาบุญครองชิลๆ ไม่ได้ระแวดระวังอะไร เดินๆอยู่เฮ้ยทำไมรู้สึกใครเดินตามมาวะ
หันไปข้างหน้าก็มีพวกเดินสวนมามองเสื้อตลอด เริ่มรู้สึกว่าจะมีงานละ เลยรีบชิ่งลงมาตรงสะพานเชื่อมสยาม แต่ไม่พ้นมันเหมือนกำลังจะมาถามไรสักอย่างเลยบอกมันว่าดูบัตรนิสิตผมเลยฮะ ผมไม่เกี่ยวกับพวกพี่ๆนะฮะ มันก็เลยเดินหนีไป

แต่พอจบมาทำงานก็เจอพวกสองสถาบันนี่ทำงานด้วยกันแผนกข้างๆผมก็เห็นเข้าขากันดีก็เลยถามๆไปว่าพวกมันจะเล่นกันกลางห้างจริงดิ แกเลยบอกว่าปกติถ้าในห้างมันจะแค่สบตากันค่อยมาตามเก็บงานข้างนอกเอาเหมือนเป็นมารยาทในหมู่พวกเค้า
แต่ก็มีบ้างนะครั้งสองครั้งที่ออกข่าวไล่ตีกันหน้าห้างก็มีให้เห็น มารยาทนี้อาจไม่ได้ยึดถือทุกคน  
เพื่อนผมมันเป็นคนใต้ หน้าจะออกเข้มๆหน่อย ละปกติคณะผมจะไม่ค่อยอยากให้ใส่ช๊อปออกข้างนอก เพราะกลัวโดนเข้าใจผิดนี่แหละ แต่เพื่อนผมดันใส่ชุดนิสิตละใส่ช๊อปทับอีก คล้ายๆช่างกล วันนั้นไปเดินผ่านอุเทนวันงานครบรอบอะไรของเค้าซักอย่าง โดนหิ้วปีกตั้งแต่ประตูยันอาคารข้างในเลย จนสุดท้ายมันก็เคลียร์ได้บอกให้ดูตราพระเกี้ยวบนกระเป๋าเสื้อช๊อป พวกมันเลยยึดเอาหัวเข็มขัดไป จริงๆอยากได้ไปซื้อที่ศูนย์หนังสือหรือสหกรณ์ก็ได้นะมีไม่อั้นเลย  

ยุคนั้นก็มีข่าวเรื่อยๆเหมือนกันฮะ เล่ากันว่ามีอแก๊งล่าหัวเข็มขัดจะออกล่าตอนเย็นๆค่ำๆมืดๆยิ่งแถวทางไปตลาดสวนหลวงแต่ก่อนจะมีบางจุดมืดๆ แม่งยืนดักรอเลย แต่ผมไม่เคยเจอนะ ไม่รู้จริงรึเปล่า อีกข่าวก็เด็กมหาลัยเดินไปกะเพื่อนผ่านหน้ารั้วอุเทน แล้วหนึ่งในนั้นน่าจะเล่นอะไรแกล้งเพื่อนสักอย่างเลยกระโดดเกาะรั้วอุเทนสักพักมันเดินออกมายิงสวนตายเลย อันนี้ก็ฟังมาน่าจะเกิดก่อนผมเข้าเรียนอีกจริงรึเปล่าก็ไม่รู้สมัยนั้นไม่มีโซเชียลจะสืบก็ยาก ยิ่งตอนวันสถาปนานะเด็กซีมะโด่งนี่โดนห้ามผ่านถนนพญาไทเลยทีเดียว ไม่งั้นอาจมีเฮ 5555
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9624
โพสเมื่อ: Thu Sep 19, 2019 00:04
พี่ที่ทำงานผมจบปทุมวันและเก่งมากเลยนะ สองที่นี้ก็มีชื่อเสียงนะเด็กสอบเข้าได้น่าจะเก่งพอสมควรแต่ทำไมยังมีแบบนี้อีกก็ไม่เข้าใจ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 19 Feb 2011
ตอบ: 10832
โพสเมื่อ: Thu Sep 19, 2019 00:05
เปลี่ยนชื่อสถาบันให้หมด เทคนิค ก ข ให้มันเป็นเครือเดียวกัน
0
0
- DCU -
นักบอลถ้วย ก.
Status: One Love united .
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 2308
โพสเมื่อ: Thu Sep 19, 2019 00:05

ยุคนั้นก็มีข่าวเรื่อยๆเหมือนกันฮะ เล่ากันว่ามีอแก๊งล่าหัวเข็มขัดจะออกล่าตอนเย็นๆค่ำๆมืดๆยิ่งแถวทางไปตลาดสวนหลวงแต่ก่อนจะมีบางจุดมืดๆ แม่งยืนดักรอเลย แต่ผมไม่เคยเจอนะ ไม่รู้จริงรึเปล่า อีกข่าวก็เด็กมหาลัยเดินไปกะเพื่อนผ่านหน้ารั้วอุเทน แล้วหนึ่งในนั้นน่าจะเล่นอะไรแกล้งเพื่อนสักอย่างเลยกระโดดเกาะรั้วอุเทนสักพักมันเดินออกมายิงสวนตายเลย อันนี้ก็ฟังมาน่าจะเกิดก่อนผมเข้าเรียนอีกจริงรึเปล่าก็ไม่รู้สมัยนั้นไม่มีโซเชียลจะสืบก็ยาก ยิ่งตอนวันสถาปนานะเด็กซีมะโด่งนี่โดนห้ามผ่านถนนพญาไทเลยทีเดียว ไม่งั้นอาจมีเฮ 5555  

เกินไปครับท่าน ผมจบมานานแล้วนะ ครับสถาบันผมไม่เคยเลยที่จะคิดทำเรื่องแบบนั้น มันเกินจริงไปมากเลยครับจากท่านอ้างอิงมา สถาบันผมมองพวกท่านเพื่อนบ้านเราจุฬา เปรียบเสมือนนางฟ้าเทพบุตร ไม่กล้ามองไม่เคยไม่กล้าเลยแม้แต่จะคิดไม่ดีด้วย เรามองพวกท่านเป็นตัวอย่างด้านวิชาการมาตลอด อาจารย์ของเรากี่ยุคก็มาจากสถาบันของท่านซึ่งเก่งๆมาก
3
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 31817
โพสเมื่อ: Thu Sep 19, 2019 00:17
หลังสน พิมพ์ว่า:

เกินไปครับท่าน ผมจบมานานแล้วนะ ครับสถาบันผมไม่เคยเลยที่จะคิดทำเรื่องแบบนั้น มันเกินจริงไปมากเลยครับจากท่านอ้างอิงมา สถาบันผมมองพวกท่านเพื่อนบ้านเราจุฬา เปรียบเสมือนนางฟ้าเทพบุตร ไม่กล้ามองไม่เคยไม่กล้าเลยแม้แต่จะคิดไม่ดีด้วย เรามองพวกท่านเป็นตัวอย่างด้านวิชาการมาตลอด อาจารย์ของเรากี่ยุคก็มาจากสถาบันของท่านซึ่งเก่งๆมาก  

ผมก็ฟังมาอีก ไม่ได้มีเจตนาอะไรฮะ อย่างสมัยเรียนก็มีฝั่งอุเทนเข้ามากินข้าว ถ่ายเอกสารในหอในก็เยอะแยะ ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้มีไร ก็เห็นสุภาพพูดจาก็ดี ผมถึงบอกไงเรื่องเล่าต่อกันมาจริงรึเปล่าก็ไม่รู้ แล้วก็ไม่ได้เป็นอริอะไรกัน ส่วนตัวผมเองก็เจอตามที่บอกแต่ก็ไม่รูว่าเป็นฝั่งไหน แล้วทุกวันนี้ก็จบมาทำงานจนแก่ละมีเพื่อนร่วมงานทั้งสองสถาบันก็คนปกติทั่วไป นิสัยก็ดีเลย อาจจะเพราะอายุเยอะๆมีลูกมีครอบครัวกันหมดแล้ว ถ้าผมพูดไรเกินเลยก็ขออภัยด้วยครับ มันเป็นเรื่องเล่ากันมาที่ผ่านหูเฉยๆ ผม็ไม่จะเอาสาระอะไรกับเรื่องพวกนี้อยู่แล้วทะ้งตอนนั้นและปัจจุบัน
3
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Real Madrid Forever
เข้าร่วม: 31 Mar 2009
ตอบ: 1725
โพสเมื่อ: Thu Sep 19, 2019 00:20
จะโหดกันไปไหนน
0
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2853
โพสเมื่อ: Thu Sep 19, 2019 00:21
เพื่อนผมเรียนวิศวะจุฬา แม่งตัดสกินเฮด ใส่แตะช้างดาวกางเกงยีน เสื้อเชิ้ตขาวไปเรียน ไว้หนวดรุงรังเดินผ่านอุ้ทนโดนเรียกขอดูหัวเข็มขัด แต่ที่ฮาคือมันใส่เข็มขัดนักเรียนไปแทน เพื่อนมันบอก เด็กอุเทนยืนงงแล้วปล่อยไปแบบมึนๆ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 30 Jul 2010
ตอบ: 1802
โพสเมื่อ: Thu Sep 19, 2019 00:41
ความเห็นผมนะ ผมว่า รุ่นพี่กับรุ่นน้อง มันก็ต้องมีรู้จักกันบ้างหละ

แบบ พี่แถวบ้าน รุ่นพี่โรงเรียนเก่า พี่ของเพื่อน อะไรทำนองนี้

ไม่งั้น มันก็จะเข้าวัฒนธรรมไม่ได้ มันถูกปลูกฝังมาตั้งแต่ที่บ้านแล้ว

2 ที่นี้ควรย้ายไปอยู่ย่านชาญเมืองเลย แทบพวก คลองรังสิต ปทุม หรือไม่ก็ ศาลายา

ไปแถบๆนั้นเลย เพราะ รอบข้างมีแต่ โรงเรียน กับ มหาลัย ที่เป็นอันดับต้นๆของประเทศ

วันดีคืนดีจะตี จะฆ่ากัน เมื่อไหร่ไม่รุ้ เกิดคนแถวนั้นโดนลูกหลงไปอีก
1
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status: SS Data Scientist
เข้าร่วม: 14 May 2006
ตอบ: 2570
โพสเมื่อ: Thu Sep 19, 2019 01:32
เทคนิค เทคโน ต่างจังหวัดไม่เห็นบ้าตีกันขนาดนี้

ข่าวแบบนี้ยิ่งทำให้คนไม่อยากส่งลูกไปเรียนช่างไปใหญ่
พอไม่เรียนช่าง พวกก็ไปเรียน ม.ปลาย
พอเรียน ม.ปลาย พวกจบสายสังคม สายบริหารมันก็ล้น เกินความจำเป็น..

ถ้าแปลง พวกสายสังคม สายบริหารที่มันล้นเกินความต้องการ
ไปเป็น ช่าง วิศวะ แรงงานมีฝีมือ นะ ภาคอุตสาหรรม เทคโนโลยีมันก็โตกว่านี้
ประเทศเรารวยไปนานละ..... ประเทศไม่พัฒนา เพราะพวกเอ็งนี่แหละ

โยงมั่ว จนให้เกี่ยวกันจนได้
0
0
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: NOSOTROS NAIBROS DESUU ~
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5820
โพสเมื่อ: Thu Sep 19, 2019 01:42
มันอยู่ในสายเลือด

0
0

แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2006
ตอบ: 4216
โพสเมื่อ: Thu Sep 19, 2019 02:55
[RE]ทำไม อุเทน กับ ปทุมวันถึงทำตัวนักเลงกันอยู่
เพราะถ้าเป็นอุเทน ปทุมถัน มันจะน่ารัก แทนน่ะสิครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 3902
โพสเมื่อ: Thu Sep 19, 2019 03:02
ทำไม อุเทน กับ ปทุมวันถึงทำตัวนักเลงกันอยู่
สมัยเรียนเตรียมฯ บางวันคาบที่ 8 คาบสุดท้ายไม่ต้องเรียนให้รีบกลับบ้าน อุเทน ปทุมวัน ยกพวกตีกัน ต้องออกจาก รร ฝั่งอังรีดูนัง

เราเฉยๆเพราะตอนม.ต้นเรียนอำนวยศิลป์ มันชินซะแล้ว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะอบต.
Status: อยากทำไรก็ออกไปทำเรามีอายุไม่ถึง 100 ปี อีลิท ได้ก
เข้าร่วม: 13 Sep 2010
ตอบ: 2825
โพสเมื่อ: Thu Sep 19, 2019 04:17
[RE]ทำไม อุเทน กับ ปทุมวันถึงทำตัวนักเลงกันอยู่
แรงเยอะกันอย่างนี้ ต้องใช้แรงให้ถูกทาง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากชีพท่านไร้ซึ่งความหวัง แล้วกายท่านจะอยู่เพื่อสิ่งใด
ดาวเตะกัลโช่
Status: เฮ้อ
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 15711
โพสเมื่อ: Thu Sep 19, 2019 06:33
นั่นนะสิ แต่ละคนจบออกมาทำงานเก่งๆทั้งนั้น

รัฐบาลกี่รุ่นๆ ก็ไม่เคยใส่ใจ จนมาปัจจุบัน เริ่มปราบเด็กแว๊นซ์ ได้บ้างละ

แต่พวกตีกันยังอยู่ คือพวกนี้มันต้องมีเครือข่ายอ่ะ

***วิธีแก้***

ผมจะขอให้พวกที่ตีกัน นุ่งขาวห่มข่าวโกนหัวเดินด้วยเท้าเปล่า เพิ่ม ชม. บทสวดมนตร์พระ วันละ 2 ชม. ใครหนีตามล่าถึงบ้านอ่ะ จนกว่าจะจบการศึกษา ลดพาลโรง ให้เหลือครึ่งนึง จัดทำความสะอาดในโรงเรียน

อีกฝั่งก็โกนหัวใส่จีวร ทำเหมือนกัน แล้วเอาหัวเข็มขัด กลัดไว้บนหน้าอกซ้าย ถ้ายังกล้าแย่งของผู้ที่ฝึกธรรมมะอีกนะ กุว่าไม่ใช่คนละ

แล้วนิสัยตีกันของเด็กพวกนี้จะหายไปเองตามกาลเวลา

ปล. ต้องกำจัดเครือข่ายทิ้งก่อนนะไม่งั้นมันก็จะวนลูปเหมือนเดิมมม
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel