ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
คิดว่าแนวคิดด้านศีลธรรมผมมันผิดปกติไหม?
1. ไม่ผิดปกติ ต้องรังเกียจเรื่องชั่วถูกแล้ว
???
2. ผิดปกติ เราก็ทำได้ถ้ามันมีโอกาส
???
3. ไม่ออกความเห็น เรื่องของเขาแค่เราไม่ทำชั่วก็พอ
???
คะแนนทั้งหมด: 62
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 555
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 10:40
[RE: เราควรส่งเสริมคนทำดี รังเกียจคนทำชั่วไม่ใช่เหรอ?]
พอได้อ่านความเห็นลักษณะนี้ คิดถึงคำพูดของพระพุทธทาส
“คนดีสำคัญกว่าทุกสิ่ง”
เมื่อก่อนเห็นคนเอาติดรถ อ่านเจอในหนังสือก็เฉยๆ แต่พอโตขึ้นแล้วคิดตามมันจริงเหมือนที่ท่านสอน มันแค่นี้จริงๆ ถ้าทุกคนเป็นคนดีมันสำคัญกว่าทุกสิ่งจริงๆ

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3960
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 10:47
[RE: เราควรส่งเสริมคนทำดี รังเกียจคนทำชั่วไม่ใช่เหรอ?]
K/DA Taric พิมพ์ว่า:
IamLegend พิมพ์ว่า:
เค้าสอนให้คุณทำดี รักษาศีล อยู่ในกรอบกฏหมายเพราะมันปกครอง ดูแลง่ายครับ

เอาจริงใครสอนให้คนเป็นคนเลวครับ

ไม่เกี่ยวกับปกครองดูแลง่าย ถ้ามีคนดีเยอะ สังคมก็ดี ทำดี รักษาศีลมันแย่?

คำว่าดีมันอยู่ที่มุมมองครับ เอาจริงๆเวลาสอนกันเนี่ย มันความคิดส่วนตัวของคนนั้นๆล้วนๆ

อย่างไอ้ที่สอนเด็กบอกอย่าดื้อนะ ดื้อแล้วจะโดนนั่นนู่นนี่

ผมถามว่าคำว่าดื้อคืออะไร เอาจริงๆ็คืออย่าทำอะไรขัดใจฉันแค่นั้น ให้อยู่ในโอวาท

สอนอย่าเถียงผู้ใหญ่ คือจริงๆมันก็แค่ไม่ชอบรับฟังความคิดเห็นผู้อื่น

ทุกอย่างมันมี 2 ด้านครับ กฏหมายหลายๆอย่างมันก็ความพอใจของคนออกกฏหมายล้วนๆ

แล้วก็สมมุตินะครับคุณเกิดมาในประเทศที่มีสงคราม มุมมองเรื่องความดีหลายๆเรื่องก็เปลี่ยนไป

แก้ไขล่าสุดโดย IamLegend เมื่อ Wed Sep 18, 2019 10:50, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 7528
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 11:09
ถูกแบนแล้ว
เค้าสอนให้คุณทำดี รักษาศีล อยู่ในกรอบกฏหมายเพราะมันปกครอง ดูแลง่ายครับ

เอาจริงใครสอนให้คนเป็นคนเลวครับ

ไม่เกี่ยวกับปกครองดูแลง่าย ถ้ามีคนดีเยอะ สังคมก็ดี ทำดี รักษาศีลมันแย่?

คำว่าดีมันอยู่ที่มุมมองครับ เอาจริงๆเวลาสอนกันเนี่ย มันความคิดส่วนตัวของคนนั้นๆล้วนๆ

อย่างไอ้ที่สอนเด็กบอกอย่าดื้อนะ ดื้อแล้วจะโดนนั่นนู่นนี่

ผมถามว่าคำว่าดื้อคืออะไร เอาจริงๆ็คืออย่าทำอะไรขัดใจฉันแค่นั้น ให้อยู่ในโอวาท

สอนอย่าเถียงผู้ใหญ่ คือจริงๆมันก็แค่ไม่ชอบรับฟังความคิดเห็นผู้อื่น

ทุกอย่างมันมี 2 ด้านครับ กฏหมายหลายๆอย่างมันก็ความพอใจของคนออกกฏหมายล้วนๆ

แล้วก็สมมุตินะครับคุณเกิดมาในประเทศที่มีสงคราม มุมมองเรื่องความดีหลายๆเรื่องก็เปลี่ยนไป

ต่อให้ประเทศที่มีสงครามความดีก็ไม่เปลี่ยนฮะ เพราะมุมมองมันมีมาตั้งแต่สมัยสงครามแล้วนิ มันเทียบกันมาแต่โบราณ

แล้วก็การทำดี รักษาศีลมันไม่เกี่ยวกับการสอนเด็กไม่ให้ดื้อ

ดื้อมันมีหลายมุมมอง ดื้อแบบไม่มีเหตุผล กับดื้อมีเหตุผล เดี๋ยวนี้พ่อแม่สมัยใหม่เขาแยกออก แต่ถ้าหัวโบราณก็คนละแบบ

การเถียงผู้ใหญ่มันก็เหมือนกัน อยู่ที่ว่าคุณมีเหตุผลมั้ย การทำงานก็เช่นกันบริษัทใหญ่ๆ อย่างที่ผมทำ เป็นเรื่องปกติที่จะเถียงเจ้านาย แต่ส่วนใหญ่เจ้านายจะเก่งกว่าอยู่แล้ว

การสอนคนให้เป็นคนดีมันแปลกตรงไหน มุมมองเรื่องความดีไม่ห่างจากเดิมหรอกครับ

หรือคุณจะมองว่าคนขโมยของไปให้ลูกให้หลานคือคนดี?
0
0
นักเตะอบจ.
Status: สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1882
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 11:23
หิริโอตับปะ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3960
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 12:08

ต่อให้ประเทศที่มีสงครามความดีก็ไม่เปลี่ยนฮะ เพราะมุมมองมันมีมาตั้งแต่สมัยสงครามแล้วนิ มันเทียบกันมาแต่โบราณ

แล้วก็การทำดี รักษาศีลมันไม่เกี่ยวกับการสอนเด็กไม่ให้ดื้อ

ดื้อมันมีหลายมุมมอง ดื้อแบบไม่มีเหตุผล กับดื้อมีเหตุผล เดี๋ยวนี้พ่อแม่สมัยใหม่เขาแยกออก แต่ถ้าหัวโบราณก็คนละแบบ

การเถียงผู้ใหญ่มันก็เหมือนกัน อยู่ที่ว่าคุณมีเหตุผลมั้ย การทำงานก็เช่นกันบริษัทใหญ่ๆ อย่างที่ผมทำ เป็นเรื่องปกติที่จะเถียงเจ้านาย แต่ส่วนใหญ่เจ้านายจะเก่งกว่าอยู่แล้ว

การสอนคนให้เป็นคนดีมันแปลกตรงไหน มุมมองเรื่องความดีไม่ห่างจากเดิมหรอกครับ

หรือคุณจะมองว่าคนขโมยของไปให้ลูกให้หลานคือคนดี?  

ถ้าคุณจะพาเข้าไปเรื่องขาวและดำ มันก็มีแค่ขาวและดำละครับ

แต่ชีวิตจริงส่วนใหญ่ จากประสบการณ์ส่วนตัวส่วนใหญ่มันไม่ได้มีแค่นั้น

มุมมองของผู้กระทำและผู้ถูกกระทำมันต่างกัน

สุดท้ายส่วนตัวผมก็ไม่มองว่าคนขโมยของเป็นคนดีหรอกนะครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 19812
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 12:14
ถูกแบนแล้ว
ถ้าคนดีหมดทั้งโลกเป็นไรที่โคตรดีมาก

บ้านไม่ต้องล็อกเพราะไม่มีโจร

ลงเล่นน้ำวางของไว้ข้างสระก็ไม่หาย

โปรเจ็คงาน บ้าน ตึก อะไรก็ตามงานเนี๊ยบเพราะไม่กิน%กัน

ร้านอาหารก็ไม่เอาอาหารไม่ดีไม่สะอาดมาทำให้เรากิน

ทุกคนต่อคิวหมดไม่มีการลัดคิว ขับรถก็ขับดีๆกันหมด

โลกนี้จะโคตรน่าอยุ่ แค่คิดก็โคตรฟินละ

ออ ควรรู้จักแบ่งปันคนที่ไม่รู้จักและก็ไม่ต้องเอามาเบิก

ภาษีด้วยโลกจะได้น่าอยุ่ขึ้น และทำให้ตัวเองมีคุณค่าต่อสังคมด้วย

1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel