ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Sep 2009
ตอบ: 726
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 09:52
[RE: จัด Canon eos r หรือ rp ดี]
รออีกหน่อยครับ ต้นปีcanonจะออกเรือธงตัวใหม่ R อาจจะราคาลงอีกครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6647
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 10:06
[RE: จัด Canon eos r หรือ rp ดี]
sazori พิมพ์ว่า:
sl2eaMs พิมพ์ว่า:
แมนจู พิมพ์ว่า:
เพิ่งขายชุดsonyไป a7ii บวกเลนส์ ได้งบมาประมาณ65,000
จะจัดeos r หรือ rp ดีครับ?

ปกติใช้แต่ภาพนิ่ง ถ่ายportraitแฟน ครอบครัว, ท่องเที่ยว
rpถูกกว่าบาน มีงบจัดเลนส์ต่อ rไปสุดกว่า แต่งบแทบจะหมด ไม่พอซื้อเลนส์

ที่กังวลมากสุดคือคุณภาพไฟล์ ไม่รู้ว่าต่างกันมากแค่ไหน
เช่น เวลาเจอเคสยากๆ ย้อนแสงแล้วดึงShadow หรือ ในที่มืด
ส่วนskin toneเคยดูแล้วสวยทั้งคู่ แต่rpติดเข้มๆกว่า rมาคมๆหวานๆ

ท่านใดมีประสบการณ์มาแชร์ให้ฟังทีครับ มีข้อแนะนำใดๆเสนอมาได้เลยครัข

ทำไมถึงขายโซนี่หรอครับ  

ฟีลลิ่งมันไม่ได้อะครับ มันเป็นกล้องที่ดีมากๆฟังก์ชันแน่น แต่ผมไม่ได้รู้สึกดีเวลาใช้มัน
แล้วก็สกินโทนที่ชอบติดเพี้ยนๆครับ แก้ทีเสียเวลามาก บวกกับชอบเมนูของcanonมากกว่าด้วยครับ  

จริงผมว่าสกินโทนโซนี่ไม่ดีมากๆ  

`ใช่ครับ ผมว่าไฟล์มันแต่งยากมาก สกิลโทนมันดูแห้งๆ แข็งๆ รึผมไม่ชินไฟล์โซนี่ก็ไม่รู้  

ไม่ใช่ท่านไม่ชินหรอกครับ ผมก็เป็นแบบท่านเลย ผมถึงกับขายโซนี่มาใช้ แคนน่อลเหมือนกัน แต่เรื่องถ่ายสตีทกับถ่ายวิวนี้ผมยอมรับเลยโซนี่ถ่ายดีจริง
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1006
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 10:06
^Yimm@^ พิมพ์ว่า:
รออีกหน่อยครับ ต้นปีcanonจะออกเรือธงตัวใหม่ R อาจจะราคาลงอีกครับ  

โอ้ววจริงด้วย ลืมไปเลยว่ามีข่าวตัวท็อป แต่ถ้าสิ้นปีราคาลงอีก ว่าจะจัดละครับ ไปเที่ยวต้องใช้
แต่ถ้าไม่ลดกว่าเดิมคงรอดีกว่า
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1006
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 10:08
เพิ่งขายชุดsonyไป a7ii บวกเลนส์ ได้งบมาประมาณ65,000

ปกติใช้แต่ภาพนิ่ง ถ่ายportraitแฟน ครอบครัว, ท่องเที่ยว
rpถูกกว่าบาน มีงบจัดเลนส์ต่อ rไปสุดกว่า แต่งบแทบจะหมด ไม่พอซื้อเลนส์

ที่กังวลมากสุดคือคุณภาพไฟล์ ไม่รู้ว่าต่างกันมากแค่ไหน
เช่น เวลาเจอเคสยากๆ ย้อนแสงแล้วดึงShadow หรือ ในที่มืด
ส่วนskin toneเคยดูแล้วสวยทั้งคู่ แต่rpติดเข้มๆกว่า rมาคมๆหวานๆ

ท่านใดมีประสบการณ์มาแชร์ให้ฟังทีครับ มีข้อแนะนำใดๆเสนอมาได้เลยครัข

ฟีลลิ่งมันไม่ได้อะครับ มันเป็นกล้องที่ดีมากๆฟังก์ชันแน่น แต่ผมไม่ได้รู้สึกดีเวลาใช้มัน
แล้วก็สกินโทนที่ชอบติดเพี้ยนๆครับ แก้ทีเสียเวลามาก บวกกับชอบเมนูของcanonมากกว่าด้วยครับ  

จริงผมว่าสกินโทนโซนี่ไม่ดีมากๆ  

`ใช่ครับ ผมว่าไฟล์มันแต่งยากมาก สกิลโทนมันดูแห้งๆ แข็งๆ รึผมไม่ชินไฟล์โซนี่ก็ไม่รู้  

ไม่ใช่ท่านไม่ชินหรอกครับ ผมก็เป็นแบบท่านเลย ผมถึงกับขายโซนี่มาใช้ แคนน่อลเหมือนกัน แต่เรื่องถ่ายสตีทกับถ่ายวิวนี้ผมยอมรับเลยโซนี่ถ่ายดีจริง  

สีและcontrastมันคนละแบบจริงๆครับ ถ้าหมกมุ่นดูรูปเยอะๆ สามารถแยกออกได้เลยCanon Nikon Sony Fuji
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6647
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 10:26

สีและcontrastมันคนละแบบจริงๆครับ ถ้าหมกมุ่นดูรูปเยอะๆ สามารถแยกออกได้เลยCanon Nikon Sony Fuji  

ก่อนหน้านี้ผมหมกหมุ่นมาก จนแยกออกเลยว่าอันนี้โทนของกล้องไร อะไร แต่แคนน่อลผมชอบสกินโทนนะ แต่เสียดายผมดันชอบกล้องแบบทรงฟูจิ หรือ ไลก้า ถ้าแคนน่อลออกทรงแบบนี้มากแต่สเปคแบบพวก 5D ผมจัดเลย
0
0
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2009
ตอบ: 726
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 10:32
^Yimm@^ พิมพ์ว่า:

โอ้ววจริงด้วย ลืมไปเลยว่ามีข่าวตัวท็อป แต่ถ้าสิ้นปีราคาลงอีก ว่าจะจัดละครับ ไปเที่ยวต้องใช้
แต่ถ้าไม่ลดกว่าเดิมคงรอดีกว่า  

ผมจัด R มาเมื่อต้นปีลั่นชัตเตอร์ยังไม่ถึงพันเลยเศร้า ไม่มีเวลาเลย
0
0
Status:
เข้าร่วม: 06 Jan 2008
ตอบ: 1011
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 10:57
[RE]จัด Canon eos r หรือ rp ดี
ใช้ sony อยู่กำลังจะตามไปด้วยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Oct 2009
ตอบ: 533
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 14:49
เน้นถ่ายภาพนิ่ง ถ่ายแฟน ถ่ายครอบครัว แค่ rp ก็เหลือๆแล้วครับ

ส่วนต่าง 2 หมื่น นี่ไม่ใช่น้อยๆนะครับ เอาไปซื้อเลนส์ rf 35mm เบ็ดเสร็จ 5 หมื่นจบๆ

ถ้าไป R ไอ้ที่จบๆนี่ทะลุแสนแน่นอนครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel