ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
คิดว่าอีก 20ปี ประเทศไทย จะเป็นคนไร้ศาสนาถึง 30% ไหม
เร็วเกินไป
???
พอเป็นไปได้
???
คะแนนทั้งหมด: 240
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 21883
โพสเมื่อ: Tue Sep 17, 2019 21:40
[RE: อีก 20 ปี คิดว่าประเทศไทยจะมี คนไร้ศาสนาถึง 30% ไหม กับประชากรทั้งประเทศ]
สำหรับผมนะ ใครจะนับถิอไรก็เรื่องของเขา ผมไม่แคร์เลย ผมนับถือhee
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2010
ตอบ: 983
โพสเมื่อ: Tue Sep 17, 2019 23:04
อีก 20 ปี คิดว่าประเทศไทยจะมี คนไร้ศาสนาถึง 30% ไหม กับประชากรทั้งประเทศ
TopPuPu พิมพ์ว่า:
ตอนเด็กๆผมก็ไม่เห็นความสำคัญของการมีศาสนาเหมือนใครๆหลายๆคน

แต่เมื่อได้ติดตามปฏิปทาครูบาอาจารย์หลายๆองค์ รวมถึงศึกษาธรรมะของท่านพระพุทธองค์ ผมว่านี้แหละศาสนาที่มีเหตุผลที่สุดแล้ว

ถ้าท่านเลือกที่จะไม่เชื่อในคำสอนของศาสนาใดเพราะว่า ท่านได้ศึกษาศาสนาของท่านได้อย่างถ่องแท้แล้ว ผมก็คิดว่าเป็นสิ่งที่เหมาะสมกับท่าน

แต่คนส่วนใหญ่ๆ เอาเป็นว่าคนพุทธเลือกที่จะไม่เชื่อในคำสอนของศาสนาพุทธ ไม่ได้รู้คำสอน หรือคิดจะศึกษาธรรมะให้ลึกซึ้งให้มากกว่านี้อีกนิดเลย เป็นเรื่องที่น่าเสียดายอย่างยิ่ง

เอาเป็นว่า ท่านที่เรียกตัวเองว่าพุทธ แต่เลือกที่จะไม่มีศาสนารู้จัก คำว่า จิต คำว่า ตัวรู้ รู้จักคำว่า สติปฐาน กันบ้างรึยัง

สุดท้ายคนที่เลือกที่จะไม่เชื่ออะไรก็เหมือนเลือกที่จะเชื่อในบางอย่างอยู่ดี เชื่อในการไม่เชื่อ เชื่อในศาสนาของการไม่มีศาสนา  

เห็นด้วยครับ ผมก็ไม่เคยสนใจในศาสนาพุทธเลย จนได้ไปบวชแล้วลองปฎิบัติตามที่ครูบาอาจารย์บอก ผมรู้สึกเลยว่าตัวเองโชคดีนะที่ได้มีโอกาสเข้าศึกษาทำความเข้าใจในศาสนาพุทธ ทำให้รู้ว่าเราโดนคนโตสอนมาแบบผิดๆตลอดเลยในเรื่องศาสนา ทุกวันนี้ไม่ว่าจะมีข่าวพระทำอะไรไม่ดียังไงหรือมีข่าวเสียๆหายเกี่ยวกับศาสนาพุทธก็ตาม ก็ไม่ได้ทำให้ศรัทธาในศาสนาพุทธของผมลดลงไปเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Artory
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2242
โพสเมื่อ: Tue Sep 17, 2019 23:05
อีก 20 ปี คิดว่าประเทศไทยจะมี คนไร้ศาสนาถึง 30% ไหม กับประชากรทั้งประเทศ
ในใจผมว่าเกินไปนานละครับ เหลือแค่พิธีกรรมที่ทำตามประเพณี
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2007
ตอบ: 5041
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 00:37
[RE: อีก 20 ปี คิดว่าประเทศไทยจะมี คนไร้ศาสนาถึง 30% ไหม กับประชากรทั้งประเทศ]
คนไร้ศาสนา ยังเป็นเรื่องใหม่สำหรับหลายๆคนอยู่เลยครับ

ผมเคยคุยกับคนขับแท็กซี่ เค้างงอย่างแรง มีด้วยหรือคนไม่มีศาสนา

หรือผู้คนที่อยู่ตามชนบทหลายๆคน ก็ยังไม่คิดว่าจะมีคนไร้ศาสนาด้วยซ้ำ

แต่สำหรับผมไม่ใช่เรื่องใหม่ เจ้านายเก่าพ่อผมมาจากเกาหลี ก็ไม่มีศาสนา

และไม่อนุญาตให้มีศาลพระภูมิ ศาลพระหรหม โต๊ะหมู่บูชา ฯลฯ

ซึ่งโดยทั่วไป เกือบทุกโรงงานจะต้องมีศาลพระพรหม แต่ที่ทำงานพ่อผมไม่มี

0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: ...........
เข้าร่วม: 28 Jan 2006
ตอบ: 945
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2019 08:23
ผมก็ไร้ศาสนานะ 10 กว่าปีแล้วที่ไม่เอาศาสนา ในบัตรก็ไม่ให้ระบุศาสนา

วัดไม่เข้าไม่ทำบุญ ไม่เชื่อเรื่องไรเลย เชื่อตัวเอง

ตอนนี้ใช้ชีวิตปกติมากครับ มีความสุขกว่าตอนนับถืออีก

ก็จะมีคนมากัดว่าเวลาตายทำไง ผมบริจาคร่างกาย ผมบอกตายไปแล้วจะทำห่าไรก็แล้วแต่ญาติ กรูไม่รับรู้
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel