ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Jan 2011
ตอบ: 3899
โพสเมื่อ: Tue Sep 17, 2019 07:35
[RE]เซง นอนไม่ค่อยหลับ
ผม เป็นเหมืแนกันเลยท่าน มีอยู่ช่วงนึงนอนไม่หลับเลย เครียด คิดโน่นนี่ แรกๆ แก้โดยการกินยา ทีนี้ยานอนหลับมันหาไม่ได้ เลย ซัดพวก ดีคอลเจน หรือ ยาแก้แพ้ เม็ดเดียว ง่วง เลยพอได้นอนหน่อย หรือไม่บางที ก็ไปกินเหล้าให้เมา ถึงจะได้นอน แต่เอาจริงๆ พอเมา มากๆ มันจะนอน ไม่ค่อยหลับอีก หลับได้แปปเดียวก็ตื่น

หลังๆ เริ่มคิดว่า มันไม่ดีต่อร่างกาย เลยใช้ วิธี ไปวิ่ง ไปออกกำลังกาย ให้เหนื่อยๆเลย กลับมาถ้าไม่หิว ก็อาบน้ำ เปิดแอร์ แล้วนอน เลย ช่วยได้เยอะครับ พอทำแบบนี้บ่อยๆ ร่างกายมันเรียนรู้เอง บางวัน พอถึงเวลา มันก็ง่วงเอง เลย ครับ

แต่ มี วิธีคือ พอ ถ้าง่วงแล้ว ต้องนอน เลยนะ ถ้าฝืน หรือ ดูโน่น ดูนี่ ไปเรื่อย ๆ พอถึงจุด ๆนึง มันจะไม่ง่วงเลย ตาสว่าง

ท่านนอนน้อย ผมลอง แนะนำ ดื่ม หรือ กิน พวกวิตามินซี หรือวิตามินรวม แบบเม็ดฟู่ ละลายน้ำ ก็ได้ เวลาตื่นนอน มันจะได้ไม่เพลีย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 30 Mar 2010
ตอบ: 887
โพสเมื่อ: Tue Sep 17, 2019 08:59
[RE: เซง นอนไม่ค่อยหลับ]
ผมขออนุญาตแนะนำนะครับ​ ขอก็อปที่เคยตอบท่านอื่นแล้วกัน
1.ให้ท่านออกไปตากลมตากแดด​ ให้แสงแดดโดนตา​ มันจะเซ็ทนาฬิกาชีวิตในสมองให้กลับมาปกติ​สัก​ 10​ นาที​ก็ได้​ แถมแสงแดดยังช่วยผ่อนคลาย
2.ก่อนนอนสัก​ชม.​ เลิกเล่นมือถือ​ แสงสีฟ้า​ในพวกจอคอม​ จอมือถือ​ จอทีวี​ มันเป็นแสงที่ทำให้เราตื่น​ สมองมันเลยผลิตฮอร์โมนง่วงอออกมาน้อย​ ถ้าจำเป็นต้องเล่นให้โหลดแอพ
กรองแสงสีฟ้ามาช่วย​แล้วปรับหน้าจอเป็นสีแดงๆครับ​ งดเล่นเกมส์พวกมือถืออาทิเช่น.RoV.pubg ถ้าเล่นก็งดนะครับมันส่งผลอาการหัวร้อนก่อนนอนได้​ 555
3.นั่งสมาธิก่อนนอนหรือตอนเช้าก็ได้​ อันนี้ศาสนาไหนก็ทำได้ครับ​ มันคือการฝึกสมองให้นิ่ง​ คลูดาวน์สมอง​ ผมอิสลามผมก็ทำนะ​ ถ้าท่านวันนึงใช้งานสมองเยอะ​ คิดงาน​ คิดนั่นคิดนี่​ พอเราไม่ทำสมาธิ​ ร่างกายอาจจะเพลียแต่สมองยังตื่นอยู่​ แบบนี้พอไปนอนอาจจะหลับยาก​ หลับไม่สนิท​วิธีที่ง่ายเลยก็​ เพ่งดูลมหายใจเข้าออก​ พอหายใจเข้าก็ให้สติ​ รู้ว่าตอนนี้หายใจเข้าอยู่​ พอหายใจออก​ ก็ให้รู็ว่า​ หายใจออก​
4.หาโคมไฟอันเล็กๆใส่หลอดไฟสีส้มหรือแดง​ มาไว้ในห้อง​นอนตรงหัวเตียงแสงสีแดงหรือแสงสีส้ม​ มันจะทำให้เราง่วงเพราะมันเป็นแสงสีคล้ายๆตอนดวงอาทิตย์ตก​ สมองจะเข้าใจว่า​อ๋อ​ เย็นแล้วเตรียมนอน​ ถ้าจะนอนก็ปิดไฟปกติในห้องให้หมดเปิดเจ้าโคมไฟนี้แทน​ แล้วอาจจะอ่านหนังสือสักเล่มเบาๆ​สักนิด​ แล้วค่อยปิดไฟแล้วนอนเลย
5.งดกินกาแฟอีน งดกาแฟ​หลังบ่ายโมง​ หรือถ้าร่างกายเรากำจัดคาแฟอีนได้ไม่ดีก็งดไปเลยครับ​
6.ถ้าอาหารการกินดีหมดเเล้วครับอาจจะเพิ่มกล้วย​สักใบ​ ช่วยบำรุงสมองและประสาท​ มีสารทริปโตเฟนช่วยเพิ่มซีโรโทนินในสมองให้มีความสุข​ หรือไม่งั้นเน้นกินโปรตีนเพิ่ม​ ผักผบไม้เพิ่ม​ ไม่ก็ต้มถั่วเขียว​ ต้มลูกเดือยกิน​ ช่วยบำรุงสมองและระบบประสาทให้ผ่อนคลาย

เขียนมาซะยาว​ เอาเป็นว่าผมเคยเป็นโรคนอนไม่หลับ​ หลับไม่สนิทมาหลายปี​ ทรมาน​มาก​ ถ้าใครมีปัญหาก็ลองเอาวิธีที่ผมเขียนไปปรับใช้ดู​ จริงๆมันมีเยอะกว่านี้​อีกแต่เอาแค่นี้พอก่อน

เรื่องการนอนผมบอกเลยสำคัญมาก​ต่อให้เรากินดี ออกกำลังกายแต่พอนอนไม่ดี​ สิ่งที่กินเข้าไปก็นำไปสร้างซ่อมแซมไม่ค่อยได้​เพราะการนอนมันคือช่วงที่ฟื้นฟูตัวเรา
แก้ไขล่าสุดโดย anis เมื่อ Tue Sep 17, 2019 09:03, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2011
ตอบ: 10911
โพสเมื่อ: Tue Sep 17, 2019 09:54
จัดไปซัก 1 น้ำ ครับ

Spoil
https://www.honestdocs.co/say-goodbye-to-insomnia-with-homemade-fruit-juice  

หลับสบาย
0
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 7621
โพสเมื่อ: Tue Sep 17, 2019 10:00
ถ้าเป็นหนักๆหลายวัน ลองไปพบแพทย์ดู ที่ รพ.รามา ก็ได้ มีคลินิคโรคนอนไม่หลับ

แต่จริงๆเดี๋ยวนี้มีหลาย รพ. แล้วที่มีคลินิคโรคนอนไม่หลับ ผลวิจัยบอกว่าสมัยนี้คนไทยกว่า 60% เป็นโรคนอนหลับยาก
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel