ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้จัดการทีม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1074
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2019 00:14
[RE: ถ้าอยากยกระดับชีวิต อยากให้กำลังใจให้พยายามลงทุนกับภาษาอังกฤษมากๆ]
James Bourne พิมพ์ว่า:
nismo12 พิมพ์ว่า:
เห็นด้วยกัยบการพัฒนาตัวเองนะครับ แต่ยังข้องใจอยู่เรื่องตำแหน่งในบริษัท

ในบ.หนึ่งๆมคีคนระดับนี้เรียกได้ว่าอาจจะ1ใน1000ต่อบริษัท กว่าจะได้เป็นระดับนั้นไม่ใช่

คุณจะมีความรู้แค่ภาษาเท่านั้น คุณต้องมีทักษะเฉพาะทางในงานนั้นๆที่โดดเด่นกว่าคนอื่นที่

แข่งกับคุณด้วย ผมมีเพื่อนอยู่บ.เครือซีเมนต์แห่งหนึ่งระดับTOPของประเทศ เขาบอกว่า

กว่าจะได้เป็นระบบ Manager ก็เกือบแก่ ต้องแก่งแย่งชิงดีกัน เหนื่อยมากๆ สุดท้ายเราก็

ต้องการแค่เงิน เพื่อจะทำให้เราและครอบครัวสบายเท่านั้นเอง

ยังไงก็สู้นะครับ ...

ที่ไม่ได้พูดเรื่องทักษะความสามารถในงานที่ทำ เพราะผมคิดว่าเรื่องนี้มันเบสิคเป็นปกติอยู่แล้ว
ที่เราทำงานแล้วเราต้องพัฒนาในเก่งในงานที่เราทำ
แต่สมมติคุณเรียนบัญชีมา ภาษาอังกฤษไม่ได้ ต่อให้คุณเก่งงานที่ทำ ก็อย่างมากก็ทำงานในบริษัทสักที่ที่มีเพดานเงินเดือนจำกัด ทั้งที่จริงๆ คุณเก่งบัญชี แต่คุณไปทำงานในบริษัทต่างชาติไม่ได้ เพราะภาษาอังกฤษคุณไม่ได้ ก็จบเลย หมดโอกาส

และบางที สมมติตำแหน่งที่บริษัทเดิมมันตัน แต่คุณคิดว่าตัวเองก็มีดี ไม่ได้แย่ เพียงแต่มีคนที่เก่งกว่าและอยู่บนกว่า แล้วตำแหน่งมันยังไม่ว่าง
ก็ย้ายไปหาโอกาสที่อื่นครับ
เป็น Asst.Mgr. มา 4-5 ปี เรียนรู้งานจนเก่ง แต่ Mgr คนเก่ายังอยู่
อย่างนี้เราย้ายไปที่อื่นได้ครับ เพื่ออัพตำแหน่ง แต่แน่นอนว่า ถ้าจะไปบริษัทข้ามชาติ เขาก็ต้องการคนเก่งภาษาอังกฤษ ถ้าเราไม่เก่ง ก็ไปไม่ได้ อันนี้ก็ปิดโอกาสเรา

คือผมเคยมีเพื่อน หรือรุ่นน้อง ที่รู้ว่าคนนี้เก่งในงานที่ทำ แต่เอาเขาไปเสนอบริษัทอื่นที่มีโอกาสได้เงินเดือนเพิ่มขึ้นสูงไม่ได้ เพราะภาษาอังกฤษไม่ดี ซึ่งผมก็เสียดายแทนนะ  

ถูกครับ ถ้าเราจบป.ตรี พูดอ่านเขียนได้ใกล้เคียงระดับ native

เราก็ต้องหวังเงินเดือนเหมือนฝรั่ง ใครจะหวังแค่ 2-3 หมื่นบาท

เมืองนอกเป็นเด็กเสริฟ์ไม่ต้องจบตรีต่ำๆยังได้ 5-6 หมื่นบาทเลยครับ

ต่อให้จ้างฝรั่งมาทำที่ไทย 1 แสน มันยังไม่อยากจะมาเลยครับ ส่งเงินกลับบ้านมันไม่คุ้ม

ยังไงคนไทยก็มีสิทธิ์ได้เงินสูงอยู่แล้วถ้าพูดเขียนอังกฤษคลอ่ง เพราะ ถ้าบอสเขาจ้างฝรั่งพูดไทยไม่ได้มาทำ แล้วจะประสานกับคนไทยที่พูดอังกฤษไม่ได้ยังไง ต้องมาเสียเวลาพูดกันไม่รู้เรือ่ง สู้จ้างคนไทยพูดอังกฤษได้คุ้มกว่าเยอะ จ่ายราคาต่ำสำหรับฝรั่ง แต่ถือว่าสูงมากสำหรับคนไทย นั้นแหละคือสาเหตุ ถ้าพูดอังกฤษได้เงินเดือนจะเยอะตาม
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19894
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2019 11:05
[RE: ถ้าอยากยกระดับชีวิต อยากให้กำลังใจให้พยายามลงทุนกับภาษาอังกฤษมากๆ]
เห็นด้วยมากๆเลยครับอยากอัพเงินเดือนต้องพัฒนาตัวเอง ไม่ใช่ได้แต่บ่น หรือเอาแต่คิดลบ หรือด่านายจ้าง ด่าเรื่อยเปื่อย ไร้สาระ
0
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16348
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2019 11:45
อยากก้าวหน้าภาษอังกฤษต้องมาก่อน ถ้าเก่งจะไปอยู่ที่ไหนก็สบาย
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 991
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2019 12:34
Notorious_BL_V2 พิมพ์ว่า:
ผมเป็นช่างไฟก็อกแก็กอยู่หลายปี ฝึกฝนภาษาอังกฤษจากอ่านไม่ออก จนตอนนี้มาเทรนขับ6ล้อบินได้ละครับ  

เด็กหางแดงหลอครับ อิอิ
ว่างๆเจอกันที่เครื่องน้าา
0
0
Life above the earth is my dream.
(ทัณฑ์บนครั้งสุดท้าย)

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 5579
โพสเมื่อ: Tue Sep 17, 2019 14:41
nismo12 พิมพ์ว่า:
Notorious_BL_V2 พิมพ์ว่า:
ผมเป็นช่างไฟก็อกแก็กอยู่หลายปี ฝึกฝนภาษาอังกฤษจากอ่านไม่ออก จนตอนนี้มาเทรนขับ6ล้อบินได้ละครับ  

เด็กหางแดงหลอครับ อิอิ
ว่างๆเจอกันที่เครื่องน้าา  

นี่เดาหรือว่าเรารู้จักกัน
1
0

Arsenal 38-0-0

ให้ดีใจลูกละ 1 นาที
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel