ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 13238
โพสเมื่อ: Sun Sep 15, 2019 18:13
[RE: ทำไมผมว่าBTSทำให้รถติดมากขึ้น]
โมเย่ส์ พิมพ์ว่า:
RIDER_V7 พิมพ์ว่า:
มองต่างนิดหน่อยผมว่าที่รถมันติดมากๆ เพราะ รถในไทยมันออกง่ายไปครับ รถที่ขนคนได้เยอะๆอย่างรถเมลล์ก็มีน้อยเกินไป

ผมใช้ BTS นานๆทีผมว่ามันก็แบ่งเบาคนไปได้เยอะแล้วหละ ถ้าเอาคนจาก BTS ลงมาใช้รถข้างล่างอีกยิ่งหนัก

พอรถมันออกได้เยอะ แม้แต่ TAXI ที่เช่ามาขับกันง่ายๆ มันก็ส่งผลถึงคุณภาพการบริการตามมา

-----

ถ้า BTS ครอบคลุมไปยังชานเมือง ออกรถส่วนตัวมาขับยากขึ้น ผังเมืองกระจายย่านธุรกิจที่กระจุกตัวในเมืองไปทุกส่วนใน กทม.

ปัญหาในกรุงเทพหลายๆอย่างจะดีขึ้นครับ เรื่องรถติดจะคลี่คลายไปเยอะมากครับ ระยะเวลาการเดินทางก็ลดลง

แต่ที่ผมว่าไปนั้น มันควรจะทำตั้งแต่ 10 ปีที่แล้ว...

ปัญหาหลายอย่างที่เกิดขึ้นได้รับการแก้ไขแบบทางอ้อมกันเยอะ ไม่ได้แก้ที่ตรงๆ กันเลย ติดเหตุผลอีกหลายอย่าง

ปล.ออกง่ายแค่ไหนตอนนี้ถ้าบางสาขา บางแบรนด์รถยนต์ ดาวน์ 5% ท่านก็มีรถขับแล้วอะ

ออกง่าย? ผมว่าไม่ใช่นะ ภาษีนำเข้ารถเยอะมากเลยไม่ใช่หรอครับ  

ผมหมายถึง รถส่วนตัวที่คนทั่วไปซื้อมาขับครับ รถกลุ่มนี้ผลิตในประเทศซะส่วนใหญ่นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย RIDER_V7 เมื่อ Sun Sep 15, 2019 18:13, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
"I come from the 1% but i represent the 99%"

Thanathorn J.
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1933
โพสเมื่อ: Sun Sep 15, 2019 18:14
ถูกแบนแล้ว
[RE]ทำไมผมว่าBTSทำให้รถติดมากขึ้น
อยากให้เอาจักรยานขึ้นBTSได้ จักรยานพับก้ได้

ลงบีทีเอสแล้วถีบไปทำงานต่อได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2010
ตอบ: 29684
โพสเมื่อ: Sun Sep 15, 2019 18:19
[RE: ทำไมผมว่าBTSทำให้รถติดมากขึ้น]
งงหัวมู้กับเนื้อหา

รถติดเพราะจิตสำนึกคนขับล้วนๆ

พวกตั้งของขายอีก

มันมีส่วนกันหมดอะ

0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8610
โพสเมื่อ: Sun Sep 15, 2019 18:21
เมื่อ30ปีที่แล้ว​ รถก็ติเแบบนี้​ แต่คนไม่มีทางเลือก​ ทุกคนต้องอยู่ในถนน
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 5124
โพสเมื่อ: Sun Sep 15, 2019 18:23
ถูกแบนแล้ว
เกี่ยวไรกะ BTS ไอตัวการรถติดเนียะ แท๊กซี่กะรถเมล์เลย เคยเจอแท๊กซี่จอดกลางถนน กะรถบัสอยู่ขวาสุดแล้วหักเข้าซ้ายไหม แม่งทำรถติดไปสามเลน จริงๆนะ แก้ง่ายๆด้วยการทำเลนซ้ายสุดเป็น BUS Lane ไปเลย ถ้าเจอรถเมล์ออกมาจากเลน ให้แจ้งขนส่งปรับคนขับไปซะเลย ปรับซักสองพัน ดูซิว่ายังกล้าอีกไหม
0
0
Toshi
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2008
ตอบ: 13884
โพสเมื่อ: Sun Sep 15, 2019 18:29
ถามว่าทำไมรถติดดีกว่าผมว่า ไม่ต้องไปจั่วถึง BTS หรอก 555+

เอาจริงๆมันอยู่ที่ความเข้มงวดเรื่องวินัยจราจร ไม่ต้องไปถามหาจิตสำนึก

ขอเพียงจับจริง-ปรับหนัก ถ้าทำได้เดี๋ยวระบบมันจะเข้าที่เอง ทุกวันนี้

ติดเพราะมันมีบางกลุ่มมักง่ายอะ ส่วนจุดที่รถไฟฟ้ากำลังก่อสร้างนี่ก็บอกเลย

ติดหนักมากช่วงรามฯตอนนี้เหมือนอัมพาตแล้ว วิ่งไปกันได้เลนเดียวยังมี

หนำซ้ำมาเจอพวกขับไร้จิตสำนึกอีกเอาที่ตัวเองสบายวิ่งขวาขับปาดซ้าย

ระบบเลนก็พังหมดทำเขาติดไปหมดก็เยอะ ยิ่งเดี๋ยวนี้ ตร.จราจรไม่ทำงาน

ก็ตามมีตามเกิดละครับ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2281
โพสเมื่อ: Sun Sep 15, 2019 18:31
Silence พิมพ์ว่า:
มันเป็นเพราะสันดานของคนขับรถสาธารณะ ไม่เกี่ยวกับ BTS  

แถวแบริ่งบ้านผมรถเมล์เขียววิ่งขวาสุดผู้โดยสารจะลงตบเข้าซ้าย จอดให้ลงแล้วไปเข้าเลนขวาใหม่
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 7528
โพสเมื่อ: Sun Sep 15, 2019 18:46
ถูกแบนแล้ว
เอาจริงมันควรห้ามจอดและจราจรควรกวดขัน เหมือนตรงจตุจักรแม่ม

รถสาธารณะเนี่ยตัวทำรถติดเลย รถเมล์ไม่เข้าป้ายจอดเลน2 แท๊กซี่จอดแช่ มอไซค์ก็ขับบนทางเท้า เพลีย
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1816
โพสเมื่อ: Sun Sep 15, 2019 19:20
เป็นผมจะประกาศให้ค่าโดยสาร BTS, รถเมล์ปรับอากาศถูกลง

ดึงคนมาใช้เยอะๆ เอาให้พฤติดกรรมคนเลิกใช้ลดไปเลย
แบบนี้แหละดี ลดค่าครองชีพเค้า
มากกว่าไปแจกการ์ด
0
0

แข้งเจลีก
Status: The Blues Chelsea
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 7557
โพสเมื่อ: Sun Sep 15, 2019 19:34
ลองไม่มีสิ ฉิบหายหนักกว่านี้แน่นอน สยาม อโศก หมอชิตเนี่ยคนขึ้นเป็นแสนนะครับต่อวัน ถ้าลงมาอยู่บนท้องถนนกันหมด ตายอย่างเดียว
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2009
ตอบ: 4778
โพสเมื่อ: Sun Sep 15, 2019 20:37
Tsubomi พิมพ์ว่า:
ถ้าตามที่เคยเรียนด้าน Transportation

ผมคิดว่า นอกจากความหนาแน่นของรถต่อถนนที่มากเกินไปอย่างที่เรารู้

อีกปัจจัยผมคิดว่าคือ ทางแยกมากเกินไปครับ

แล้วก็อีกด้านที่ไม่เกี่ยวกับที่เรียนมา

ความมักง่ายครับ รถเมล์ตัวดีเลย จะจอดป้ายหน้าอยู่ละ แซงคันเดียวออกเลนขวาสุด แล้วปาดมาจอด

ไม่ก็แซงกั๊กกันกับรถเมล์คู่แข่ง

Taxi บางคันด้วย จอดมักง่าย

งั้นขอสอบถามเพิ่มครับ ทางด่วนบ้านเรามันตัดกันนี่ถูกหลักปะครับ​? เซงมาก ขึ้นจากอนุแล้วไปลงพระราม6 เนี่ย ตัวทำทางด่วนติดเลย
0
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 21 Apr 2008
ตอบ: 5902
โพสเมื่อ: Sun Sep 15, 2019 20:50
คนมีรถส่วนตัวเยอะแต่ก็เข้าใจคนที่ใช้รถส่วนตัว เพราะขนส่งสาธารณะมันแย่ รถเมล์มันขับแย่ รอนาน ฝนตกก็เปียก เรียกแท็กซี่ก็ไม่ไป รถไฟฟ้าก็แพง คนแน่น เสียบ่อย หรือบ้านอยู่ชานเมือง ใครซื้อรถได้ก็ออกรถกันหมด ถ้าไม่เชื่อก็มาลองนั่งรถเมล์เส้นลาดพร้าวหน้าฝนสักอาทิตย์หนึ่ง
0
0
THE THEATRE OF DREAMS
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 5144
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2019 07:19
โมเย่ส์ พิมพ์ว่า:
RIDER_V7 พิมพ์ว่า:
มองต่างนิดหน่อยผมว่าที่รถมันติดมากๆ เพราะ รถในไทยมันออกง่ายไปครับ รถที่ขนคนได้เยอะๆอย่างรถเมลล์ก็มีน้อยเกินไป

ผมใช้ BTS นานๆทีผมว่ามันก็แบ่งเบาคนไปได้เยอะแล้วหละ ถ้าเอาคนจาก BTS ลงมาใช้รถข้างล่างอีกยิ่งหนัก

พอรถมันออกได้เยอะ แม้แต่ TAXI ที่เช่ามาขับกันง่ายๆ มันก็ส่งผลถึงคุณภาพการบริการตามมา

-----

ถ้า BTS ครอบคลุมไปยังชานเมือง ออกรถส่วนตัวมาขับยากขึ้น ผังเมืองกระจายย่านธุรกิจที่กระจุกตัวในเมืองไปทุกส่วนใน กทม.

ปัญหาในกรุงเทพหลายๆอย่างจะดีขึ้นครับ เรื่องรถติดจะคลี่คลายไปเยอะมากครับ ระยะเวลาการเดินทางก็ลดลง

แต่ที่ผมว่าไปนั้น มันควรจะทำตั้งแต่ 10 ปีที่แล้ว...

ปัญหาหลายอย่างที่เกิดขึ้นได้รับการแก้ไขแบบทางอ้อมกันเยอะ ไม่ได้แก้ที่ตรงๆ กันเลย ติดเหตุผลอีกหลายอย่าง

ปล.ออกง่ายแค่ไหนตอนนี้ถ้าบางสาขา บางแบรนด์รถยนต์ ดาวน์ 5% ท่านก็มีรถขับแล้วอะ

ออกง่าย? ผมว่าไม่ใช่นะ ภาษีนำเข้ารถเยอะมากเลยไม่ใช่หรอครับ  

ผมมองต่างจากคุณ Rider_V7 นิดนึง
ผมอยากให้ใบขับขี่ออกยากกว่านี้ ข้อสอบโหดๆ แบบสอบขับขี่จริงมีกรรมการนั่งไปด้วยเพื่อให้คะแนน และอยากให้มีการยกเลิกใบขับขี่กรณีที่ขับขี่ผิดกฏบ่อยครั้งด้วยครับ

เมื่อคนขับมีฝีมือ มีวินัยเคารพกฎจราจร ก็จะไม่มีพวกแบบที่ท่านว่า พวกนึกจะจอดก็จอด, Taxiหรือรถตู้จอดแช่, คนขับช้าแช่ขวา ฯลฯ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel