ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Jan 2010
ตอบ: 982
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 09:15
[RE: ทำไมเจ้าสัวธนินท์ CP ถึงมักจะโดนเยอะกว่าเจ้าสัวคนอื่น]
มีสองสามอย่างที่แนวทางซีพีมันไม่โอเคจริงๆครับ
1 ธุรกิจเซเว่น เน้นว่าช่วงนึง เรื่องนี้ทำให้ภาพลักษณ์เเย่มากครับ การเปิดแข่ง โดยที่ก่อนเปิดแข่งมาเจรจาเรื่องยอด เรื่องจิปาถะต่างๆ ให้เพิ่มนั่นนี่ หรือบางเคสพูดตรงๆเลย และเปิดสาขาแข่ง โดยที่ความไม่โปร่งใสคือ การส่งสินค้า ที่ความกั๊กๆ เช่นช่วงโปรแกว้ไลน์ สาขาของซีพีออลเอง มีครบทุกแบครบทุกลาย สาขาเดิม ตอนมาส่งบอกว่าของหมดไม่มีสักแบบ แบบนี้ลูกค้าจะมองอย่างไรหล่ะครับ จนตอนหลักเค้าถึงแก้เกมส์ทำเป็นมาตรฐานออกมาว่า ใครเปิดร้านถ้ายอดขายดีเกิน... จะมีการขยายธุรกิจโดยเจรจาให้เจ้าของเดิมงทุนเพิ่ม แต่ถ้าไม่ไหวซีพีออลล์จะเปิดเอง ตรงนี้โอเคหน่อยที่ชี้แจง ไม่ใช้ ชักแม่น้ำทั้งร้อยหาเรื่องติ เพื่อจะเปิดเองโดยไม่มีหลักฐาน

2 ธุรกิจอาหารสัตว์
มุมมองเจ้าของฟาร์มที่ทำมาแต่เดิมจะไม่ชอบในเรื่อง เกษตรสมัยใหม่ที่อัดยาให้ไก่ คือจริงๆไก่ไม่ต้องอัดยาเพื่อป้องกันโรค ฉีดเกินขนาด เร่งการกินให้มันกินจนโตเร็วน้ำหนักได้ เพื่อรีบขาย ตัวไหนไม่ได้น้ำหนัก แม้ไม่เป็นโรคไม่รับซื้อคืน คิดภาพเทียบกับที่เค้าเคยเลี้ยง คือปล่อยให้ไก่ กินตามเวลา ดูแลรักษาตามอาการโรค ไม่ใช่ฉีดยาจนอารมณ์แบบ นี่เรากินวัคซีนต่อจากไก่ป่าวเนี่ย ว่ากันต่อเรื่องรับซื้อคืน นั่นคือซีพีรับซื้อไก่ที่โครตเฟิร์มเท่านั้น เลี้ยงระยะสั้น อัดวัคซีน กินทั้งวัน ตัวไหนโต ตัวไหนผ่าน รับไป และนั่นต้องภาวนาให้สภาพแวดล้อมดีจัดๆเลย แม้จะอยู่ในโรงเรือนปิดก็ตามแต่มันคุมไม่ได้100% ซึ่งเจ้าของฟาร์ม รับภาระไก่ที่ขายไม่ได้ ก็ขาดทุนในตอนนี้

มุมมองผู้เกี่ยวข้องกับธุรกิจการเกษตร ร้านค้าอาหารสัตว์ ยา จะไม่ชอบตรงที่ทำให้ฐานลูกค้าหายไป ใครเข้าสังกัดทำฟาร์มให้ซีพี อาหาร ยาต่างๆก็ต้องซื้อจากซีพีเองเท่านั้น ผูกขาดมากๆ ทำให้ธุรกิจที่เกี่ยวข้องไปต่อไม่ได้

ไม่นับเรื่องการแข่งกันจนเกินปริมาณนะครับ ซึ่งเกิดผลอะไร เช่นฟาร์มมีมากเกินไป ถ้ารับจากฟาร์มแรกได้หมด แผนที่จะไปรับไก่จากฟาร์มสองอาจเลื่อนออกไป แบบโทรแจ้งกระทันหัน รถมารับซื้อขอเลื่อนไปก่อน บางที่เลยเวลาไปสามวัน ไก่ตายเป็นร้อยเลยครับ

3.กับธุรกิจอื่นๆ ซีพี พยายามสร้างเองกินรวบเอง คือจะใช้วิธีเลวๆนิดนึง คือแบบถ้าสินค้า หรือบริการขายดี ซีพีจะสร้างบ.ลูกทำในสิ่งนั้นๆเอง ถ้าจำได้ ขนมกล้วยเอย หรือขนมปัง และอีกหลายต่อหลายอย่าง
7
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 13 Jul 2008
ตอบ: 10548
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 09:30
[RE: ทำไมเจ้าสัวธนินท์ CP ถึงมักจะโดนเยอะกว่าเจ้าสัวคนอื่น]
ไอ่เรื่องที่สินค้าไหนขายดีแกทำเองนี่ละโครตแย่เลย คือถ้าแกให้โอกาสแบรนด์อื่นได้เติบโต คือทำของขายใน 7 อันนี้ผมชมเลย แต่แต่พอมันเริ่มขายดีเริ่มสั่งทำเองติดแบรนด์ตัวเอง พยามผลักรายนั้นออกไปจาก shelf ทุกวันนี้ผมยังหาขนมปังบางอย่างของ farmhouse แทบไม่ได้เลยทั้งที่เมื่อก่อนมันมี ตอนนี้มีแต่เลอแปง ที่ 7 สั่งทำ หรืออย่างสินค้าในโลตัส ก็จะมีสินค้า cp ไปแซมๆทำเหมือน แล้วเอาบางตัวออกไปให้มันหายากๆ
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 657
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 09:43
เขากินรวบจนถึงขั้นควบคุมประเทศไทยได้แล้วแหละครับ
บางอย่างทำอะไรก็ไม่ได้แคร์ประชาชนเท่าไหร่
ยิ่งขึ้นค่าแรง CP ก็ยิ่งได้ประโยชน์เพราะทุกอย่างในเครือ CP ราคาก็จะขึ้นตาม
ขออนุญาตยกตัวอย่างเรื่องการที่ไม่แคร์ประชาชนเท่าไหร่ ผลกระทบกับหัวใจผมตรงๆเลยคือ ฟุตบอลนี่แหละครับ ฤดูกาลก่อนอยู่กับ Bein ดูได้แทบทุกลีคขาดแค่บุนเดสแต่มาฤดูกาลนี้ดันดูได้แค่ลีคเดียวเสียเงินเท่าเดิมหรือมากขึ้นด้วยซ้ำ
มีอีกหลายๆอย่างครับเขาไม่ได้แคร์พวกเราหรอก
ผลประโยชน์สำคัญที่สุดแต่ก็นะเขาเก่งกันจริงๆน่ะแหละ
แต่ก็ไม่น่าจะใจร้ายกับระดับรากหญ้ากันขนาดนี้ เห้อออออ

ปล.เคยต่อต้านมากๆแบบสนับสนุนค่ายอื่นเอาพรีเมียลีคไปทำหรือใช้โทรศัพท์เครือข่ายอื่น สุดท้ายห่วยกว่า อยู่กับ True นี่สะดวกสบายราบรื่นสุด ทุกวันนี้ยอมจำนนละครับ แค่หวังว่าขอให้ใจดีกันมากขึ้นหน่อย ผมว่าเขาทำให้คนยากคนจนไม่ลำบากได้อ่ะในสถานการณ์บ้านเมืองแบบนี้
1
0

YOU'LL NEVER WALK ALONE.
#YNWA
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1457
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 09:43
ทำไมเจ้าสัวธนินท์ CP ถึงมักจะโดนเยอะกว่าเจ้าสัวคนอื่น
ถ้าเราไม่ซื้อของเค้า
ธุรกิจของ CP จะเจ๊ง ไปเองไหมคับ ??
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 20 Jun 2009
ตอบ: 4283
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 09:52
เคยเห็นเซเว่น 2 สาขาเปิดติดกันมั้ยจุดนี้แหละผมโคตรไม่ชอบเลยขนาดแข่งกับลูกค้าตัวเองก็เอา
0
0
ถ้าเราเดินตามรอยเท้าของผู้อื่น ก็จะไม่มีรอยเท้าเป็นของตัวเอง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 08 Dec 2008
ตอบ: 293
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 09:54
BenzE300Hybrid พิมพ์ว่า:
ธุรกิจของ CP จะเจ๊ง ไปเองไหมคับ ??  

เจ้งแต่อย่าลืมพักงานที่ทำงานใน ซีพีล่ะ

ต้องโดนแบบจีนใครรวยแต่ไม่ช่วยเหลือคนจนรัฐบาลอุ้ม
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 30 Mar 2007
ตอบ: 9061
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 09:57
แทบจะเป็นเจ้าของประเทศนี้แล้วละ แต่ถ้าได้มาโดยสุจริตชอบ ก็ไม่ควรไปว่าเขา

คนไทยมีพวกเห็นใครได้ดีกว่าตัวเองไม่ได้เยอะฮะ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 7484
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 10:05
ดูโครงการรัฐบาลต่างๆ กับ การดำเนินการของเจ้าสัว CP ครับ ดูย้อนหลังก็ได้ สัมพันธ์กันเกินไป เช่น
1.ประเทศไทยคนป่วยตายเพราะติดไข้หวัดนกกี่คน นายกไทยตอนนั้นประกาศซะเต็มที่ ไทยไม่ใช่พื้นที่สีแดงหวัดนกจ๊า รอเจ้าสัวส่งไก่ lot ใหญ่ให้จีนก่อน พอส่งปุ๊บไม่นานประกาศเลย 555 สัมพันธ์ไทยกับจีน เกือบแย่
2. อีกยุคประกาศค่าแรงขั้นต่ำจ๊า คู่แข่งตายเพียบจากกำลังไต่ขึ้นมาแข่งโดนพิษต้นทุนไปจบจ๊า เจ๊งกันไป
3. ขึ้นราคาน้ำมันจ๊า ทำไงครับ เปิดสาขา +18 กระจาย คนจะขับรถไปไหนล่ะ ก็อยู่ติดบ้าน ร้านสะดวกซื้อรวยดิ โชว์ห่วยตายไป
4. สินค้าประชารัฐผ่านใครจ๊ะ ไม่น่าพลาด 555
**************นี่คือตัวอย่างที่เห็นชัดๆจริงน่าจะมีมากกว่านี้อีก
*************เห็นความสัมพันธ์ความวุ่นวายที่ตามมาไหม
3
0
แขวนสตั๊ด
Status: เบื้องหลังการถ่ายรูป
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 28143
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 10:07
BenzE300Hybrid พิมพ์ว่า:

CP มีรายได้ที่เกิดขึ้นจากต่างประเทศ 65%

หมายถึงธุรกิจในไทยคิดเป็น 1/3

0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 誰でも人生を享受する権利を持っている…
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 47102
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 10:18
การทำโชว์ห่วยหรือรับราชการมันถ่วงประเทศขนาดนั้นเลยเร้อ

0
0
MOG
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 19547
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 10:53
หลักๆ7เยอะมันใกล้ตัวครับ คนจำได้ง่ายมีเป้าให้จดจำเยอะ

ยิ่งคนเราเริ่มอยากโตอยากเจริญแต่โดนกันไว้มันก็จะสะสมความเกลียดชัง

แล้วช่องที่จะโตมีแต่cpปิดไว้มันก็เป็นแบบนี้แหละครับ

ลองคิดเล่นๆว่าcp มีอะไรมั่ง
- เงินเยอะจนคนธรรมดาแข่งสู้ไม่ได้แน่นอน
- จำนวนประเภทธุรกิจในมือเรียกว่ามีแทบทุกอย่างเลยมั้ง
- อำนาจในการต่อรองกับคู่ค้า
- หลายๆอย่างมันส่อว่ารัฐก็เอื้อผลประโยชน์ให้ด้วย

ข่าวแย่ๆที่เคยเห็นมีอะไรบ้าง
- เปิด7แข่งกันเอง
- อันไหนขายดีจะทำเองมาแข่งเอง
- ฟาร์มต้องใช้แต่ของcp
- จะทำธุรกิจสุขภาพแล้วบังเอิญ(หรอ)รัฐพยายามจะแก้กฏหมายให้พยาบาลจ่ายยาแทนเภสัชได้พอดี

ถ้าลองมองในมุมผู้ประกอบการซักอย่าง ที่อาจมีcpมาเกี่ยวข้อง
- ธุรกิจไหนที่ทำเงินดี รัฐแค่ตั้งมาตราฐานการทำงานสูงๆใช้เงินทุนเยอะๆไว้ก็กรองคู่แข่งได้เยอะแล้ว
- ถ้าเป็นคู่ค้าด้วยพอเริ่มลืมตาอ้าปากได้หน่อย เจอลงมาแข่งด้วยอีก
- บางอย่างเช่นร้านยา กฏหมายมันขัดกับการพัฒนาคนอยากเปลี่ยนแต่ทำไม่ได้ แต่พอcpจะเล่นธุรกิจแนวนี้จะเปลี่ยนได้เฉย

จริงๆเจ้าสัวอื่นก็แนวๆเดียวกันแหละแค่ไม่ทำตัวเป็นเป้าเท่าcpเฉยๆ

วันก่อนก็เห็นคนบ่นแฟนไชน์big c mini เริ่มทำตัวมีปัญหาแล้วเดี๋ยวไม่นานคงตามกันมาติดๆ
0
0

แข้งเจลีก
Status: We’ll Keep The Blue Flag Flying High
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 6755
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 10:54
LeoNess พิมพ์ว่า:
เพราะไปเบียดเบียนร้านโชว์ห่วยจนเขาอยู่แทบไม่ได้มั๊งครับ
ภาพลักษณ์มันเลยติดตา....  
เรื่องนี้ผมมองว่า เค้าไม่ได้เบียดเบียนร้านโชว์ห่วยนะ ถ้ามองในมุมมองผู้บริโภคนะ ระหว่าง เซเว่นที่ติดไฟสว่างๆ แอร์เย็น มีของแทบจะทุกอย่าง มีบริการทุกอย่าง แถมของยังสดใหม่และมีราคาที่เป็นมาตรฐาน มีโปรโมชั่นต่างๆ แล้วหัวมาดูร้านโชว์ห่วยที่ต่างพูดกันปาวๆว่า โดนเซเว่นเบียดเบียน บางร้านมืด มีกลิ่นสาบหมาแมว สินค้าเก่าค้างสต็อค แถมไม่มีบริการอะไรเลย จะไปจ่ายค่านู่นนี่ก้ต้องเปลี่ยนร้านเปลี่ยนสถานที่ มันเลยกลายเป็นว่า เซเว่นดูทำได้อยู่อย่าง One Stop Service ที่จุดเดียวไปเลย ผมว่าร้านโชว์ห่วยยังไงก้ต้องรู้จักพัฒนาบ้างถ้าจะให้ลูกค้าเข้า ไม่ใช่เอาแต่โวยวายแต่ไม่พัฒนาอะไรเลย
1
0
นักเตะอบต.
Status: ข้าคือมหาเทพ
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 2004
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 10:54
พวกที่ชอบด่าๆ CP รอบตัวผม สุดท้ายก็เลือกซื้อสินค้าและบริการจาก CP อยู่ดี
ผมเคยถามว่าแล้วสนับสนุนเค้าทำไม

คำตอบสั้น มันถูก 555+
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 19 Dec 2008
ตอบ: 29841
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 11:11
Aphroditez พิมพ์ว่า:
LeoNess พิมพ์ว่า:
เพราะไปเบียดเบียนร้านโชว์ห่วยจนเขาอยู่แทบไม่ได้มั๊งครับ
ภาพลักษณ์มันเลยติดตา....  
เรื่องนี้ผมมองว่า เค้าไม่ได้เบียดเบียนร้านโชว์ห่วยนะ ถ้ามองในมุมมองผู้บริโภคนะ ระหว่าง เซเว่นที่ติดไฟสว่างๆ แอร์เย็น มีของแทบจะทุกอย่าง มีบริการทุกอย่าง แถมของยังสดใหม่และมีราคาที่เป็นมาตรฐาน มีโปรโมชั่นต่างๆ แล้วหัวมาดูร้านโชว์ห่วยที่ต่างพูดกันปาวๆว่า โดนเซเว่นเบียดเบียน บางร้านมืด มีกลิ่นสาบหมาแมว สินค้าเก่าค้างสต็อค แถมไม่มีบริการอะไรเลย จะไปจ่ายค่านู่นนี่ก้ต้องเปลี่ยนร้านเปลี่ยนสถานที่ มันเลยกลายเป็นว่า เซเว่นดูทำได้อยู่อย่าง One Stop Service ที่จุดเดียวไปเลย ผมว่าร้านโชว์ห่วยยังไงก้ต้องรู้จักพัฒนาบ้างถ้าจะให้ลูกค้าเข้า ไม่ใช่เอาแต่โวยวายแต่ไม่พัฒนาอะไรเลย  

ถ้าพูดถึงความน่าเข้าของร้าน อันนี้เซเว่นอยู่แล้ว..
เหตุที่เซเว่นสามารถทำได้เพราะอะไร...เค้ามีเงินทุนไงครับ
ร้านโชว์ห่วยโดยมาก จะเป็นร้านเก่าแก่ ที่มีรุ่นลุง ป้า ตา ยายเฝ้าร้าน
แน่นอนว่า ทั้งสินค้าและบริการสู้เซเว่นไม่ได้แน่ๆ ....

0
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19819
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2019 11:12
taMoN พิมพ์ว่า:
การทำโชว์ห่วยหรือรับราชการมันถ่วงประเทศขนาดนั้นเลยเร้อ

ขอตอบหน่อยนะครับ ไม่ได้ Quote ผม แต่รู้สึกว่ามันจะตรงกับเมนต์ผมเป๊ะเลย
ผมไม่ได้ว่าว่าโชว์ห่วยหรือราชการมันถ่วงประเทศนะ

อย่างโชว์ห่วยเนี่ย ถ้ามองภาพรวมมันไม่ใช่แค่ขายของแข่งกับคนอื่นหรือซื้อมาขายไปแค่ในชุมชนนะ
ผมมองรวมๆ ในส่วนของสินค้าถ้าบ้านเราไม่มีบริษัทใหญ่ๆโรงงานผลิตใหญ่ๆที่บริหารต้นทุนดีๆ มีแต่โรงงานเล็กๆ คุณภาพไม่สูงต้นทุนสูง วันนึงก็สู้เค้าไม่ได้ สุดท้ายก็จะเจ๊งเพราะสู้ของนำเข้าของจีนหรือที่อื่นๆที่ถูกๆไม่ได้
ในส่วนของการขายก็อีกอย่าง ต่อให้ไม่มี 7-11 มันก็อาจจะมีบริษัทข้ามชาติมาลงทุน หรืออย่างทุกวันนี้มี Online ต่างชาติเพียบ มีบริการขนส่งต่างชาติ ทั้งแกร๊ป food panda Kurry สารพัด หลายเป็นว่าคนไทยจะทำอะไร เงินต้องโดนตัดส่วนแบ่งให้ต่างชาติทุกครั้ง
แทนที่จะขายของกันไปเรื่อยรุ่นสู่รุ่น
ผมว่ามันจะดีนะถ้าจะพัมนาคนพัฒนาลูกของเจ้าของร้าน แทนที่จะทำกิจการตัวเองทั้งดูแลต้นทุน ทั้งขาย ทั้งทำตลาด ส่งของรับของ อยากให้เรียนสูงๆพัฒนาเฉพาะด้านไปเลย บัญชี กฎหมาย การตลาด HR โลจิสติกส์ ฯลฯ เพราะบริษัทใหญ่ๆ อย่างซีพี อย่างเบียร์ช้าง เค้าก็ไม่ได้ต้องการแค่พนักงานเคาท์เตอร์ พนักงานขนของ พนักงานบัญชีการเงิน กฎหมาย การตลาด พัมนาธุรกิจ เงินเดือนหลักหมื่นหลักหลายแสนเค้าก็ต้องการ ต้องการเยอะด้วย พวกงานระดับล่างไม่มีคนทำอีกหน่อยใช้หุ่นยนต์ก็ได้ อยากให้ไปถึงจุดนั้นกัน ไม่ใช่ว่าศักยภาพระดับพนักงานระดับล่าง พอเงินน้อยก็ท้อแท้ ชีวิตมันก็วนอยู่แค่นั้น

ขอสรุปว่าไม่ได้คิดว่าถ่วงนะ แต่การแข่งขันในโลกมันโหดร้าย มันมีแต่กินเค้ากับถูกเค้ากิน เป็นโชว์ห่วยต่อให้ไม่มี 7 ก็ต้องสู้กับต่างชาติอีกทั้งโลก ตายเรียบอยู่ดี แต่ถ้าพัฒนาร่วมกันให้เข้มแข็ง นอกจากไม่แพ้เค้าแล้วยังไปบุกต่างชาติได้ด้วยซ้ำ

ส่วนราชการผมก็ไม่ได้ว่าเค้าถ่วงประเทศตรงไหนนะ
แต่ที่พูดคือสิ่งที่เป็นอยู่จริงๆ ข้าราชการทำงานเช้าชามเย็นชาม ที่สอบๆกันก็เพราะหวังอยู่ยาวกินบำนาญกินสวัสดิการเป็นหลัก ไม่ใช่ข้าราชการที่ถ่วงประเทศไทยนะ แต่มันคือตัวคนไปเป็นราชการนี่แหละที่ถ่วงประเทศ คนดีคนขยันก็มีผมไม่ได้ว่า ที่บ้านผมพ่อแม่ก็ราชการทำงานเกือบสองเท่าของเวลาราชการมาตลอดสี่ห้าสิบปี
แฟนเก่าเคยทำงานธ.ออมสิน ไปถึงที่ทำงานแปดครึ่งพอดีนี่ห้ามลงว่าแปดครึ่งนะ ไม่งั้นคนอื่นสายตลอด ทำงานกันแบบนี้คือยังไงล่ะ ผมว่าประสิทธิภาพของข้าราชการไทย มันเห็นๆกันอยู่แล้วนะ
แก้ไขล่าสุดโดย bossa26 เมื่อ Fri Sep 13, 2019 11:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel