ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
Tah
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 02 Feb 2007
ตอบ: 969
โพสเมื่อ: Tue Sep 10, 2019 20:25
มีงาน 3 งานเสนอมา (ด้านไอที) ..... ท่านๆที่มีประสบการ์แนะนำหน่อยครับ
ถ้ามองตัวงาน ทั้ง 3 งานคนละแนวเลยและไปต่อคนละทางเลย

1 ERP งานเป็นแนว contact อยู่แล้ว เงินประมาณนี้ไม่แปลก อนาคตอาจจะแข่งขันสูงเพราะคนทำ ERP รุ่นเก่าๆ ก็ยังอยู่แต่งานอาจจะลดลง แต่เงินเปนกอบเป็นกำตั้งแต่ต้นจนจบ
ปกติจะไม่แนะนำงาน contact แต่ ERP ก็เลี่ยงยากและส่วนมากก็ renew กันตลอดๆ

2 ตอนแรกจะแนะนำให้เลือกอันนี้ แต่!!! พอรู้ว่าไม่ได้มาสายไอที ก็แอบคิดหนัก สาย analytics แล้วไม่ coding อาจจะไม่ตอบโจทย์ตลาดเท่าไหร่ การทำ visualize อย่างเดียว มันถือเป็นสกิลที่ควรมีกันอยู่แล้วสำคัญสายนี้ ชูเป็นจุดแข็งยาก

ถ้าการ analysis เป็น cloud platform (online) เช่นมีใช้ google analytics, firebase แบบนี้ ผมแนะนำให้เลือกข้อนี้
เพราะยังต่อยอดได้ แต่ถ้า tools ที่ใช้เป็น excel หรือ traditional database ไม่แนะนำให้เลือกข้อนี้

3 งานนี้ต้องถามว่าตัวคุณเองชอบคุยกับคนมากกว่ากับคอมมั้ย สามารถจับแพะชนแกะ หา solutions มอง risk รวมทั้งอาจจะมีงานเอกสารบ้าง ชอบหรือไม่

ถ้าชอบผมว่าให้เลือกข้อนี้ เพราะได้ทั้งสกิล และคอนเนคชั่น งานแนว pm หาได้เรื่อยๆ ต่อไปทาง scum master ก็พอไหว

สู้ๆ ครับ ถามตัวเองอีกทีนะครับ :)
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 1070
โพสเมื่อ: Tue Sep 10, 2019 21:22
[RE: มีงาน 3 งานเสนอมา (ด้านไอที) ..... ท่านๆที่มีประสบการ์แนะนำหน่อยครับ]
ปีตาอปีนี่เจ็บหกันมาเยอะครับ
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jan 2009
ตอบ: 4922
โพสเมื่อ: Tue Sep 10, 2019 21:37
[RE: มีงาน 3 งานเสนอมา (ด้านไอที) ..... ท่านๆที่มีประสบการ์แนะนำหน่อยครับ]
ผมทำงานไอทีโดยตรง

เลือก 1 แบบไม่ลังเลครับ
ถ้าเค้าไม่ต่อสัญญาก็เอา 1 ไปอัพเงินเดือนที่ใหม่

งานประจำ ถึงจะดูมั่นคง แต่เค้าก็พร้อมบีบคุณออกได้อยู่ดี
1
0
ทัณฑ์บนครั้งที่ 2
Status:
เข้าร่วม: 23 Mar 2010
ตอบ: 12460
โพสเมื่อ: Tue Sep 10, 2019 21:48
Nobody But You พิมพ์ว่า:
ผมทำงานไอทีโดยตรง

เลือก 1 แบบไม่ลังเลครับ
ถ้าเค้าไม่ต่อสัญญาก็เอา 1 ไปอัพเงินเดือนที่ใหม่

งานประจำ ถึงจะดูมั่นคง แต่เค้าก็พร้อมบีบคุณออกได้อยู่ดี  

ครับ ผมก็มองว่าถ้าลอง 1 ปีคงไม่เสียหาย ทำ 6 วันก็เถอะ ปึเดียว

แล้วค่อยเอาประสบการณ์ไปยื่นงานประจำที่มันทำงาน 5 วัน เพราะ erp เงินเยอะจริงเท่าที่ทราบ เมื่อเทียบกับโมดูลอื่นๆ

แต่ผมก็เสียดาย 2 กับ 3 นะ เพราะมันก็มีสายงานไปได้ของมัน

ตอนนี้ 2 ผมเริ่มคิดละ เพราะเราไม่ได้จบมาโดยตรง วันนึงถ้าเขาต้องการ data analysis ที่ทำงานซับซ้อนขึ้น เพราะการแข่งขันเรื่อง data มันรุนแรงขึ้น เขาพร้อมเขี่ยหาคนใหม่มาได้ทันที ถามว่าเราได้ประสบการณ์มั้ย ก็คงได้ แต่พอถึงอีก 4-5 ปีข้างหน้า เราทำงาน data analysis ได้แค่ระดับนึง เราเก่งกว่าที่เป็นอยู่ไปไม่ได้แล้ว มันก็อาจจะสู้น้องๆที่จบมาใหม่ๆที่เก่งกว่าเรา แล้วเรียกเงินพอๆกับเรา เพราะเราไม่ได้เก่งแบบเป็น expert ทางนี้ สุดท้ายก็จบเลย เส้นทางตรงนี้

แต่ก็อาจต่อยอดไปเป็น marketing manager ได้มั้ง จับพลัดจับผลู ไปเป็นฝั่ง business ได้

ก็จริงๆตอนนี้มอง 1 กับ 3 ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย norranun เมื่อ Tue Sep 10, 2019 22:06, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8768
โพสเมื่อ: Tue Sep 10, 2019 22:34
สุดยอดครับทุกท่าน พิมพ์ว่า:
SlayerMetal พิมพ์ว่า:
อยากโตไปทางด้าน Functional Consult ระบบ ERP (ซึ่งต่อยอดไปถึง Oracle, SAP ได้) เลือกข้อ 1
ข้อเสียมีแค่ทำงาน 6 วันแค่นั้นแหละ
แต่เส้นทางเปิดกว้างมาก และถ้าไปต่อจนสุดที่ ERP ระดับท๊อปแบบ SAP, Oracle ได้คือเงินเดือนหรูหรามาก
(ผมอยู่ในเส้นทางนี้)

อยากโตไปเป็น Data Analyst เลือกข้อ 2

อยากทำงาน Admin เน้นประสานงานกับงานเอกสารเลือกข้อ 3
แต่ข้อ 3 โอกาสโตน้อยนะครับ งานก็เดิมๆทุกโปรเจค เงินขึ้นตามอายุงานอย่างเดียว ไม่ได้ขึ้นตามฝีมือแบบข้อ 1-2  

ถามหน่อยครับ ทำงานพวกนี้ต้องมีใบเซอไหม เวลาว่างในชีวิตมีบ้างไหม  

ถ้าไม่ได้ไปรับงานภาครัฐ (ราชการ รัฐวิสาหกิจ) ไม่ต้องมีครับ
ผมก็ไม่เคยมี จนมาที่ล่าสุดนี่แหละ จะไปประมูลงานรัฐวิสาหกิจ มีกำหนดใน TOR เลยว่าที่ปรึกษาต้องมีใบรับรอง

เวลาว่างในชีวิตก็มีนะครับ
phase implement ส่วนใหญ่ก็อยู่ที่ตัวเราว่าเรา handle งานได้ดีขนาดไหน ทำงานเร็วก็มีเวลาเยอะ
ส่วนช่วงงานหนักก็คือช่วงก่อน Go-Live ตามปกติของงาน IT อยู่แล้ว

เรื่องเวลารวมๆแล้วผมมองว่าไม่ได้ต่างจาก Developer เท่าไร (ก่อนทำ SAP ผมเป็น dev มาก่อน)
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel