ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9277
โพสเมื่อ: Mon Sep 09, 2019 21:44
ถูกแบนแล้ว
[RE: งูบนบกที่พิษรุนแรงที่สุดในประเทศไทย]
ปีศาจแดงดำ พิมพ์ว่า:
อเฟรดไวฟ์ซ พิมพ์ว่า:
ก่อนเข้ามานึกว่างูกะปะ  

จงอางนะจะพิษแรงกว่า 50 เท่าเลยครับ ถ้าวัดตามนี้ ถ้าค่าน้อยแสดงว่าพิษเยอะ เผลอๆมากกว่าเยอะมากๆด้วยครับ

Naja Kaouthia หรืองูเห่าไทย 0.115
King Cobra 0.125
Malayan Pitviper 2.82

แต่ที่งูกะปะอันตรายเป็นพิษเพราะส่งผลต่อระบบเลือดครับ งูแมวเซาก็มีผลต่อระบบเลือด พิษอันตรายกว่างูกะปะ  

อ่อครับ ผมงูไรผมหนีหมด 5555

กลัวขี้ขึ้นหัวเลย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 1172
โพสเมื่อ: Mon Sep 09, 2019 21:46
[RE: งูบนบกที่พิษรุนแรงที่สุดในประเทศไทย]
ลายน่ามาทำกระเป๋ามาก
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jan 2008
ตอบ: 12290
โพสเมื่อ: Mon Sep 09, 2019 22:12
งูบนบกที่พิษรุนแรงที่สุดในประเทศไทย
แล้วงูของโล้นพิษแรงไหมฮะ...
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 08 Mar 2009
ตอบ: 5762
โพสเมื่อ: Mon Sep 09, 2019 22:13
งูบนบกที่พิษรุนแรงที่สุดในประเทศไทย
เคยเจอแบบจังๆ เฉียดๆเลย

งูเขียวหางไหม้ เจอบ่อยมาก
งูเห่าเจอเป็นๆแต่ตอนนั้นปีนกำแพงเล่นพอดีงูเลื้อยอยู่ข้างกำแพงเห็นแล้วขนลุกเลย
อีกงูนึงนี่ไม่แน่ใจว่างูอะไร ลายปล้องๆ เหลืองสลับดำ ตัวเหลี่ยมๆ ตัวนี้เกือบเหยียบเลยมันอยู่ในพงหญ้าตัวประมาณแขนเด็กโคตรเสียวนึกแล้วยังขนลุกไม่หาย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 16006
โพสเมื่อ: Mon Sep 09, 2019 22:20
ปกติเจอแต่งูเขียวหางไหม้ ผมเอาแค่น้ำฉีดให้มันเข้าพงหญ้าไปก็แค่นั้น ต่างคนต่างอยู่
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25222
โพสเมื่อ: Mon Sep 09, 2019 22:29
ผมเคยเจองูลายอย่างนี้แหละ ไม่รู้ต่างกับงูสามเหลี้ยมยังไง ลองค้นหาดูงูสามเหลี่ยมจะเป็นสีเหลือง แต่งูทับสมิงที่เห็นรูปมันขาวๆ ที่ผมเคยเจอจะขาวๆ เห็นอยู่ไกลๆในสวนยาง เอามาเล่าให้คนอื่นฟังเขาว่าเป็นงูสามเหลี้ยม
แก้ไขล่าสุดโดย หมาแดกแฟบ เมื่อ Mon Sep 09, 2019 22:30, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2310
โพสเมื่อ: Mon Sep 09, 2019 22:39
Kyle_Rayner พิมพ์ว่า:
พิษแรงไม่แรงนั่นเรื่องนึง ต้องดูปริมาณด้วย อย่างจงอาง พิษไม่แรงเท่าไหร่ แต่ปล่อยทีเยอะมาก กลายเป็นโอกาศตายมากกว่างูเห่าที่พิษร้ายแรงกว่าอีก  

พิษถ้าหยดน้อยๆ ก็ตายถึงชีวิตนะครับ จงอางเนี่ย แรงกว่า งูกะปะ มากกว่า 50 เท่าเลยนะ

เพียงงูกะปะมีผลต่อระบบเลือดเลย ดูอันตรายครับที่ควรระวังเป็นพิเศษครับ  

อันนี้คือวัดจากอะไรครับ ใช่ median lethal dose หรือเปล่า
0
0
PGM
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 9738
โพสเมื่อ: Mon Sep 09, 2019 22:44
หมาแดกแฟบ พิมพ์ว่า:
ผมเคยเจองูลายอย่างนี้แหละ ไม่รู้ต่างกับงูสามเหลี้ยมยังไง ลองค้นหาดูงูสามเหลี่ยมจะเป็นสีเหลือง แต่งูทับสมิงที่เห็นรูปมันขาวๆ ที่ผมเคยเจอจะขาวๆ เห็นอยู่ไกลๆในสวนยาง เอามาเล่าให้คนอื่นฟังเขาว่าเป็นงูสามเหลี้ยม  

สีใช้แยกไม่ได้ 100% นะครับ เข้มอ่อนขึ้นอยู่กับตัวมัน ไม่เหมือนกันทุกตัว

คุ้นๆว่าพวกสามเหลี่ยม ทับสมิงคลา กับ ปล้องฉนวน น่าจะแยกที่เกล็ดตรงสันหลังอ่ะ แต่จำไม่ได้ว่าตัวไหนอะไรยังไง
0
0
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 37022
โพสเมื่อ: Mon Sep 09, 2019 22:45
หมาแดกแฟบ พิมพ์ว่า:

งูสามเหลี่ยมถ้ายังเล็กก็ยังมีสีขาวๆได้ครับ ทุกวันนี้ก็ยังดูไม่ค่อยออก ถ้าเทียบกับ งูทับสมิงคลา

ผมดูที่หางกับหลังละครับ ที่ทำให้ผมดูออก

0
0
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 37022
โพสเมื่อ: Mon Sep 09, 2019 22:48
พิษแรงไม่แรงนั่นเรื่องนึง ต้องดูปริมาณด้วย อย่างจงอาง พิษไม่แรงเท่าไหร่ แต่ปล่อยทีเยอะมาก กลายเป็นโอกาศตายมากกว่างูเห่าที่พิษร้ายแรงกว่าอีก  

พิษถ้าหยดน้อยๆ ก็ตายถึงชีวิตนะครับ จงอางเนี่ย แรงกว่า งูกะปะ มากกว่า 50 เท่าเลยนะ

เพียงงูกะปะมีผลต่อระบบเลือดเลย ดูอันตรายครับที่ควรระวังเป็นพิเศษครับ  

อันนี้คือวัดจากอะไรครับ ใช่ median lethal dose หรือเปล่า  

LD50 of venomous snakes ครับ

ถ้าค่า IV (mg/kg) น้อย ถือว่างูชนิดนั้นมีพิษแรงครับ

http://snakedatabase.org/pages/ld50.php?fbclid=IwAR1DpNEv2UWCEaC2xZcevSCG0ptBQkIDLB0FMv8gtalVEtXWOPYSJDE4tms
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 3390
โพสเมื่อ: Mon Sep 09, 2019 23:01
[RE: งูบนบกที่พิษรุนแรงที่สุดในประเทศไทย พิษรุนแรงอันดับ 8 ของโลก]
ที่บ้านงูเยอะ แต่ส่วนใหญ่ไม่มีพิษ ที่เจอบ่อยๆในบ้านก็มี

- งูทางมะพร้าว อันนี้เจอบ่อยอันดับ 1 เลย
- งูเขียวพระอินทร์ เจอบ้าง 2-3 ครั้ง ส่วนใหญ่เจอแต่คราบ ไม่ค่อยเห็นตัวแต่รู้ว่ามี
- งูเขียวหางไหม้ เป็นงูพิษชนิดเดียวที่เจอ เจอทีไรตีตายทุกที
0
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13523
โพสเมื่อ: Mon Sep 09, 2019 23:03
[RE: งูบนบกที่พิษรุนแรงที่สุดในประเทศไทย พิษรุนแรงอันดับ 8 ของโลก]
ทับสมิงคลานี่ล่ะเคยเข้าบ้านผม พี่สาวเดินจะเหยียบอยู่แล้วผมดึงแขนทัน

มันเลื้อยเข้าห้องนอน กว่าจะหาตัวมันเจอ นานมากกกก สุดท้ายเจอไม้คิวสนุ๊กเกอร์ตีตายไป
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Sep 09, 2019 23:06

ถ้าค่า IV (mg/kg) น้อย ถือว่างูชนิดนั้นมีพิษแรงครับ

http://snakedatabase.org/pages/ld50.php?fbclid=IwAR1DpNEv2UWCEaC2xZcevSCG0ptBQkIDLB0FMv8gtalVEtXWOPYSJDE4tms  

ld50 ก็คือ median lethal dose นั่นแหละครับ
ง่ายๆคือ ค่า ld50 น้อย แปลว่าใช้พิษปริมาณน้อยก็ทำให้สัตว์ทดลอง(หนู)ตายได้ 50% ของสัตว์ทดลองทั้งหมด(50 จาก 100 คือ มัธยฐาน หรือ median)
ที่นี้มันขึ้นกับว่ากัดที่ไหน ที่คุณพูดถึงมันคือกัดตรงเส้นเลือดเทียบกับงูเห่าหม้อ(monocled cobra) แต่ถ้ากัด แบบฉีดพิษลงใต้ผิวหนังทั่วๆไป งูเห่าหม้อพิษแรงกว่าเยอะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Kyle_Rayner เมื่อ Mon Sep 09, 2019 23:08, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Sep 09, 2019 23:07

ld50 ก็คือ median lethal dose นั่นแหละครับ
ง่ายๆคือ ค่า ld50 น้อย แปลว่าใช้พิษปริมาณน้อยก็ทำให้สัตว์ทดลอง(หนู)ตายได้ 50% ของสัตว์ทดลองทั้งหมด(50 จาก 100 คือ มัธยฐาน หรือ median)
ที่นี้มันขึ้นกับว่ากัดที่ไหน ที่คุณพูดถึงมันคือกัดตรงเส้นเลือดเทียบกับงูเห่าหม้อ(monocled cobra) แต่ถ้ากัด แบบฉีดพิษลงใต้ผิวหนังทั่วๆไป งูเห่าหม้อพิษแรงกว่าเยอะครับ  
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7901
โพสเมื่อ: Tue Sep 10, 2019 00:15
ชนิดไหนไม่สนอ่ะ เจอคือตายหมด
0
0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel