ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Feb 2010
ตอบ: 4279
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 17:44
อ.เฉลิมชัย หนุน นศ.วาดพระพุทธเจ้าอุลตร้าแมน
“เฉลิมชัย” หนุน นศ.วาดพระพุทธเจ้าอุลตร้าแมน ยันคิดต่างไม่ผิด-อย่าน้ำเน่า

“อาจารย์เฉลิมชัย” ออกโรงป้อง นศ.ม.ราชภัฏโคราช วาดภาพพระพุทธเจ้าอุลตร้าแมน บอกอย่าน้ำเน่าด่าคนคิดต่างผิดตลอด เผย 40 กว่าปีก่อน “อาจารย์ถวัลย์” เคยโดนกรีดภาพปรัชญาพุทธศาสนามาแล้ว วันนี้เด็กยังโดนอีก แล้วต่อไปใครจะกล้าคิดใหม่

อาจารย์เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์ ศิลปินแห่งชาติชาวเชียงราย ผู้สร้างศิลปะวัดร่องขุ่น ต.ป่าอ้อดอนชัย อ.เมืองเชียงราย กล่าวถึงนักศึกษาชั้นปีที่ 4 สาขาศิลปศึกษา คณะครุศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา ที่วาดภาพผลงานศิลปะพระพุทธรูปอุลตร้าแมน แล้วนำออกแสดงในงานเต๊อะเติ๋น ที่ห้างสรรพสินค้าชื่อดังแห่งหนึ่งในจังหวัด ระหว่างวันที่ 3-11 ก.ย. ว่าตนรู้สึกเศร้าใจที่เห็นคนออกมาด่านักศึกษาคนนี้

“บ้านเมืองเรามักจะเป็นแบบนี้กันตลอด เมื่อเด็กมีความคิดสร้างสรรค์ มีจินตนาการ มีการเปลี่ยนแปลงตามลักษณะของคนรุ่นใหม่ มีความกล้าหาญ ก็มักจะถูกด่าจนทำให้เด็กกลัวแล้วทำอะไรไม่ได้เลย”

อาจารย์เฉลิมชัยกล่าวว่า ปัญหาที่ทำให้บ้านเมืองเราแย่ลง คือ การไปลอกเลียนแบบทุกสิ่งทุกอย่างจากคนอื่น แล้วทำให้คนของเราคิดไม่เป็น และไม่กล้าคิดต่าง จึงไม่เจริญรุ่งเรือง แท้ที่จริงแล้วการคิดใหม่-สร้างใหม่ถือเป็นสิ่งที่สุดยอด ดังนั้นตนจึงอยากจะบอกว่านักศึกษาที่เขียนรูปพระพุทธรูปอุลตร้าแมน เขาเขียนตามความรู้สึกนึกคิดว่าอุลตร้าแมนเป็นสิ่งที่อยู่ใกล้เขา และเขาเห็นว่ามีความเป็นฮีโร่ มีคุณงามความดี และเป็นผู้ปกป้องรักษาโลกนี้เอาไว้

โดยส่วนตัวตนเห็นว่าเขาอาจจะรู้จักอุลตร้าแมนมากกว่าพระพุทธเจ้าเสียอีก เด็กจึงแทนที่ใบหน้าด้วยอุลตร้าแมนที่เขาเห็นว่ามีความเก่งกล้าสามารถ แต่เศียรยังคงเป็นพระพุทธเจ้า เพื่อบอกถึงคุณงามความดีแล้วให้คนรุ่นใหม่เหมือนเขาได้เห็นถึงความแปลกใหม่

“เขาไม่ได้เอาเศียรไปใส่กับซาตาน คนชั่ว หรือตัวละครในหนังที่เป็นคนชั่ว แต่ใส่กับตัวละครที่ดีที่สุด ปกปักรักษาโลก เป็นคนมีคุณธรรมศีลธรรม อย่าไปมองว่าลบหลู่ศาสนา บ้าบอคอแตก น้ำเน่าเกินไป จนเด็กต้องกราบขอโทษ ทำให้เด็กทั้งประเทศสั่นไหว ต่อไปถ้าผู้ใหญ่ด่าๆ อย่างนี้ เขาก็จะไม่กล้าทำอะไรอีก และลอกๆ ไป ถามว่าเด็กที่วาดรูปพระพุทธเจ้าเหมือนมากมีกี่คน มีอยู่มากมาย แต่เขากล้าแหกคอกกันไหม ตอบว่าเขาไม่กล้าทำ แต่คนนี้กล้าและไม่ผิด เพราะไปอยู่ในอุลตร้าแมน ซึ่งเป็นตัวละครดีที่สุดตามสติปัญญาของเด็ก”

อาจารย์เฉลิมชัยกล่าวอีกว่า ตนเจอปัญหาบ้านเมืองเราตั้งแต่ตนยังเป็นหนุ่ม เคยพบเหตุการณ์ภาพวาดของอาจารย์ถวัลย์ ดัชนี ศิลปินแห่งชาติชาวเชียงราย ที่เขียนปรัชญาพระพุทธศาสนา ถูกกรีดทำลาย เพราะไปเข้าใจกันในทำนองว่าลบหลู่ศาสนา จนนักปราชญ์อย่างอาจารย์คึกฤทธิ์ ปราโมทย์ ต้องออกมาอธิบายให้เข้าใจว่าเป็นศิลปะที่ต้องมีความคิดสร้างสรรค์

ต่อมาก็มีอาจารย์เขียนภาพเปรตเป็นพระภิกษุที่ชั่ว พระภิกษุปลอม เป็นลักษณะการยกย่องพระภิกษุที่ดี และด่าพระภิกษุที่ไม่ดี เมื่อตายแล้วจึงไปเกิดเป็นเปรต รวมทั้งไม่ได้ลบหลู่คนดี แต่ปรากฏว่ากลับมีการเดินขบวนด่ากันวุ่นวาย สุดท้ายคณะกรรมการตัดสินงานศิลปกรรมแห่งชาติ ก็ให้รางวัลภาพนี้ได้ที่ 1 มีการนำภาพไปจัดแสดงที่ต่างประเทศ และคนซื้อไปไว้ที่พิพิธภัณฑ์ต่างๆ เพราะศิลปะต้องมีจินตนาการไม่ได้ลบหลู่ หากว่าเรามองเนื้อแท้และไม่ได้มองแค่เปลือกนอก

อาจารย์เฉลิมชัยกล่าวในตอนท้ายว่า กรณีของอาจารย์ถวัลย์ อาจารย์คนที่วาดรูปเปรตห่างกัน 40 ปี และ 20 ปี ตามลำดับ กระทั่งตอนนี้คือกรณีเด็กนักศึกษาที่วาดภาพพระพุทธรูปอุลตร้าแมน ก็ถือว่าเหมือนกัน คือเป็นคนดีทั้งหมด ดังนั้นพวกเราอย่ามองกันที่เปลือกนอก และไปด่าเขาว่าเป็นคนลบหลู่ใดๆ รวมทั้งอย่าไปมองว่าความแตกต่างคือความผิด หรือผิดจากตัวเองแล้วต้องด่าลูกเดียว แต่เราควรยกย่องคนไทยด้วยกัน ถ้าเราไม่รู้อย่าไปด่าให้เงียบไว้ เพราะเมื่อมองหตุการณ์เมื่อ 40 ปี และ 20 ปีก่อน จนถึงกรณีนี้ จะเห็นได้ว่าทั้ง 3 คนไม่ได้ทำให้พระพุทธศาสนาเสียหายไป

สุดท้ายตนขอบอกว่า ใครจะด่าตนก็ด่าไป แต่อย่าไปด่าเด็ก สงสารเขา เด็กไม่ได้ผิดอะไร ไม่ได้เอาเศียรพระพุทธรูปไปใส่กับเปรต สัตว์นรกหรือคนชั่ว หรือตัวละครที่ชั่วๆ รวมทั้งขอสื่อไปถึงเด็กนักศึกษาที่วาดภาพนี้ด้วยว่า อย่าท้อและขอให้สร้างสรรค์ผลงานศิลปะต่อไปด้วย

https://mgronline.com/local/detail/9620000086267?fbclid=IwAR0V94WnuJ--Fm0XVKar_9-2t9c1B67-9jdR4kD1hnxJIIt5cmL1thS4TwU

แก้ไขล่าสุดโดย daaa เมื่อ Sun Sep 08, 2019 18:02, ทั้งหมด 3 ครั้ง
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2007
ตอบ: 6294
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 17:46
[RE: อ.เฉลิมชัย หนุน นศ.วาดพระพุทธเจ้าอุลตร้าแมน]
ผมนับถือ พระพุทธเจ้า
ฟังธรรม มากกว่าดูภาพ อะ
เหมือนเราติดอุปทานกับรูปมากไป
โค้ช T-License
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 25170
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 17:47
[RE: อ.เฉลิมชัย หนุน นศ.วาดพระพุทธเจ้าอุลตร้าแมน]
ลองเป็นระดับครูบาอาจารย์วาด รับรองเงียบกริบ แต่ได้ข่าวว่ามีคนมาขอซื้อภาพไปเกือบหมด(เห็นในเฟซ ไม่รู้จริงไหม)
สมน้ำหน้า บังคับคนกราบเนี่ย เผลอจะกลายเป็นเรื่องฝังใจ ส่งผลกระทบต่อความมั่นใจของคนวาดภาพ
ผมนับถือคริสต์ ทั้งภาพ ทั้งหนัง parody พระเยซู เยอะแยะ ยังไม่เห็นเป็นอะไรเลย
หลักสำคัญของศาสนากลายเป็นรูปลักษณ์ มากกว่า คำสอนไปแล้ว เหรอ ไร้สาระชิบเป๋ง
แก้ไขล่าสุดโดย Wade Wilson เมื่อ Sun Sep 08, 2019 17:55, ทั้งหมด 6 ครั้ง

ดาวเตะลา ลีกา
Status: ดอกไม้ในที่ลับตา
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 4265
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 17:52
อ.เฉลิมชัย หนุน นศ.วาดพระพุทธเจ้าอุลตร้าแมน
ผมยังมองไม่เห็นความคิดสร้างสรรค์จากเรื่องนี้น่ะ
ความคิดสร้างสรรค์ดึงอย่างอื่นมาเกี่ยวด้วยก็ได้
ไม่จำเป็นต้องเอาศาสนามา คนวาดก็รู้มันจะดราม่าทำไมชอบให้ดราม่า
แต่ผมก็เฉยๆแหละ
คหสต.
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย คนเสพบอร์ด เมื่อ Sun Sep 08, 2019 18:06, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1501
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 17:54
ถูกแบนแล้ว
วัฒนธรรมในแต่ละประเทศมันต่างกัน
หลีกเลี่ยงในเรื่องที่อ่อนไหวถ้ายังแข็งแกร่งไม่พอ
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2010
ตอบ: 2174
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 17:55
มีคนในเฟสด่า อ เฉลิมชัยไม่เข้าใจศิลปะ กับ พระพุทธศาสนา
55555555555555 จ้า
I`Love ArsenaL
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 15840
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 17:56
ผมไม่ชอบนะ มันไม่สวย ไม่ใช่ความคิดใหม่แค่เอาตัวอุลตร้าแมนมาใส่เฉยๆเหมือนตัดต่อไม่เนียน แต่ไม่คิดจะด่าเพราะมันเป็นงานทางศิลปะ
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29387
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 17:59
Wade Wilson พิมพ์ว่า:
ลองเป็นระดับครูบาอาจารย์วาด รับรองเงียบกริบ แต่ได้ข่าวว่ามีคนมาขอซื้อภาพไปเกือบหมด(เห็นในเฟซ ไม่รู้จริงไหม)
สมน้ำหน้า บังคับคนกราบเนี่ย เผลอจะกลายเป็นเรื่องฝังใจ ส่งผลกระทบต่อความมั่นใจของคนวาดภาพ
ผมนับถือคริสต์ ทั้งภาพ ทั้งหนัง parody พระเยซู เยอะแยะ ยังไม่เห็นเป็นอะไรเลย
หลักสำคัญของศาสนากลายเป็นรูปลักษณ์ มากกว่า คำสอนไปแล้ว เหรอ ไร้สาระชิบเป๋ง

เนี่ย อย่างรูปนี้ ผมเห็นฝรั่งเอาไปทำมีมบ่อยๆ ตอนเห็นแรกๆผมก็ว่า

ทำไมช่องนี้นิสัยไม่ดีจัง ทำไมเอาพระเยซู มาเล่นอะไรแบบนี้ แย่จัง

พอนานเข้า นานเข้า กลายเป็นว่า คนฝั่งตะวันตกเฉยๆ แถมฮาให้อีก

ตั้งแต่นั้นผมเลยเข้าใจว่า ฝั่งนู้นเขาไม่ได้เคร่างอะไรกันขนาดนั้นจริงๆ

#ผมเจอใน DOTA WTF บ่อยๆ

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 7528
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 18:00
ถูกแบนแล้ว
terrb121 พิมพ์ว่า:
มีคนในเฟสด่า อ เฉลิมชัยไม่เข้าใจศิลปะ กับ พระพุทธศาสนา

ดีแกไม่พูดงานแกชิ้นเดียวคุณมรึงทำงาน10ปียังซื้อไม่ได้เลย
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: ฉันเกิดในรัฐบาลที่ง่าว
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 12155
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 18:01
ไม่มีความเห็นครับ
หอพักฮานะอพาร์ทเมนต์เชียงของ | Chiang Khong
ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ - Residences.in.th

ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ ซ.2 ถ.1020 | RentHub.in.th
ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ | Chiang Khong
https://www.renthub.in.th/อพาร์ทเม้นท์-ห้องพัก หอพัก/เชียงของ-เชียงราย
https://www.renthub.in.th/อานะ-อพาร์ทเม้นท์-เชียงของ
https://www.residences.in.th/116572-ฮานะ-อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 17 Dec 2008
ตอบ: 474
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 18:01
นอกเรื่อง อุลตร้าแมนมีลิขสิทธิ์ไหมครับ แล้ววาดแล้วเอามาขายแบบนี้ ผิดไหมครับ

แล้วพวกสกรีนเสื้อเป็นรูปวงดนตรี การ์ตูนต่างๆขาย ผิดไหมครับ
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29387
terrb121 พิมพ์ว่า:

แก้ไขล่าสุดโดย pohihi188 เมื่อ Sun Sep 08, 2019 18:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 232
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 18:05
สงสัยว่าคนวาดมีแรงบันดาลมาจากอะไร
ต้องการอธิบายหรือสื่ออะไรในภาพ
ยิ่งมีภาพพื้นหลังเป็นหลุยวิดตองอีกยิ่งงงเข้าไปใหญ่
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 5866
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 18:06
ถูกแบนแล้ว
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องศาสนาพุทธ อยากรู้ว่าพระพุทธเจ้าสอนเรื่องให้คนมีสติไหม ทำไมถึงได้คุ้มคลั่งขาดสติกันแบบนี้ แตะต้องไม่ได้เลยแต่บางคนก็ล้อเลียนศาสนาอื่นย้อนแย้งสุดๆ หรืออยู่ที่การปลูกฝัง
ซุปตาร์ยูโร
Status: ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ เป็ดเองกั๊บ
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 9916
โพสเมื่อ: Sun Sep 08, 2019 18:06
Wade Wilson พิมพ์ว่า:

จำได้ว่าขายออกหมดก่อนที่จะมีดราม่าด้วยครับ
ภาพมันประมาณ 4500 - 6500 เลย
เด้งมาในเฟสผมบ่อยๆเซ็ตนี้
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel